ผู้เขียน หัวข้อ: สนใจ Toyota Yaris Ativ กำลังงงกับอ็อปชั่นแต่ละรุ่นขอสอบถามความจำเป็นในการใช้หน่อ  (อ่าน 4780 ครั้ง)

ออฟไลน์ pat643

• Jr. Member
  • **
สนใจ Toyota Yaris Ativ กำลังงงกับอ็อปชั่นแต่ละรุ่นขอสอบถามความจำเป็นในการใช้หน่อย

ลักษณะการใช้
เป็นข้าราชการต้องการรถประหยัดน้ำมันเป็นคันแรก เอาไว้ขับไปทำงานบ้านกับที่ทำงานที่ห่างกัน 35 กม.
ขับในระยองใช้เส้นถนนเลี่ยงเมือง ขับไม่เร็วเกิน 80 กม./ชม.
ไม่มีงานหรือไปเที่ยวออกตจวไกลๆ ขับขาไปกลับคิดรอบละไม่ถึง 1 ขม
เป็นคนโสดไม่สนใจคนนั่งหลังใดๆทั้งสิ้น
ไม่แคร์ระบบเสียงหูไม่เทพ ขอแค่มีเพลงติดขึ้นมาไม่เงียบวังเวงน่ากลัวเวลากลับค้ำๆหรือรถติดพอ
ไม่มีความคิดขายต่อเพราะใจจริงเป็นคนไม่สนใจรถซื้อเพราะที่ทำงานมันไปลำบากเท่านั้น

กำลังงงว่าจะเอารุ่นอะไรดี J ECO, J หรือ E
คำถามอาจดูโง่ขออภัยล่วงหน้าเพราะไม่เคยสนใจรถมาก่อน
แต่ละอย่างอะไรจำเป็นจริงๆอะไรเป็นไขมันส่วนเกินติดตั้งอะไรประกันยังอยู่ อะไรประกันหลุดไม่รู้เลย
โดยรุ่น J ECO ราคา 454000
J ราคา 504000 แพงขึ้น 50,000
E ราคา 534000 แพงขึ้น 80,000
ใจคิดจะซื้อ J ECO มาแล้วเปลี่ยนเป็นล้อแม็กซ์ เครื่องเสียง และติดเซนเซอร์(ถ้าไม่ต้องรื้อรถเยอะมาก)

1. J ECO ใช้ล้อกระทะ 14 นิ้ว, J ใช้ล้อกระทะ 15 นิ้ว และ E ล้ออัลลอย 15 นิ้ว
ในการใช้งานจริงๆมีความต่างอะไรบ้าง จำเป็นต้องให้มันเป็น 15 นิ้วหรืออัลลอยไหม ถ้าไปติดตั้งเองข้างนอกราคาเท่าไหร่ หลุดประกันไหม
ในศูนย์บอกเปลี่ยนให้ทั้งชุดอัลลอย 15 นิ้ว 18,000 บาทแพงไปหรือไม่
2. แผ่นกันความร้อนใต้ฝากระโปรง และกระบังลมหน้าแบบกันเสียงรบกวน
ในการใช้งานจริงๆจำเป็นไหม ช่วยอะไรเครื่องได้ไหม หรือไม่ต้องมีก็ได้ ถ้าไปติดตั้งเองข้างนอกราคาเท่าไหร่
3. เครื่องเสียง
แค่เอาให้มีช่อง AUX เชื่อมเสียงจากมือถือไปออกลำโพงได้เฉยๆ ถ้าไปติดตั้งเองข้างนอกราคาเท่าไหร่ หลุดประกันไหม
4. เซนเซอร์ถอยหลัง
ในการใช้งานจริงๆจำเป็นไหม ถ้าไปติดตั้งเองข้างนอกราคาเท่าไหร่ หลุดประกันไหม ในการติดถ้าติดข้างนอกตั้งรื้อตัวรถหรือไม่
5. กระจกมองข้างปรับไฟฟ้าและพับไฟฟ้า
อ็อปชั่นพวกนี้ในชีวิตจริงๆจะได้ใช้บ่อยๆไหม ใครเคยซื้อรุ่นต่ำที่มันปรับไฟฟ้าไม่ได้ชีวิตลำบากหรือเปล่า หรือปรับตอนแรกทีเดียวแล้วก็ไม่เคยปรับหรือพับกันอีกเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2018, 17:16:20 โดย pat643 »

