ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 105.0 ประจำวันที่ 10 พฤศจิกายน 2018  (อ่าน 3545 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง

4 โมงเย็น ทาง FM 105.0 ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 3 ช่องทางดังนี้

1. SMS 4811122

2. Webboard ที่กระทู้นี้

3. Facebook Fanpage :https://www.facebook.com/headlightmag/posts/1781398868635989

FM 105.0 MHz.

(ฟังออนไลน์ ที่ WirelessBangkok.com)

บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ

" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ "

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• Hero Member
  • AWDiesel
มีข่าวว่า ASX/Outlander sport จะมาไทย จริงไหมครับ

ออฟไลน์ 3RP4T

• Full Member
พอดีช่วงนี้กำลังสนใจการตั้งราคาขายของรถในเมืองไทยอยู่ครับ เลยไปหาข้อมูลรถญี่ปุ่นสองยี่ฮ้อที่ได้รับความนิยมขายทั้งในเมืองไทยและในสหรัฐอเมริกาแล้ว พยายามเลือกออฟชั่นในเวบไซท์สหรัฐอเมริกาให้ใกล้เคียงกับในรุ่นย่อยที่ขายในเมืองไทย หลังจากเอาผลมาเทียบทดลองดูแล้วพบว่า

รถกลุ่ม B-Segment, C-Segment, B-SUV ราคาในเมืองไทยจะแพงกว่าประมาณ 20-30 %

รถกลุ่ม D-Segment, C-SUV ราคาในเมืองไทยจะแพงกว่าประมาณ 65-75 %

ซึ่งผมว่าราคาขายของ B-Segment, C-Segment, B-SUV ดูสมเหตุสมผลมากกว่ากลุ่ม D-Segment, C-SUV ซึ่งบ้านเราอาจจะแพงกว่าเนื่องด้วยอัตราภาษีสรรพสารมิตรของบ้านเราเอง ถึงผมจะพยายามชดเชยด้วยต้นทนวัสดุที่หรูหราขึ้น ส่วนต่างก็น่าจะขยับมาจากกลุ่มแรกจาก 20-30 % ไปเป็น 30-40 % ครับ ผมอยากถามสองคำถามต่อไปนี้ครับ

- ทำไมรถกลุ่ม D-Segment, C-SUV ราคาเมืองไทยถึงแพงกว่าอีกกลุ่มมากครับ ?
- ตอนนี้ผู้บริโภคชาวไทยกำลังบริโภค D-Segment, C-SUV เกินราคาที่ควรจะเป็นหรือไม่ ?

ปล. รุ่นที่ผมเอามาเทียบพยายามเลือกรุ่นที่ความจุกระบอกสูบใกล้เคียงกันใน C Segment และ D Segment เพื่อพยายามตัดปัจจัยเรื่องการจ่ายภาษีออกไป
ปล2. ข้อสังเกตอีกอย่างคือราคาใน US การขยับจาก B-->C-->D จะมีโอเวอร์แลปกันครับแต่บ้านเราไม่มีครับ

ออฟไลน์ Altima

พี่เคยคิดที่จะทำคลิปรีวิวในภาษาอังกฤษไหมครับ เพราะเห็นว่าคนรีวิวจากประเทศใกล้ๆอย่างMalaysia และ Philippines มักจะทำรีวิวในภาษาอังกฤษ

ถ้าต้องการคนพูดภาษาอังกฤษได้100%ทักผมได้นะครับ  ::)

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
💖 พี่ Jimmy ครับอยากใช้รถ ยุโรป รุ่นเริ่มต้น ไว้ใช้ในเมืองเป็นหลักวิ่งประจำวันทุกวันครับ ใช้แทน suzuki  swift
💖อายุ 40 ปลายๆ นั่งกัน 3 คนตลอด ครับ
💖 ขอคำแนะนำรุ่นไหนดีครับ ที่ไม่ค่อยจุกจิก ดูแลรักษาง่ายหน่อย เพราะไม่เคยใช้รถยุโรปนะครับ
และ ในที่บ้านก็ไม่มีศูนย์รถยุโรปเลย ต้องไปเข้าศูนย์ที่จังหวัดข้างเคียงนะครับ ประมาณ 100 โลครับ

ออฟไลน์ deathsheep

ขอนุญาติถามสองคำถามครับพี่จิมมี่
1.โฆษณา Triton MC นี้จะมีกระโดดออกจากน้ำตกตามNavara ไหมครับ
2.มีโอกาสที่มิตซูและนิสสันจะยุบเครื่องยนต์ในline up รถกระบะ-PPVให้เหลือแค่เครื่องเดียวไหมครับ ส่วนตัวผมเสียดายมากถ้า 2.3 เทอร์โบ หรือ 2.4 mivecต้องหายไป

