ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อถนนถูกใช้ให้เป็นลานตากข้าว  (อ่าน 8929 ครั้ง)

ออฟไลน์ NoName__???

• Hero Member
Re: เมื่อถนนถูกใช้ให้เป็นลานตากข้าว
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2018, 11:38:07 »
เข้ามาลงชื่อ กระทู้นี้น่าจะโดนล๊อคในไม่ช้าแน่ๆ จากความเห็นบนๆ แต่ที่น่ากลัว ขับแค่ 60 ไปเหยียบ ก็ลงข้างทางได้เลยเหรอคะ มันอันตรายเกินไปมั้ย

ทำไมชาวนาที่ประเทศญี่ปุ่นเค้าไม่ตากกลางถนนแบบบ้านเรา แอบสงสัย

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
Re: เมื่อถนนถูกใช้ให้เป็นลานตากข้าว
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2018, 11:59:10 »
เข้ามาลงชื่อ กระทู้นี้น่าจะโดนล๊อคในไม่ช้าแน่ๆ จากความเห็นบนๆ แต่ที่น่ากลัว ขับแค่ 60 ไปเหยียบ ก็ลงข้างทางได้เลยเหรอคะ มันอันตรายเกินไปมั้ย

ทำไมชาวนาที่ประเทศญี่ปุ่นเค้าไม่ตากกลางถนนแบบบ้านเรา แอบสงสัย
ถนนแคบ บางที่ไม่มีไหล่ทางเลยครับ ข้างๆก็เป็นคู คลอง ที่จริงถนนบ้านนอกเค้าก็มีป้ายเตือนตลอดครับ วิ่งได้ไม่เกินเท่าไหร่ 60-80 ไม่น่าเกินครับ

อย่าเอาไปเทียบกับญี่ปุ่นเลยครับ เรามันคนละชั้น เทคโนโลยีการเกษตรเค้าไปไกลมาก
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2018, 12:45:27 »
เห็นออกข่าวไปเหมือนกันครับ แต่จริงๆ เรื่องนี้ มีให้เห็นทุกปีนะครับ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2018, 13:07:53 »
หลักกฎหมาย  VS หลักรัฐศาสตร์

ถามว่าผิดกฎหมายไหม ใช่ ผิด และรัฐคือผู้เสียหาย 

แต่ทำไมรัฐไม่ดำเนินคดี กับคนตากข้าวล่ะ!  ส่วนเจ้าหน้าที่รัฐก็ผิดฐานละเว้นฯ ด้วย แต่ทำไมไม่ดำเนินคดีกับเจ้าหน้ารัฐล่ะ!

ก็เพราะเรื่องนี้  รัฐใช้หลักรัฐศาสตร์ ให้การปกครองประเทศ   (บางเรื่องรัฐต้องมีความยืดหยุนในการปกครอง)

มันก็คล้ายๆ กับการค้าประเวณี
ถามว่ามีไหม ตอบว่ามี 
ผิดไหม ตอบว่าผิด

แต่ทำไมไม่จับ ก็เพราะรัฐใช้หลักรัฐศาสตร์  เพราะมันไม่ล้ำเส้น 
เว้นแต่การมีการค้าประเวณีเด็ก อันนี้รัฐมองว่าล้ำเส้น จึงจับ

การค้าประเวณี มันยังมีทางทำให้ถูกกฎหมายได้ เพียงแค่แก้ไขกฎหมาย
ในโลกนี้มีอย่างน้อย 77 ประเทศที่การค้าประเวณีถูกกฎหมาย เช่น
แคนาดา
เนเธอร์แลนด์
นิวซีแลนด์
สวีเดน

แล้วมีประเทศไหนบ้างครับ ที่การตากข้าวบนถนนสาธารณะเป็นเรื่องถูกกฎหมาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2018, 16:59:07 โดย bravo »

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2018, 15:45:55 »
ถนนไม่ใช่ของคนตากข้าวคนเดียว แล้วถนนไม่ได้มีไว้เพื่อตากข้าว
ถ้าถามว่าไม่กินข้าว อยู่ได้ไหม ก็อยู่ได้ ผมไม่ซื้อข้าวจากไอ้ไร่นานี้แน่นอน
อย่าให้รู้นะว่าส่งไปโรงสีไหนยี่ห้ออะไร
ถ้ายางรถมันเหยียบไปที่ตากข้าวแล้วไม่ลื่น
เราเหยียบทับไปแล้ว ขับช้าๆมองหน้าเจ้าของไร่
ถ้าขี่มอไซค์ตามมา โดนลูกตะกั่วแน่นอน  8) 8) 8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ BigCat

