ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ไทยมี MotoGP แต่เวียดนามจะไป F1 แล้วครับ!!!  (อ่าน 7687 ครั้ง)

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

• Hero Member
พี่ไทยมี MotoGP แต่เวียดนามจะไป F1 แล้วครับ!!!
« เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2018, 17:11:54 »

กำหนดการปี 2020 ครับ สนามในเมืองครับ

พี่ไทยว่าไงครับ???  ;D 8)

ออฟไลน์ laku

• Jr. Member
  • **
Re: พี่ไทยมี MotoGP แต่เวียดนามจะไป F1 แล้วครับ!!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2018, 17:31:58 »
ไม่น่าจะทำครับ ทำแล้วขาดทุน จัด MotoGP ประมาณ 370 ล้าน แต่ F1 ประมาณ 1200 หรือ 1500 ล้าน ไม่แน่ใจ คุณเนวิน เคยให้สัมภาษณ์ไว้ครับ
MotoGP เห็นบอกรัฐออกประมาณ 100 ล้าน ที่เหลือเอกชน ถ้าทำ F1 ปัญหาคือใครจะออก จำนวนคนดู F1 ก็น้อยลงเรื่อยๆ ส่วน MotoGP เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ

ออฟไลน์ AkE

Re: พี่ไทยมี MotoGP แต่เวียดนามจะไป F1 แล้วครับ!!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2018, 17:37:05 »
ยินดีกับเวียดนามด้วยครับ ผมล่ะกลัวจะ wet race จริงๆฮานอยตกทีหลายวัน แต่สนามน่าจะสวยอยู่นะเท่าที่ดู

หลายๆคลิปครับ เวียดนามน่าจะมีคนมีอำนาจหรือคนมีฐานะพอที่จะจ่ายชอบครับเพราะไม่ได้กำไรแน่ๆ ตอนนี้

liberty media กำลังต้องการเงินและหาที่แข่งใหม่ๆ เดี๋ยวน่าจะมีสนามใหม่ๆมาอีกเยอะครับ ส่วนไทยถ้า

top10 เราไม่มีใครพร้อมจ่ายก้ เป็นไปไม่ได้ที่จะจัดครับจะมาหวังขายบัตรราคาบัตร f1 แพงผมเกรงว่าคนไทย

คงไม่ซื้อกันเท่าไหร่ ยิ่งถ้าทำเป็นstreet circuit ยิ่งแพงครับ ยินดีกับเค้าไปครับประเทศที่ได้จัดหรือไม่ได้จัดก้

ไม่ได้ต่างอะไรกันครับ ผมดูมาตั้งแต่เด็กแต่ก้เฉยๆครับไปดู ตปท. เอาครับ

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2018, 17:48:42 »
       แข่งบนถนนเลยหรือครับ  ความปลอดภัยเป็นยังไงบ้าง

ออฟไลน์ Niceguy_C

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2018, 18:30:06 »
ประเทศนี้ ประกาศงานใหญ่ๆหรือโปรเจ็กใหญ่ๆทุกปีล่ะครับ และก็ล้มมันทุกงาน งานนี้บอกเลย มาอีหรอบเดิมอีกแหละ

ออฟไลน์ bossa26

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2018, 20:00:51 »
แต่ก่อนตอนเด็กเริ่มดู f1 ก่อน หลังพอมาดูโมโตจีพี เลิกดู f1 ไปเลย
F1 นี่น่าเบื่อมาก ไม่ค่อยจะแซงกัน บางทีแซงกันในพิตอีก
โมโตจีพีนี่เบียดบี้กันโค้งต่อโค้ง มันส์กว่าเยอะ

ออฟไลน์ JF2KPNSX

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2018, 20:05:36 »
ทางตรงยาวเกิน รถที่จะแซงกันได้ คงมีไม่กี่ทีม ทีมยักษ์เหมือนเดิม

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2018, 20:50:46 »
เอามาให้ดูกันขำๆนะครับ จะเป็นยังไงต้องดูกันใกล้ๆครับ

