ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยน้ำมันเครื่องปตท. เพอร์ฟอร์มา ซิคเนติคกับ เพอร์ฟอร์มา ซุปเปอร์ ซิคเนติค  (อ่าน 3702 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dubee

• Hero Member
รบกวนสอบถามครับว่า นมค.สองตัวนี้ เบอร์เดียวกัน 5W30  สังเคราะห์ 100% เหมือนกัน แต่ต่างกันที่ว่ามีซุปเปอร์ ซิคเนติคกับไม่มีซุปเปอร์ ซิคเนติค แตกต่างกันไหมครับ พี่ๆเพื่อนๆ ท่านใดเคยใช้ช่วยรีวิวให้ผมหน่อยครับ เพราะว่าไปดูที่ Fit Auto ในปั้มปตท.มา โปรฯ ค่อนข้างดีและถึงรอบเช็คระยะรถผมพอดีครับ

ปล.ขอรบกวนตอบแค่ในกรอบที่ผมตั้งคำถามนี้เท่านั้นนะครับ ห้ามดราม่าปตท. หรือห้ามแนะนำยี่ห้ออื่น ตอบในกรอบที่ผมวางไว้จะขอบพระคุณยิ่งครับ

ออฟไลน์ testmaster

• Sr. Member
super จะเป็น 0w คือใสกว่า ธรรมดาจะเป็น 5w จะหนืดกว่า ส่วนรายละเอียดไปเปิดเวปแล้วโหลด MDS มาเลยครับจะเห็นว่าอะไรแต่ต่างกันบ้าง

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
Jazz GE ผมใช้น้ำมันเครื่อง ปตท. มาเกือบสิบปี เคยใช้ทั้งแบบ semi-sync fully-sync และ super-sync แม้เบอร์หลังจะเบอร์เดียวกัน (30) แต่เกรดต่างกันตอนเปลี่ยนมาใหม่ๆ ก็รู้สึกครับ เช่น

1. เดิมผมใช้ fully-sync แล้วลองลดเกรดลงมาที่ semi-sync ก็รู้สึกเครื่องมันตื้อขึ้นนิดนึง (ตอนนั้น API-SM เหมือนกัน)
2. พอใช้ super-sync แล้วลงลดเกรดลงมาที่ fully-sync ก็แทบไม่รู้สึกถึงความต่างระหว่างก่อนและหลังเปลี่ยน จนคิดว่าช่างศูนย์เปลี่ยนให้หรือป่าวนะ? แต่ดึงก้านออกมาดูมันก็ใสปิ๊งให้รู้ว่าเปลี่ยนแล้ว (ช่วงนี้เป็นช่วงคละ API-SM กับ SN)
3. พอใช้ fully-sync แล้วอัพเกรดไปที่ super-sync ก็รู้สึกว่าเครื่องวิ่งเรียบวิ่งลื่นขึ้น (ตอนนั้น API-SN เหมือนกัน)

ถ้าไม่คิดมากอะไรก็ใช้แค่ fully-sync ก็ได้ครับ แต่ถ้ากะลากยาวให้ถึง 15000 โล ผมแนะนำเป็น super-sync ดีกว่า วิ่งถึงหมื่นโลยังรู้สึกฉิวดีอยู่เลย

แชร์ข้อมูลเพิ่มเติม
- มีช่วงเปรี้ยวอยากลองรุ่น PTT Racing (จำไม่ได้ว่า super หรือ fully) เบอร์ 50 พอใช้แล้วรถอืดเป็นเต่าคลานเลย โซลูน่าโฉมหยดน้ำแซงไปได้สบายๆ ใช้ไปได้อาทิตย์กว่าๆ ถ่ายออกทันที :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 08, 2018, 18:58:35 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ flybigbear

5w 10w ก็ได้ครับสำหรับรถวิ่งพื้นราบในประเทศไทย

ออฟไลน์ XyteBlaster

เหมือน super จะเป็นเบอร์ 0w-30 นะครับ 

ออฟไลน์ delete

ผมเลือกเพราะของแถมแฮะ 555
ตอนนี้ super syn น่าจะแถมดีสุด
หรือดูที่บัตรน้ำมันที่แถม จะแถมบัตรน้ำมัน 500 คือรุ่นที่แพงสุด เกรดดีสุด
รุ่นที่รองลงมาแถมบัตรน้ำมัน 300
ผมว่าตรงนี้ล่ะจุดแบ่งเกรดคุณภาพ

ปอลิง แต่ถ้าให้เบอร์ 1 ณ ตอนนี้ ต้อง euro syn ครับ

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
เคยได้ยินว่าตัวเลขหน้า-หลังห่างกันมากกว่าแสดงว่าเกรดสูงกว่า

PTT หักราคาบัตรเติมน้ำมันแล้ว ราคาเท่าๆพวกกึ่งสังเคราะห์

คุณภาพดีกว่ากึ่งสังเคราะห์ ทุกยี่ห้อแน่ๆ ใช้ประจำครับ