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2018, 16:19:47 »
โอ้ว ไม่น่าเชื่อ ว่ายังมีคนเห็นด้วย อ้างในเรื่องช่วยเหลือกัน ตากปีละไม่เกิน2อาทิตย์

ซ่อมถนนยังหลบได้ ทำไมจะแล้งน้ำใจให้ตากข้าวบนถนนไม่ได้

เห้อ เหนื่อยใจ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2018, 20:14:04 »
นี่"ถ้า"ผมเป็นชาวบ้านขายปลาสลิดจำนวนมากๆ ผมเอาไปตากบนถนนบ้างดีกว่า เรื่องแค่นี้เองชาวนาก็ทำ
ทำแบบนี้รถแม่งหลบเองแหละ

ถ้า  ผมเป็นชาวไร่อ้อย จะเอาอ้อยไปขายโรงงาน  บรรทุกไปบนรถแบบน้ำหนักพอดี โอ้ยไม่คุ้มหรอก ผมเป็นชาวบ้านจะขนไปให้คุ้ม
ตำรวจ จะทำไมล่ะ ผมเป็นชาวบ้าน วิถีชาวบ้าน ถนนไม่พังหรอกปีละกี่ครั้งเอง

แบบนี้แหละเห็นผิดเป็นถูกกัน  ;D ;D ;D   ผมล่ะชอบคนประเทศนี้ ชิวๆ สบายๆ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2018, 23:59:55 »
โอ้ว ไม่น่าเชื่อ ว่ายังมีคนเห็นด้วย อ้างในเรื่องช่วยเหลือกัน ตากปีละไม่เกิน2อาทิตย์

ซ่อมถนนยังหลบได้ ทำไมจะแล้งน้ำใจให้ตากข้าวบนถนนไม่ได้

เห้อ เหนื่อยใจ

ครั้งแรกว่าช็อกครับ ครั้งต่อมาช็อกกว่าตรงที่คนขับรถทับข้าวที่ตากไว้ถือว่าเกิดเหตุเพราะประมาทนี่ล่ะครับ

ความเดือดร้อนมันเกิดจากความประมาทหรือความจงใจของตัวคุณเอง(คนขับ) อีกเลนนึงมีคุณไม่วิ่ง คุณวิ่งเหยียบข้าวเพื่ออะไร ถ้ามันเลวร้ายจริงๆ รถทุกคันที่วิ่งผ่านมาคงวิ่งตกถนนหมดแล้ว ทำไมถึงมีคุนแค่คันเดียว

ถ้าคุนจะยึดกฏรักษาสิทธิ์ของคุนเพียงอย่างเดียว โดยไม่ยอมเสียสิทธิ์อะไรแม้แต่น้อย แล้วมันทำให้คุนต้องลงไปนอนในหลุม มันก็แล้วแต่บุญทำกรรมแต่งที่ทำให้คนอย่างพวกคุนเกิดมา สำหรับผมผมไม่เดือดร้อนอะไรเพราะผมมีสมองที่สามารถจัดการกับเหตุการณ์ต่างๆได้ดี

ช็อกสุดๆครับ รถวิ่งบนถนน ถูกเลนจราจร เจอเหตุการณ์ไม่คาดฝัน เกิดความเสียหาย กลายเป็นเกิดเหตุเพราะคนขับประมาท และถ้าต้องเสียชีวิตเพราะเหตุนี้ก็แล้วแต่บุญแต่กรรม ตัวเองไม่เดือดร้อนเพราะมีสมองที่จัดการกับเหตุการณ์ต่างๆได้

ผมหมดคำพูดครับ ราวกับจะบอกว่า ตรูทำได้ คนที่ใช้ถนนแล้วเกิดอุบัติเหตุจากเหตุไม่อันควรแบบนี้ไม่สมควรมาใช้รถใช้ถนน