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
เอาราคามาจากไหนครับเนี่ย

J Eco 479,000
J 529,000
E 559,000

ถ้างบไม่มาก J Eco 479,000 ก็พอครับออปชั่นที่ควรมีที่ขาดไปเทียบกับรุ่น E ก็ ล้ออัลลอย เครื่องเสียง กระจกมองข้างปรับและเก็บไฟฟ้า กระจกหลังมือหมุน เบาะหลังพับได้60:40 ระบบกุญแจนิรภัย ระบบเตือนการโจรกรรม สัญญาณกะระยะถอยหลัง แอร์ออโต้ สวิตซ์ควบคุมเครื่องเสียงบนพวงมาลัย

ถ้างบพอก็จัด E ไปทีเดียวเลยครับส่วน J ข้ามเลยดีกว่า
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Symphonic

ฟังดูเหมือนพี่จะไม่ได้มี passion ในเรื่องรถ ต้องการรถยนต์แค่เดินทาง และตัวรถต้องไม่สร้างภาระให้ยุ่งยากใจ
Toyota Yaris Ativ ก็ถือว่าเป็นทางเลือกที่ดีอันนึง เดี๋ยวผมตอบพี่เป็นข้อ ๆ ตามที่พี่ถามมาดีกว่านะ

1. J ECO ใช้ล้อกระทะ 14 นิ้ว, J ใช้ล้อกระทะ 15 นิ้ว และ E ล้ออัลลอย 15 นิ้ว

เรื่องล้อนี้ ตอนนี้ถ้าเป็นล้อ 15 นิ้ว ในวันข้างหน้าที่ต้องเปลี่ยนยาง จะหายางขนาด 15 นิ้วได้ง่ายและราคาน่าจะถูกกว่าครับ
เนื่องจากตอนนี้ปริมาณรถที่ใช้ล้อ 14 นิ้วมีน้อยลงแล้ว
ส่วนตัวล้อจะเป็นกระทะหรือล้อเหล็ก ถ้าพี่ไม่ใช่นักขับที่ประสาทสัมผัสในการขับขี่ดีเยี่ยม พี่คงแยกความแตกต่างไม่ออก
ดังนั้นล้อกระทะก็ใช้ได้ดี ไม่จำเป็นต้องเสียเงินเพื่อล้ออัลลอย  (รถใหม่ ๆ ที่ออกจากโชว์รูม
ในญี่ปุ่นส่วนใหญ่ ทุกวันนี้ยังเป็นล้อกระทะอยู่ครับ)

2. แผ่นกันความร้อนใต้ฝากระโปรง และกระบังลมหน้าแบบกันเสียงรบกวน

สองอย่างนี้ มีก็ดี ไม่มีก็ไม่ได้เป็นปัญหา   แผ่นกันความร้อนจะช่วยลดความร้อนบนผิวฝากระโปรงนิดหน่อย
ถ้าตัวรถไม่มีมาให้ แต่อยากติดทีหลังก็ไม่มีปัญหา ราคาไม่แพง และติดง่าย ๆ ด้วยพุกพลาสติก ไม่ต้องเจาะรถครับ
ส่วนกระจกบังลมหน้าแบบกันเสียงรบกวนนั้น ถ้าพี่ไม่ได้เป็นคนหูเทพ คงแยกไม่ออกระหว่างมีกับไม่มี

3. เครื่องเสียง แค่เอาให้มีช่อง AUX เชื่อมเสียงจากมือถือไปออกลำโพงได้เฉยๆ ถ้าไปติดตั้งเองข้างนอกราคาเท่าไหร่ หลุดประกันไหม

ถ้าเป็นรุ่น J ก็เชื่อมต่อ AUX ได้นี่ครับ  แต่ถ้าเป็น J Eco เหมือนว่าจะไม่มีวิทยุให้มารึเปล่า ซึ่งเรื่องนี้การติดตั้งข้างนอก
ถ้าร้านตัดต่อสายไฟไม่ดีทำให้รถมีปัญหาก็อาจมีผลเรื่องการรับประกันระบบไฟฟ้าในรถครับ

4. เซนเซอร์ถอยหลัง ในการใช้งานจริงๆจำเป็นไหม ถ้าไปติดตั้งเองข้างนอกราคาเท่าไหร่ หลุดประกันไหม ในการติดถ้าติดข้างนอกตั้งรื้อตัวรถหรือไม่