แล้วเห็นว่าปี 2020 F1 จะมีการเปลี่ยนกฎหลายอย่าง เพราะแฟนๆบ่นเยอะ
คนดูน้อยลง (แต่ขนาดว่าน้อยลงก็ยังเยอะกว่า moto gp อยู่หลายเท่าตัวนะ เท่าที่สังเกตุ จากยอดวิวคลิปต่างๆ)
เท่าที่ทราบปี 2020 เครื่องจะแรงขึ้น รอบจัดขึ้น น้ำมันจะใช้ถังใหญ่ แบบให้วิ่งแข่งทีเดียวไม่ต้องเติม
แต่ถึงเวลาจริง ก็อาจมีเปลี่ยนแปลงได้ครับ ต้องคอยดูกัน

ออฟไลน์ Napat14

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2018, 21:30:29 »
ไม่น่าจะทำครับ ทำแล้วขาดทุน จัด MotoGP ประมาณ 370 ล้าน แต่ F1 ประมาณ 1200 หรือ 1500 ล้าน ไม่แน่ใจ คุณเนวิน เคยให้สัมภาษณ์ไว้ครับ
MotoGP เห็นบอกรัฐออกประมาณ 100 ล้าน ที่เหลือเอกชน ถ้าทำ F1 ปัญหาคือใครจะออก จำนวนคนดู F1 ก็น้อยลงเรื่อยๆ ส่วน MotoGP เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ

ถูกใจครับ การลุงทุนก็คือการค้า อย่างหนึ่ง ผมก็ไม่ได้ดู F1นานมากและครับ แต่แปลกใจ เรื่องWRC น่ามาทำดีกว่าสนามก็ไม่ต้องลงทุนอะไรมาก เลยทางฝุ่นซึ่งบ้านเราก็เยอะมาก แต่เรื่องความปลอดภัยอ่ะที่กลัว
Bmw E30 coupe 1989
Volvo 940 estate 1997
Nissan Navara 2007
Toyota CHR 2019
Benz w212 2012
volvo v90 2018

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2018, 21:38:21 »
F1 มันแพงค่าใบอนุญาตจัดการแข่งนี่แหละครับ ต่อให้เป็น Start Race ก็โคตรแพง

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2018, 21:48:39 »
       แข่งบนถนนเลยหรือครับ  ความปลอดภัยเป็นยังไงบ้าง
เหมือนโมนาโคไงครับ จัดกันมาหลายสิบปีละ เห็นการจัดแต่ละครั้งเตรียมสนามเหนื่อยอยู่
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2018, 22:00:18 »
"พี่ไทยว่าไง"

ความสำเร็จของชาติ คือการได้จัด F1 หรือครับ ถึงได้ใช้คำนี้ ...

พยายามจะสื่อว่าเราล้าหลังกว่าเวียนนามหรือครับ ....

ออฟไลน์ มึน!!

• -*-
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2018, 22:20:17 »

ถูกใจครับ การลุงทุนก็คือการค้า อย่างหนึ่ง ผมก็ไม่ได้ดู F1นานมากและครับ แต่แปลกใจ เรื่องWRC น่ามาทำดีกว่าสนามก็ไม่ต้องลงทุนอะไรมาก เลยทางฝุ่นซึ่งบ้านเราก็เยอะมาก แต่เรื่องความปลอดภัยอ่ะที่กลัว

ขยายความสัมภาษศณ์คุณเนวิน MotoGP รถมอไชที่บุคคลทั่วไปทั่วไปจับต้องได้ F1ยังไงก็ไปไม่ถึง ไม่ใช่สัมผัสไม่ได้แต่ลงทุนไปไม่คุ้ม ขนาดMotoGPที่ผ่านมา คุณเนวินต้องสำรองจ่ายไปก่อนเลยการบริหารธุรกิจบ้านเมืองเราแย่มากครับ ยืมมือเอกชนมามั่วมาก!! ขอค่ายโน่นทีค่ายนี้ที ถามว่าเงิน ททท ที่ให้เขาออกให้ก่อนจ่ายครบรึยัง ทำกันเอาหน้าทั้งนั้น
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

ออฟไลน์ bossa26

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2018, 22:39:26 »