Nonlamer

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2018, 00:18:43 »
ในฐานะที่บ้านผมก็ทำนาและมีลานตากข้าวเอง
จะตอบให้นะครับว่าทำไมบางคนถึงไม่ทำลานตาก
การทำลานตาก ต้องดันพื้นให้สูง ง่ายๆคือคุณต้องถมที่ครับ เผลอๆต้องไปจ้างแบกโฮมาขุดดิน หลายหมื่นครับบอกเลย
ตากในทุ่งนาไมไ่ด้นะครับ เพราะไม่รู้ว่าฝนจะตกตอนไหน พื้นนายังไม่แห้งอีก
ชาวนาบางคน นายังต้องเช่าทำครับ เค้าไม่มีเงินขนาดนั้น ส่วนที่ตากลานวัด โรงเรียน ลานชุมชน ไม่พอจริงๆครับ เพราะฤดูเกี่ยวทุกวันนี้คือใช้รถเกี่ยว
ต้องรีบเกี่ยว ไม่เหมือนสมัยที่เกี่ยวมือสามารถตากบนซังตอข้าวได้ การใช้รถเกี่ยว ใช่ว่าชาวนาแต่ละคนจะมีรถเกี่ยวเป็นของตัวเอง รถเกี่ยวคันหนึ่ง ราคาเหยียบล้าน-2ล้าน!
ต้องจ้างเกี่ยว คิวเกี่ยวยังต้องแย่งกัน ต้องเกี่ยวตั้งแต่ข้าวยังไม่สุกงอม บางคนเกี่ยวเสร็จ ขนไปขาย ยอมโดนกดราคา แต่บางคน ก็อยากตากเพราะปีนี้ข้าวแพงกว่าทุกๆปี เวลาไปขายจะได้ไม่โดนกดราคา

ถนนที่ตาก ส่วนใหญ่ก็เป็นถนนโคตรรอง นานๆ รถวิ่งที อันไหนพอช่วยกันได้ก็ช่วยกันเถอะครับ
รถมันไม่ได้ติดแบบสาทรครับ ท่านขับช้า 20-30 กม/ชม แปปเดียวก็ผ่านจุดตากแล้ว ท่านช้าลงกว่าเดิมอย่างมากก็ 5 นาที อยู่บนทางด่วน ติดกันเป็นชั่วโมง ยังทนกันได้
ในข่าวยังงงเลยว่า มันต้องขับเร็วขนาดไหนถึงคว่ำรถพังเละขนาดนั้น ต้องกดมาเท่าไหร่ เขตชุมชน กล้าขับเร็วกันขนาดนั้นเลยหรือครับ???
แล้วถนนชนบทพร้อมจะมีวัวควายตัดหน้าได้เมื่อนะ ต่อให้ไม่มีการตากข้าว ขับเร็วกันแบบนั้นก็คงจะไปชน วัวควายที่โค้งหน้าโน่นแหละ

เค้าไม่ได้ตากเป็นเดือนเป็นปีครับ อย่างมากก็ 2 อาทิตย์

เพิ่มเติมสำหรับท่านที่เห็นข้าวตากอยู่แล้วคิดจะขับเหยียบนะครับ ถ้ารถท่านไม่มี VSC หรือพวกระบบกันลื่น ซัดมาแค่ 60 ท่านก็ลงข้างทางแล้วนะครับ ด้วยความห่วงใย

เข้าใจเรื่องทุนครับ แต่ผมยังเชื่อว่ามีทางออกที่ดีกว่านี้แน่นอน บนถนนคุณควบคุมรถทุกคันไม่ได้ครับ คนขับก็ต่างวัยกัน คนมาครั้งแรก คนขับผ่านประจำ คนที่หลงทางผ่านมา คนที่รู้และระวัง คนที่ไม่รู้และไม่คิดว่าจะเจอ มีผ่านมาได้ทุกแบบครับ ผ่านมากลางวัน ผ่านมากลางคืน ก็อีกปัจจัยครับ ใช่ว่าคุณขับแล้วรอด คนอื่นขับแล้วเกิดอุบัติเหตุถือว่าโง่ เพราะเห็นชัดๆว่าเหตุอยู่ตรงไหน เลวร้ายสุดคือต้องขออนุญาตและมีมาตรการป้องกันอุบัติเหตุจากการนำถนนสาธารณะไปใช้ผิดประเภทครับ ไม่ว่าจะมีป้ายเตือนล่วงหน้า มีการกั้นเขตที่สามารถเห็นได้ชัดเจน เป็นต้น  ไม่ใช่ฉันจะใช้งาน เรื่องนิดๆหน่อยๆระวังเองสิ

ขอสอบถามครับ ทำลานตากข้าวส่วนกลาง แล้วผลัดกันตากเป็นคิวๆได้มั้ยครับ โดยที่เป็นพื้นที่ที่ไม่เสี่ยงต่อการทำให้เกิดอุบัติเหตุ เพราะคิวนึงก็ตาก 2 สัปดาห์ แล้วส่งต่อ อาจทำเป็นพื้นที่แบ่งๆกันไปในการตากก็ได้ โดยคนนึงได้กี่โควต้าก็ว่ากันไป