ถ้าขับรถแบบรุ่นพ่อผมที่ฝึกการกะระยะ และจะไม่เสี่ยงถ้าคิดว่าไม่พ้น หรือถ้าไม่แน่ใจก็ลงมาดู มันก็ไม่จำเป็นต้องมีเซ็นเซอร์ก็ได้ครับ
รถกระบะคันยาว ๆ มองหลังยาก ๆ ส่วนใหญ๋ก็ไม่มีเซ็นเซอร์ ก็ขับได้ครับ รถเราเองใช้ไป ๆ เดียวเราก็จะชำนาญรถเองครับ

5. กระจกมองข้างปรับไฟฟ้าและพับไฟฟ้า

เช่นกันครับ มีก็สะดวกดี ใช้ปรับมุมมองให้กดต่ำในกรณีที่ถอยจอดในที่แคบ ๆ  นอกจากนี้แล้วก็ไม่ได้ใช้ปรับอะไรกันบ่อย ๆ ครับ

จริง ๆ แล้ว Yaris Ativ ตัวนี้ ออปชั่นพอเพียงกับการใช้งานตั้งแต่รุ่นล่างสุดแล้วครับ  รุ่นที่แพงขึ้นมาก็ไปเพิ่มของที่ให้ความสวยงาม
กับความสะดวกสบายมากขึ้นเท่านั้นเองครับ พี่ต้องเลือกเองว่าจะจ่ายเพิ่มเพื่อแลกกันสิ่งเหล่านั้นรึเปล่า ที่สำคัญถ้ามีรุ่นย่อยนั้น ๆ ให้ดู
ก่อนตัดสินใจยิ่งดีครับ

ออฟไลน์ pat643

• Jr. Member
  • **
เอาราคามาจากไหนครับเนี่ย

J Eco 479,000
J 529,000
E 559,000

ถ้างบไม่มาก J Eco 479,000 ก็พอครับออปชั่นที่ควรมีที่ขาดไปเทียบกับรุ่น E ก็ ล้ออัลลอย เครื่องเสียง กระจกมองข้างปรับและเก็บไฟฟ้า กระจกหลังมือหมุน เบาะหลังพับได้60:40 ระบบกุญแจนิรภัย ระบบเตือนการโจรกรรม สัญญาณกะระยะถอยหลัง แอร์ออโต้ สวิตซ์ควบคุมเครื่องเสียงบนพวงมาลัย

ถ้างบพอก็จัด E ไปทีเดียวเลยครับส่วน J ข้ามเลยดีกว่า
มันเป็นราคาที่ได้ลดจากเซลล์นะสิครับ ถ้าพ่อแม่เราใช้โตต้ามาก่อน เอาหน้าบุ๊คหรือเอาตัวแกไปด้วยตอนไปดูรถ เซลล์จะลดให้ลูกค้าเดิมๆครับ
ที่ๆผมไปดูทำอย่างงั้นครับ ที่อื่นๆไม่รู้
ผมใส่ราคาผิดไปด้วยตอนแรกดันใส่ราคาตัว 5 ประตู ตัว 4 ประตูต้องลดลงมาจากนั้นอีก 10000 ผมแก้ไปแล้วด้านบนครับ
ขอบคุณคุณ Symphonic ที่ช่วยแนะนำด้วยครับ อันนี้สเปคมันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2018, 17:40:04 โดย pat643 »

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
ไม่รู้เรื่องรถ ผมแนะนำซื้อรุ่น E หรือรุ่นท๊อปที่เป็นเบาะหนังครับ

ทำมาเสร็จจากโรงงานแล้ว จะได้ไม่ต้องทำข้างนอก ไม่ต้องลำบากศุกษาข้อมูล

ประกอบกับคุณใช้ยาวๆ ด้วย เมื่อหารเฉลี่ยต่อปี ส่วนต่างของแต่ละรุ่นน้อยมากครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ arnuparbl

• Full Member
ถ้างบถึง ก็เชียร์ถึงรุ่น E แหล่ะครับ แพงกว่ารุ่น J เฉยๆ แค่ 30,000 แต่สิ่งที่ได้ก็เยอะอยู่ครับ
ล้อกระทะฝาครอบ/ล้ออัลลอย - ต่างกันแค่ความสวยงาม ขนาดเท่ากันไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้
ที่ปัดน้ำฝนธรรมดา/ที่ปัดน้ำฝนหน่วงเวลา -ถ้าฝนตกเบาๆนี่ลำบากครับ มันหน่วงเวลาไม่ได้
ลำโพง 2 ตัว/ ลำโพง 4 ตัว
แอร์ธรรมดา/อัตโนมัติ
กระจกมองข้างปรับไฟฟ้า/ กระจกมองข้างปรับและพับไฟฟ้า
กุญแจรีโมตธรรมดา/กุญแจนิรภัย Immobilizer+เตือนการโจรกรรม TDS
ไม่มีเซนเซอร์/มีเซนเซอร์กะระยะถอยหลัง
แผงบังแดด/แผงบังแดดพร้อมกระจกแต่งหน้าคนขับ+คนนั่งข้าง