ขยายความสัมภาษศณ์คุณเนวิน MotoGP รถมอไชที่บุคคลทั่วไปทั่วไปจับต้องได้ F1ยังไงก็ไปไม่ถึง ไม่ใช่สัมผัสไม่ได้แต่ลงทุนไปไม่คุ้ม ขนาดMotoGPที่ผ่านมา คุณเนวินต้องสำรองจ่ายไปก่อนเลยการบริหารธุรกิจบ้านเมืองเราแย่มากครับ ยืมมือเอกชนมามั่วมาก!! ขอค่ายโน่นทีค่ายนี้ที ถามว่าเงิน ททท ที่ให้เขาออกให้ก่อนจ่ายครบรึยัง ทำกันเอาหน้าทั้งนั้น
โปรเจคแต่เริ่มมันน่าจะมาจากเอกชนไม่ใช่เหรอ เงิน100ล้านนี่คือมาให้รัฐช่วยไม่ใช่เหรอ ที่บอกว่ามายืมมือเอกชน มันน่าจะเอกชนมายืมมือรัฐมากกว่ามั้ย อีกหน่อยบูมๆสปอนเซอร์เข้า ก็รับเข้ากระเป๋าตัวเองทั้งนั้น

เมืองไทยมีจุดขายจุดโฆษณาเยอะแยะ ไม่ต้องจ่ายร้อยล้านให้มาเกซมาขับตุ๊กตุ๊กหรอก

เค้ามาแข่งวีคนึง ที่พัก สาธารณูปโภคที่ได้ประโยชน์มันกลุ่มไหนล่ะ แต่ร้อยล้านนี่ภาษีคนทั้งประเทศ

มีโครงการระดับนี้ในปนะเทศ ต้องให้รัฐสนับสนุนบ้างผมว่ามันก็โอเค แต่บอกรัฐยืมมือเอกชนนี่มันไม่ใช่ละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 08, 2018, 22:41:35 โดย bossa26 »

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2018, 00:18:27 »

ความสำเร็จของชาติ คือการได้จัด F1 หรือครับ ถึงได้ใช้คำนี้ ...

พยายามจะสื่อว่าเราล้าหลังกว่าเวียนนามหรือครับ ....

เดี๋ยวก่อนครับ ใจเย็นๆครับ ผมแค่พูดเพื่อให้ดูบันเทิงเท่านั้น ไม่ได้มีเจตนาดังกล่าวอยู่ในหัวเลยครับ...

พยามเป็นสยามเมืองยิ้มมองโลกในแง่ดีจะดีต่อสุขภาพมากกว่านะครับ เดี๋ยวนี้เจอแต่คนขึงขังตึงตัง จะชวนดราม่าตลอดเลย

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2018, 00:36:26 »

อย่างน้อยไม่กี่วันนี้ประเทศเค้าก็ได้ประธานาธิบดีคนที่ 9 ที่มาจากการเลือกตั้ง ทั้งๆที่เมื่อก่อนประเทศนั้นเป็นรัฐคอมมิวนิสต์

ส่วนไทยน่ะหรอ..... ก็ดีครับ มีเดินหน้าประทศไทยทุกเย็น ผลโพลแต่ละอันก็ออกมาดีทั้งนั้น ขนาดเพลงไทยแลนด์ 4.0 ยังชนะ My country have... ไปตั้ง 96 ต่อ 4  สมกับเป็นประเทศพัฒนาแล้วจริงๆ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2018, 00:51:10 »
ผมว่าเราทำ MotoGP นะดีแล้วครับ