หรือจะไปขอสถานที่ตากชั่วคราว อะไรแบบนี้ครับ

ปล. ผมไม่รู้จริงๆครับ ไม่ได้ทำเกษตรครับ

ออฟไลน์ mr_jub

• Full Member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2018, 10:29:24 »
เดี่ยวอาบน้ำเสด
ไปนอนตากลม​ บนถนนดีกว่า

เบื่อ.................. ผบ.ทบ.​ขี้บ่น
ผมขี่แต่รถตัวเมีย

ออฟไลน์ @PPs

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2018, 19:32:43 »
ตรรกะของคนที่เห็นควรและมีข้ออ้างให้กับคนตากข้าวบนถนน เป็นสิ่งที่ทำให้ประเทศไทยถึงไม่เจริญอยู่ถึงทุกวันนี้

ให้ผู้อื่นเข้าใจเห็นใจในความไม่ถูกต้อง เห็นแก่ตัวชัดๆ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2018, 19:43:58 »
ทำไมต้องหาเหตุผลในการทำผิดด้วยแทนที่จะหาวิธีแก้ไขให้มันดี บางคนก็อ้างเรื่องต้นทุนแทนที่จะหาทางลดต้นทุนด้านอื่นๆ จ่ายอยู่นั่นแหละดอกเบี้ย ค่าปุ๋ย ค่ายา ทั้งที่บางอย่างทำเองได้เพื่อลดต้นทุน บางคนเวลาว่างมาก็กินเหล้า ตีไก่ ไฮโลแล้วมาอ้างว่าทุนไม่มีเลยต้องทำอย่างนี้ ถ้ามีแต่ข้ออ้างในการทำผิดมันก็ไม่เกิดความคิดที่จะพัฒนาก็ดักดานอยู่อย่างนี้ตลอดไป

บ้างก็ว่าชาวนามีบุญคุณกับเราปลูกข้าวให้เรากิน อ้าวก็ซื้อกินนี่นาไม่ได้ขอ ราคาข้าวถูกก็เพราะปลูกกันเยอะหรือข้าวไม่ได้คุณภาพข้าวแพงๆก็มี ถ้าคุณภาพดีข้าวไม่ล้นตลาดก็ราคาสูงเอง บ้างก็ว่านายทุนกดราคาก็ทำไมไม่รวมกลุ่มกันเป็นสหกรณ์กันละให้เค้ากดอยู่ได้
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Hein9er

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2018, 03:40:54 »
การตากข้าวบนถนนเนียะแหละตัวอันตรายเลย ไม่ใช่คนขับประมาท หรืออะไรที่จะมาอลุ่มอล่วยกันได้เลยนะ

ขับๆ อยู่ดีๆก็ต้องไปสวนเลนอื่น ขับๆมาก็ต้องเบรคกัน แล้วถ้าต่อๆกันมาหลายๆคันยิ่งไม่เสี่ยงหรอครับที่จะเกิดอุบัติเหตุ
ผมเดินทางบ่อยมาก ขับรถวันละ 100-200 โลอย่างต่ำ ออกต่างจังหวัดประจำ ขับไปเจอทางที่ต้องสวนเลนนี้เป็นอะไรที่
ไม่อยากเสี่ยงที่สุด ขนาดปกติเป็นเหตุที่เกิดจากการปิดซ่อมทาง มีอุปกรณ์แจ้งเตือนอย่างดี เห็นได้ตั้งแต่ระยะไกล
ยังเกิดอุบัติเหตุได้เลยครับ นับประสาอะไรกับไอการตากข้าวที่ไม่มีอะไรแจ้งเตือนล่วงหน้า สัญญาณไฟอะไรก็ไม่มี

คนที่ประมาทไม่ใช่คนขับ แต่คือคนที่นำข้าวมาตาก ประมาท เพราะคิดว่าคนขับรถมาก็ขับช้าๆสิจะได้ไม่เกิดเหตุ
ประมาทเพราะเดี่ยวก็ขับรถหลบไปสวนเลนก็ได้รถไม่เยอะ ประมาทเพราะคิดว่าตากข้าวไม่ได้ทำใครตาย รวมถึงคนที่สนับสนุนด้วย
คิดแบบนี้แหละที่เรียกว่าประมาท