นอกนั้นก็รายละเอียดปลีกย่อยนิดๆหน่อยๆครับ แต่เอาเป็นว่าเพิ่ม 30,000 ได้ขนาดนี้ผมเพิ่มงบนะ
สมัยผมออก Vios 2016 ตัวก่อนMC แต่เครื่อง dual เกียร์ CVT แล้ว ส่วนต่างระหว่างรุ่น J ไป E 70,000 แล้วยังต่างกันน้อยกว่านี้เยอะครับ

แต่ถ้างบตึงตัวจริงๆ J Eco เลยก็ไม่น่าเกลียดนะครับ ดีกว่าตัวล่างสุดของหลายๆค่ายครับ
เอาง่ายๆเลย ซื้อไปก็เกือบจะขับได้เลยนะครับ กระจกไฟฟ้าคู่หน้า กระจกหลังไม่มีใครนั่งก็หมุนไป มีเซ็นทรัลล็อค+กุญแจรีโมทแล้ว
ล้อกระทะ 14 ไปหาฝาครอบ ของYaris J โฉมก่อนได้เลยครับ 14 เหมือนกัน แถมดูดีด้วยเพราะล้อสีดำอยู่แล้ว บางยี่ห้อให้กระทะสีเทา ใส่ฝาครอบไม่สวย แต่จะไม่ครอบก็วิ่งตามปกติครับ
ไม่มีวิทยุให้หา front 1 din มีแบรนด์ไปเลย Pioneer JVC Kenwoog Sony รวมติดตั้งก็ไม่เกิน 2,500 หรืออยากติดแบบมีจอเลยก็ได้ครับ 5-6 พัน
เพราะไม่ต้องซื้อหน้ากากแล้ว ประหยัดค่าหน้ากากไป ถอยไม่คล่องก็ถือโอกาสติดกล้องมองหลังให้ภาพแสดงที่จอก็ได้
กระจกมองข้างอันนี้ถ้าขับคนเดียว ปรับมือไปก็ได้ครับ วันหน้าอยากทำไฟฟ้าวันหลัง เห็นร้านทำครับ แต่ครึ่งหมื่นต่ำๆ

แต่ที่น่าห่วงสุดคือเบาะคนขับครับ ไม่สามารถปรับสูงต่ำได้ครับ ถ้าไปลองนั่งแล้วไม่พอดีก็ต้องขยับไปรุ่นอื่นครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
กลางๆ ก็รุ่น E ครับ มีครบเท่าที่จำเป็นต้องใช้ไม่ต้องทำไรเพิ่มครับ

ผมใช้ J Eco อยู่ครับ ราคาถูกดี ขับคนเดียว เลยไม่ต้องการกระจกมองข้างไฟฟ้าก็ได้
กระจกหลังมือหมุนก็ไม่เดือดร้อนครับ ดีซะอีก เกิดเครื่องดับเพราะจมน้ำหรืออะไรก็แล้วแต่ ยังไขกระจกหลังออกได้
มีกุญแจรีโมท เซ็นทรับล็อค กระจกคนขับขึ้นลงออโต้ ถุงลม 7 ใบ VSC/TRC, ABS แค่นี้ก็สุดยอดแล้วครับกับราคานี้

ทุกวันนี้ก็ยังไม่ได้ทำอะไรเท่าไหร่ เอาลำโพง BlueTooth มาติดต่อเพลงฟังจากมือถือ
ซื้อ ODB II Gauge มาติดดูอัตราสิ้นเปลือง ติดกล้องบันทึกหน้าหลัง ติดตัวยึดมือถือกับกระจกไว้นำทาง
แล้วก็ถาดยางปูพื้นกักฝุ่นและน้ำ (ของติดรถเล็กไปและไม่ครอบคลุมพื้น) ถาดท้ายรถ กันสาดประตูและฟิล์มแถมมากับรถ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