คนดูเยอะ สัมผัสได้เหมาะกับบ้านเรามากกว่า F1

F1 ผมเคยดูน่าเบื่อมากๆ

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2018, 01:22:04 »
ผมหละรู้สึกว่า  F1 แม้จะเครื่องแรงมาก เพราะทุนการพัฒนาแพง  แต่มันดูแล้วไม่สนุกเลย มันไม่เร้าใจเหมือนการแข่งรถรายการอื่นนักครับ 
 และความเห็นส่วนตัว  รู้สึกว่าการที่ f1 ไม่มีซุ้มล้อและบังโคลน  เวลาเกิดอุบัติเหตุนี่  พวกชิ้นส่วนของช่วงล่างที่มันหักเสียหายจากการชนมักจะทำให้เกิดอันตรายถึงชีวิตต่อนักแข่งและผู้คนในสนามครับ  อันเนื่องจากไม่มีชิ้นส่วนที่มาบังไว้ครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2018, 01:33:33 »
รถ F1 ถึงจะแซงกันยากยังไงแต่มันคืออนาคตของยานยนต์แทบทุกๆด้าน ทำมาแล้วหลายสมัยครับ ผมว่ามันได้อะไรมากกว่า moto gp ครับแต่ถ้าจะเอาดูเอาสนุกอย่างเดียวก้แล้วแต่คนซึ่งเห็นด้วยครับแต่ละคนไม่เหมือนกัน ผมดู dart ผมชอบกว่า nfl อีกครับสนุกดี มันก้แล้วแต่คน ส่วนไอ้เรื่องใครจัดเราอย่าไปสนใจครับประเทศไหนก้จัดรายการแข่งขันพวกนี้ได้ถ้ามีคนสนับสนุน ประเทศที่จัดๆอยู่ก้แบบนี้ทั้งนั้นยกเว้นพวกอาหรับอะนะที่มีคนสนใจสนับสนุนเป็นเจ้าของประเทศครับ 55555

ออฟไลน์ manonmoon

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2018, 07:07:02 »
เอามาให้ดูกันขำๆนะครับ จะเป็นยังไงต้องดูกันใกล้ๆครับ

แล้วเห็นว่าปี 2020 F1 จะมีการเปลี่ยนกฎหลายอย่าง เพราะแฟนๆบ่นเยอะ
คนดูน้อยลง (แต่ขนาดว่าน้อยลงก็ยังเยอะกว่า moto gp อยู่หลายเท่าตัวนะ เท่าที่สังเกตุ จากยอดวิวคลิปต่างๆ)
เท่าที่ทราบปี 2020 เครื่องจะแรงขึ้น รอบจัดขึ้น น้ำมันจะใช้ถังใหญ่ แบบให้วิ่งแข่งทีเดียวไม่ต้องเติม
แต่ถึงเวลาจริง ก็อาจมีเปลี่ยนแปลงได้ครับ ต้องคอยดูกัน

ทุกวันนี้น้ำมันถังเดียววิ่งจนจบ เปลี่ยนเฉพาะยางครับ

กลายเป็นว่าทุกวันนี ต้องชิงจังหวะเข้าพิทเปลี่ยนยาง กับเปิด drs แซง

ออฟไลน์ TheZero

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2018, 07:57:27 »
เลิกดูไปนานแล้ว ตอนนี้ดู MotoGP สนุกกว่าเยอะ
แต่ก็ดีใจกับ เวียดนามด้วยครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2018, 08:25:20 »
จัดแข่งถนนบ้านเราแถวๆกลางเมืองอย่างถนนสุขุมวิทก็ได้

แค่เหยียบฝาท่อระบายน้ำ ล้อ F1 ก็หลุดแล้วครับ  ;D

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2018, 08:48:45 »
F1 ยังอีกห่างไหล ใช้งบประมาณมากกว่า  MotoGP

ลุงเนวิน เคยพูดไว้ นามที 17.10น. ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ winit2014

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2018, 09:11:08 »
Singapore มาเลย์ ยังจะไม่รอดเลย ขาดทุนยับคนไม่ดู F1 ดู Moto Gp สนุกกว่าเยอะ :) :) :) :)

ออฟไลน์ tongtom

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2018, 09:48:31 »
ท่านที่คิดทำนอง ไทยเป็นรองเวียดนามเพราะเขาได้ F1 น่ะ ผมนึกในมุมกลับนะ ... อ้าวไม่นึกสะใจ เชิงได้รับชัยชนะกันบ้างหรอครับ .......... ก็นึกไหมว่า เวียดนาม  เมืองโฮจิมินนี่ มันเมืองที่เต็มไปด้วย จยย ยิ่งกว่ากรุงเทพบ้านเราอีก ขับขี่กันขวักไขว่ บีบแตรลั่น เฉี่ยวซ้ายขวา รถยนต์กับคนเดินถนน กลายเป็นชนชั้นสองไปเลย ....

กลัวเอาไว้ว่า หลังจาก โมโตจีพี ไทยแลนด์ปีที่3ไปแล้ว เราจะได้จัดอีกไหม หรือเวียดนามเกิดฮึด สร้างสนามแข่งแล้วเสนอจัดบ้าง อันนั้นแหละ ...