แต่ผมจะบอกให้ว่าไอที่ตายๆ หรือบาดเจ็บเพราะตากข้าวเนียะเยอะมากแต่ละปี แต่แค่ไม่มีมาออกข่าวให้อ่านกันแค่นั้นแหละ
อย่าใช้คำว่าจน ไม่มีที่ทำกิน มาทำผิดกฎหมายได้ เพราะพอถึงเวลาที่ต้องรับผิดชอบต่อการกระทำผิด คุณก็ไม่มีปัญญาที่จะชดใช้อีก

พี่ชายผมคนหนึ่งที่เกือบตาย เกือบพิการเพราะไอตากข้าวเนียะละ พอตากเสร็จก็เก็บ แต่ไม่ได้ทำความสะอาดอะไรให้ดีให้ควร
ข้าวเปลือกมันก็เหมือนทราย มันก็ต้องมีหล่นประปรายเหลืออยู่บนถนน พี่ผมก็ขับมอไซต์มาดีๆชิดซ้ายถนนมา
แล้วมันเป็นโค้ง ก็ดันลื่นไอเศษข้าวเปลือกที่ตากนี้ละ พุ่งลงข้างทาง เข้าไปซัดเสาไฟฟ้า
นอนโคม่าอยู่ 2 อาทิตย์ ตอนพุ่งลงไป หลังดันไปฟาดกับเสา
ผมไม่เคยเห็นไอพวกที่ใจดีอลุ่มอล่วย หรือคนตากข้าวเอากระเช้ามาให้ หรือออกมาแสดงความรับผิดชอบสักคน

พอๆกันกับไอพวกเลี้ยงหมา แต่ปล่อยนอกบ้าน พอคนขับรถผ่านมา หมาวิ่งตัดหน้า เกิดอุบัติเหตุเสียหาย ก็บอกไม่ใช้หมาตัวเอง หมาใครก็ไม่รู้

ถ้าทำนาแล้วต้องใช้พื้นที่ตากข้าวแล้วคุณไม่มี ก็หมายความว่าคุณไม่มีอุปกรณ์ แล้วการทำนานั่นยังจะเหมาะกับคุณไหม
เหมือนกันกับทุกอาชีพ คุณก็ต้องมีทักษะ และคุณก็ต้องมีอุปกรณ์ ถ้าคุณไม่มีอุปกรณ์คุณก็ไม่สามารถทำงานได้
คุณจะทำผิดกฏหมายเพื่อให้ได้อุปกรณ์นั่นมาไหม

ยาวหน่อยนะครับ แต่ผมอ่านบางความเห็นแล้วรู้สึกโมโหจริงๆ วันนั้นถ้าพี่ชายผมตาย ผมว่าก็คงตายฟรี
การที่คุณไม่เคยประสบเหตุ มันไม่ได้หมายความว่ามันจะปลอดภัย และเป็นไปอย่างที่คุณคิดนะ
กฎหมายท้องถนนออกมาก็เพื่อปกป้องผู้ใช้ท้องถนน ถ้ามันผิด ก็แสดงว่ามันไม่ปลอดภัยต่อผู้ใช้ถนน

***เพิ่มเติมครับ ตาผมก็ทำนา ลุงผมก็ทำต่อมา เดี่ยวจะหาว่าผมไม่รู้ความรู้สึกของคนทำนา ลู่ทางให้ได้ที่ทางทำมาหากินนะมันมีครับ
แต่ได้พยายามกันหรือยัง ไม่ใช่บอกทำนาๆ แต่วันๆก็ไปนอนดูนา เฝ้านา กับกินเหล้าอยู่แค่นั่น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2018, 03:53:02 โดย Hein9er »

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2018, 14:07:46 »
คุ้นๆเหมือนปีก่อนๆก็มีกระทู้แนวนี้ เวลาตอบ ก็ต้องอ้างอิงตามกฎหมายอ่ะครับ ไม่งั้นมันจะเถียงจบได้ไง

morphling14

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2018, 16:39:03 »
เคยเจอตากข้าวอยู่หลังโค้งแล้วมีรถกระบะวิ่งสวนมาพอดี   ขอบคุณยางเบรคสปริงและโช้คอัพครับ

แม้จะเป็นถนนระหว่างหมู่บ้านแต่ถ้าคนต่างถิ่นที่ใช้ Google Map เจอไปก็อาจจะหลอนได้

ออฟไลน์ kematart

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2018, 17:45:35 »
ต่างคนต่างความคิดครับ