ถ้าสะดวก ก็รุ่น E ไปเลยครับ

ออฟไลน์ tnp_super

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
1.ล้อแม็กมันจะสวยกว่าและขายได้ราคาดีกว่าแค่นั้น ส่วนล้อกระทะก็มีฝาคลอบมาให้แต่ก็ยังดูรู้อยู่ดีไม่สวยเท่าแม็ก
   ใช้จริงแทบไม่ต่าง ล้อ14ออกนิ่มกว่า เวลาตกหลุมบ่อเซฟกว่า ยางถูก
   ถ้าเปลี่ยนร้านนอกเวลาช่วงล่างมีปัญหาหรือพังก่อนเวลาอันควร 0จะอ้างได้ว่าคุณดัดแปลงสภาพรถหรือปัดความรับผิดชอบบางอย่างได้
2.มีก็ดีช่วยให้ความร้อนไปถึงฝากระโปรงน้อย แต่ไม่มีก็ไม่เป็นไร
4.ไม่จำเป็นแต่มีไว้ก็จะดีมาก ให้เซลแถมให้ก็ได้ไม่ต้องไปติดข้างนอก
5.แล้วแต่คนครับ แต่สำหรับผมแทบไม่ได้ใช้

จริงๆJecoก็พอนะ ถ้าอยากได้เบาะหนังก็โดดไปG+

ออฟไลน์ vellcap

ถ้าไหวเอารุ่น E เถอะครับ  อุปกรณ์มาครบๆแบบไม่ต้องทำอะไรต่อแล้วครับ
แต่ถ้าไม่ไหวก็ลดลงมาเป็น J   ตามด้วย J Eco แล้วติดแค่เครื่องเสียงเพิ่มพอครับ

ส่วนคำถามนี้

ในการใช้งานจริงๆมีความต่างอะไรบ้าง จำเป็นต้องให้มันเป็น 15 นิ้วหรืออัลลอยไหม ถ้าไปติดตั้งเองข้างนอกราคาเท่าไหร่ หลุดประกันไหม
ในศูนย์บอกเปลี่ยนให้ทั้งชุดอัลลอย 15 นิ้ว 18,000 บาทแพงไปหรือไม่

- ใช้งานทั่วๆไปขับไม่เร็วก็คงต่างไม่มากครับ แต่เวลาเปลี่ยนยาง ล้อ 14" จะหายางรุ่นดีๆยากหน่อยครับ
  แต่ 14" มันจะมาแค่ในรุ่น J Eco ซึ่งถ้าจะเปลี่ยนล้อใหม่ ผมว่าไปเอารุ่น J ดีกว่าครับ ล้อ 15" ถึงจะเป็นล้อเหล็ก+ฝาครอบก็เถอะ

ในการใช้งานจริงๆจำเป็นไหม ช่วยอะไรเครื่องได้ไหม หรือไม่ต้องมีก็ได้ ถ้าไปติดตั้งเองข้างนอกราคาเท่าไหร่

- แผ่นกันความร้อน ติดทีหลังก็ได้ครับ  ประโยชน์จุดนี้น่าจะเป็นการกันความร้อนจากเครื่องยนต์มาโดนฝากระโปรงครับ
  (อันนี้ผมไม่มั่นใจครับ ถ้าท่านใดมีข้อมูลที่ชัดเจน รบกวนเสริมด้วยนะครับ)

3. เครื่องเสียง
แค่เอาให้มีช่อง AUX เชื่อมเสียงจากมือถือไปออกลำโพงได้เฉยๆ ถ้าไปติดตั้งเองข้างนอกราคาเท่าไหร่ หลุดประกันไหม

- เครื่องเสียงประกันจะหลุดเฉพาะจุดนะครับ  ติดตั้งเองข้างนอก ถ้าเอาแค่ Front ถูกๆ มี AUX เฉยๆ ประมาณ 4,000 ก็คงได้แล้วครับ
  (อันนี้มั่วราคานะครับ)

4. เซนเซอร์ถอยหลัง
ในการใช้งานจริงๆจำเป็นไหม ถ้าไปติดตั้งเองข้างนอกราคาเท่าไหร่ หลุดประกันไหม ในการติดถ้าติดข้างนอกตั้งรื้อตัวรถหรือไม่

- อันนี้แล้วแต่คน และ พื้นที่ที่ใช้งานนะครับ  ถ้าอยู่ในที่แคบ มีจอดชิดๆกันบ่อยๆ จำเป็นครับ แต่ถ้าอยู่ที่โล่งๆ อันนี้ก็ไม่จำเป็นครับ
  (แต่ของผมนี่ Sensor + กล้องครับ)