ส่วนตัวแล้ว ตอนนี้ เพื่อนบ้านเรา ขาดทุนยับเยินจากF1 ยุโรปบางประเทศไม่อยากจะจัดก็มีนะครับ

ดูF1 ดูWRC / WSBK ............... หรือจักรยาน ตูเดอฟร็องค์  หรือพวก แข่งแรลลี่ข้ามทะเลทราย ดักการ์แรลลี่ ที่จะมีไม่กี่เดือนนี้ ยังดูมันส์กว่าเยอะ

หมดชูมักเกอร์ เซนน่า หรือพวก อแลง พรอส... มา ถึงยุคนี้ ก็เบือ่ๆ รถเหมือนจะควบคุมด้วยคนน้อยลงไป แล้วยังมี4ล้ออีก เลยเบื่อ ถ้าควบคุมรถได้จากระบบอื่นๆ เยอะๆ ไม่ดิบพอ ก็ไม่มัน (สำหรับผมนะ)

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2018, 09:56:51 »
ท่านที่คิดทำนอง ไทยเป็นรองเวียดนามเพราะเขาได้ F1 น่ะ ผมนึกในมุมกลับนะ ... อ้าวไม่นึกสะใจ เชิงได้รับชัยชนะกันบ้างหรอครับ .......... ก็นึกไหมว่า เวียดนาม  เมืองโฮจิมินนี่ มันเมืองที่เต็มไปด้วย จยย ยิ่งกว่ากรุงเทพบ้านเราอีก ขับขี่กันขวักไขว่ บีบแตรลั่น เฉี่ยวซ้ายขวา รถยนต์กับคนเดินถนน กลายเป็นชนชั้นสองไปเลย ....

กลัวเอาไว้ว่า หลังจาก โมโตจีพี ไทยแลนด์ปีที่3ไปแล้ว เราจะได้จัดอีกไหม หรือเวียดนามเกิดฮึด สร้างสนามแข่งแล้วเสนอจัดบ้าง อันนั้นแหละ ...

ส่วนตัวแล้ว ตอนนี้ เพื่อนบ้านเรา ขาดทุนยับเยินจากF1 ยุโรปบางประเทศไม่อยากจะจัดก็มีนะครับ

ดูF1 ดูWRC / WSBK ............... หรือจักรยาน ตูเดอฟร็องค์  หรือพวก แข่งแรลลี่ข้ามทะเลทราย ดักการ์แรลลี่ ที่จะมีไม่กี่เดือนนี้ ยังดูมันส์กว่าเยอะ

หมดชูมักเกอร์ เซนน่า หรือพวก อแลง พรอส... มา ถึงยุคนี้ ก็เบือ่ๆ รถเหมือนจะควบคุมด้วยคนน้อยลงไป แล้วยังมี4ล้ออีก เลยเบื่อ ถ้าควบคุมรถได้จากระบบอื่นๆ เยอะๆ ไม่ดิบพอ ก็ไม่มัน (สำหรับผมนะ)

นั่นแหละครับ ที่มันดูแล้วน่าเบื่อ

ออฟไลน์ rapee001

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2018, 10:11:27 »
จัดจริง บินไปดูแน่ๆครับถ้าตั๋วไม่แพงเกิน  :D

ผมว่าที่ลุงเนวินบอกว่ายังห่างไกลคงเพราะยังหาทางทำค่าตั๋วให้ต่ำกว่า 3,000 ไม่ได้อยู่ (สิงคโปร ค่าตั๋ว 3 วันเริ่มที่ 8,000 แล้ว)

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2018, 10:35:57 »

คิดถึงยุคนั้นจริงๆครับ เสียงเครื่อง V10 คือที่สุด เป็นเสียงที่ลืมไม่ลงจริงๆ

ความเร็วทางตรง 350-370 km/h. แบบไม่ต้องพึ่ง DRS......

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2018, 13:09:15 »
คนออกแบบคนเดียวกับที่ บุรีรัมย์  ::) ::) ::)

ออฟไลน์ flat6

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2018, 13:30:14 »
เข้าการเมืองทุกที คันจากไหนมาครับ อัดอั้นกันเหลือเกิน  ;D
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