ปล. ข้อที่1 ผมล้อเล่นนะครับ ;D

ออฟไลน์ com1122

• Jr. Member
  • **
อยากถามว่านอกจาก tdex ของโตโยต้า กับ mg driving experience

ยังมียี่ห้อไหนอีกบ้างที่มีสนามให้ทดสอบรถแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ BlueJays

• **
คิดว่า Camry 2018 หน้า Sport ยังจะมาอยู่ไหมครับ หรือไม่มาไทยแล้วครับ

ออฟไลน์ Arm

กานมาถึงของ Triton MC ทำให้คู่แข่งในตลาดหนาวๆร้อนๆบ้างไหมครับ
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ Harem

พี่จิมได้เทส triton mc ช่วงใหนครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

พึ่งไปเรียนขับรถของ bmw ขั้น advance มาครับ ได้มีการฝึกการขับแบบ stunt driving เช่นพวก j turn แบบที่พวกรถนำขบวนใช้ อยากต่อยอดการเรียนแบบนี้ต่อเพราะรู้สึกชอบมาก สามารถหาเรียนได้ที่ไหนในไทยได้อีกบ้างมั้ยครับ รึว่าต้องเช้าสนามฝึกเอง

ออฟไลน์ ADAPTER

• Newbie
  • *
ดู The Clip ของ Mitsubishi Xpander แล้ว อยากทราบชื่อเพลงที่เปิดตอนต้นคลิปครับ จำได้ว่าเป็นเพลงของโฆษณา Mitsubishi Space Wagon 2004
แล้วเพลงนี้จะมีเวอร์ชั่นเร็วๆ ร๊อคๆ ที่อยู่ให้ LANCER 2.0 รุ่นก่อน EX เป็นเพลงเดียวกันรึเปล่่าครับ?
พอดีผมชอบเพลงประกอบโฆษณารถครับ

ออฟไลน์ beerpong

• Newbie
  • *
จากประสบการณ์พี่จิมมี่ เครื่องยนต์BMW ระหว่างรหัสลงท้ายด้วย 20i กับ 20d
พี่จิมมี่ชอบตัวไหนมากกว่ากันครับ แล้วเครื่องรถยุโรป เบนซินกับดีเซลอะไรปัญหาเยอะกว่ากัน
รวมไปจนถึงการใช้งานระยะยาว และค่าซ่อมบำรุง บลอคไหนแพงกว่ากันครับ

ออฟไลน์ XkoFo

• Newbie
  • *
งาน motor expo 2018 ที่กำลังจะจัดขึ้นในปีนี้ไม่ทราบว่า แต่ละค่ายรถ  จะนำตัว minor change  กับ all new ตัวไหนมาโชว์บ้างครับ

ออฟไลน์ A Ant

• Newbie
  • *
อยากถามปัญหาเรื่องรถอืดครับ เป็น passat B4 รู้สึกว่าเวลาเร่งแซงรถอืดขึ้นมากจากเมื่อก่อนเร่งแซง120-140 จะรู้สึกว่ามีแรงดึงแต่ตอนนี้รู้สึกว่ามันแบบขึ้นช้ากว่าเดิมพอสมควร ผมอยากถามส่ามันเกิดจากสาเหตุใดได้บ้างเพราะไปให้ช่างเช็คเขาก็บอกปกติ กรองอากาศ, air flow censor ก็ทำความสะอาดแล้ว ก็ไม่ดีขึ้นและลมยางเช็คดูแล้วปกติ อาการอีกอย่างที่สังเกตุเห็นคือช่วงหลังๆรู้สึกว่ามันกินน้ำมันขึ้นมากครับประมาณ 5-6.7 กิโลลิตร ไม่รู้ปัจจัยนี้เกี่ยวกันมั้ย ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ IVORY

• **
เป็นไปได้ไหมครับที่ accord g10 เวอร์ชั่นไทยจะปรับรายละเอียดกระจังหน้า

ออฟไลน์ หมีขับสี่

• Sr. Member
ปัจจุบันเหลือแบรนด์ไหนบ้างครับ ที่มีจุดเด่นด้าน Reliability นอกจาก Toyota

ออฟไลน์ porth

• Newbie
  • *
คุณจิมมี่พอทราบไหมครับว่า Accord Gen10 จะเปิดตัวในไทยช่วงเดือนไหน
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ปืนโต

• Newbie
  • *
1.  subaru forester ประกอบในไทย มีกี่รุ่นครับ
2. bmw x3 ckd ราคาลดลงจาก cbu ประมาณเท่าไหร่ครับ