อ็อปชั่นพวกนี้ในชีวิตจริงๆจะได้ใช้บ่อยๆไหม ใครเคยซื้อรุ่นต่ำที่มันปรับไฟฟ้าไม่ได้ชีวิตลำบากหรือเปล่า หรือปรับตอนแรกทีเดียวแล้วก็ไม่เคยปรับหรือพับกันอีกเลย

- คล้ายๆกับข้อ 4. ครับ  ถ้าใช้งานคนเดียวนอกเมือง ไม่ค่อยได้เข้าเมืองนี่ ปรับครั้งเดียวคงไม่ได้ปรับอีกยันขายรถล่ะครับ
  แต่ถ้าอยู่ในเมือง จอดในที่เสี่ยงต่อการถูกเกี่ยว คงได้พับทุกวันครับ 

ออฟไลน์ paulmoderndog

งั้นก็J eco ครับ จะ5ประตูหรือ4ประตู ก็แล้วแต่การใช้งานครับ  ปล.มีคนรู้จักเพิ่งออกครับ ผมว่าดีนะครับ ใส่ แม็กพร้อมยางท10,000 +จอพร้อมกล้อง 20,000  ถ้าติดกล้อง ช่วยระวังน้ำเข้านะครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

J eco คุ้มสุดครับ

ส่วนตัวออกรุ่น E เพราะอยากได้ภายในสีครีม กระจกมองข้างปรับข้างใน และ MID (ดูอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงได้) ครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
E ครับ เพราะมันมีอุปกรณ์/การตกแต่งพื้นฐานครบ อย่างที่รถคันนึงควรได้
ไม่ต้องไปเสียเวลาทำอะไรกับมันอีกหลังซื้อ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Paully

• Full Member
แล้วแต่กำลังทรัพย์ครับ มีแค่ไหนซื้อแค่นั้น

ถ้าเป็นผม J Eco ก็พอ
รุ่นอื่นสิ่งที่เพิ่มขึ้นมาเป็นของเล่นทั้งนั้น ไม่มีก็ขับได้
ติดเพิ่มทีหลังได้
ล้อ มีขายในเวปคลับถอดป้ายแดง ตรงรุ่น ไม่แพง ล้อเดิม เก็บไว้เป็นยางอะไหล่ 1 ล้อ อีก 3 ล้อแยกขาย
เครื่องเสียง จอ 2 Din แบบยี้ห้อดีหน่อยเริ่มที่ 4-5000 บาท พร้อมกล้องหลัง+ปลั๊กตรงรุ่น
กระจกข้าง ขับคนเดียว ตั้งมุมกระจกครั้งเดียวใช้ยาวๆ อยากได้ปรับ+พับไฟฟ้า 5500 บาท

ออนไลน์ rtong

E เพราะมันคือรุ่นกำลังพอดี  ครบไม่ขาดไม่เกินใช้ได้ยาวๆ
เพราะบางทีไป J eco อาจจะอึดอัดกับ option ที่ไม่มีใช่จนต้องไปติดเพิ่มข้างนอกเองอยู่ดี  ราคาผ่อนต่างกันไม่มาก

ออฟไลน์ spn

ถ้างบไม่จำกัดจริงๆ ไปรุ่น E เลยครับ
1. ได้ล้อ 15 นิ้ว ในอนาคตจะได้หายางดีๆมาใส่รถได้ง่าย
2. มีเครื่องเสียง แผ่นกันความร้อนใต้ฝากระโปรง เซ็นเซอร์ถอย จากโรงงาน ไม่ต้องไปลำบากติดเองให้เสียเวลาและเสียการรับประกัน
3.ผมอยู่ระยองเช่นกัน บางทีต้องจอดรถริมฟุตบาท กระจกมองหลังปรับไฟฟ้าใช้ปรับมุมมองต่ำลง ช่วยได้มากเลยครับ
4.รุ่น E พิเศษกว่ารุ่นอื่น คือ เลือกเบาะสีเบจได้ เผื่อชอบครับ รถเล็กได้เบาะสีนี้จะยิ่งดูกว้างขึ้น

สุดท้ายขอให้ได้รถที่ถูกใจนะครับ
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ SM.

เอาที่เราอยากจะมี อยากจะใช้ครับ option อื่น ค่อยว่ากัน ไม่งั้นจะจบที่ top ตลอด

ออฟไลน์ BN`

แนะนำรุ่น E ครับ ส่วนตัวผมคิดว่าเป็นรุ่นที่คุ้มที่สุดแล้วครับ