ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม​ทางเว็บปล่อย​ให้​แฟนเพจเละเทะจังเดี๋ยว​นี้  (อ่าน 22309 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
เดี๋ยว​นี้มีใครรู้สึก​มั้ยว่าแฟนเพจเป็น​อะไร​ที่​ไม่​น่าอ่านเลย  มีแต่การแขวะไปมาข่าวยี่ห้อนึงแต่จะมี​คนหน้าเดิมๆเข้าไปโยงยี่ห้อ​นั่นนี่จนรู้สึก​ว่า​มันดูเละเทะ​เกินละ

ไม่​ได้โลกสวยอะไรนะ​ แต่รู้สึก​ว่ามันเป็นอะไร​ที่ตรงเจตนารมณ์​ของเว็บจริงๆ​หรอครับ​ที่ให้คนเข้ามาขี้กองไว้แล้วพอมีคนที่เอานิ้วไปจิ้ม​มันก็เริ่ม​เหม็น​ จนเดี๋ยวนี้​มันเหม็นไปทุกโพสต์​

ไม่​รู้สิเหมือน​กับแฟนเพจมันเป็นที่ๆโสโครก​มากเดี๋ยว​นี้​ หลายคนมันก็ดูฮาๆนะแขวะกัน​ แต่เดี๋ยวนี้​มันคือการป้ายขี้มากกว่า​เอาฮา

คนที่เข้ามาจะอ่านข่าวเจอคอมเมนท์​ไปก็รู้สึ​กว่า​ไม่​อยากคลิกเข้าไปอ่านต่อล่ะครับ

จากใจคนที่​อยู่​เว็บนี้มานานล่ะครับ​ที่​มาบ่น​ สังคมเริ่มเปลี่ยนไป​เป็น​พันทิปย่อมๆในแฟนเพจหรือยิ่งกว่า​ด้วยซ้ำ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ akewizard

Re: ทำไม​ทางเว็บปล่อย​ให้​แฟนเพจเละเทะจังเดี๋ยว​นี้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2018, 21:49:49 »
เดาว่าทางทีมงานคงไม่ค่อยมีเวลาเข้ามาดูแลครับ....
สังเกตุว่า head ใหญ่ทั้งคุณแพนและคุณจิมมี่ก็ไม่ค่อยเข้ามาตอบกระทู้แล้ว  ยกเว้นว่าจะมีกระทู้ดราม่าจัดๆจึงจะเข้ามาจัดการ

ผมว่าจะหนีไปห้อง User voice แทนครับ ถึงจะเงียบไปหน่อยแต่บรรยากาศใกล้เคียงสมัยก่อน
แต่เอากระทู้ถาม-ตอบไปไว้ห้องนั้น ไม่รู้จะโดนแบนหรือเปล่า(ข้อหามั่วห้อง  ;D)

Re: ทำไม​ทางเว็บปล่อย​ให้​แฟนเพจเละเทะจังเดี๋ยว​นี้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2018, 07:28:30 »
เดาว่าทางทีมงานคงไม่ค่อยมีเวลาเข้ามาดูแลครับ....
สังเกตุว่า head ใหญ่ทั้งคุณแพนและคุณจิมมี่ก็ไม่ค่อยเข้ามาตอบกระทู้แล้ว  ยกเว้นว่าจะมีกระทู้ดราม่าจัดๆจึงจะเข้ามาจัดการ

ผมว่าจะหนีไปห้อง User voice แทนครับ ถึงจะเงียบไปหน่อยแต่บรรยากาศใกล้เคียงสมัยก่อน
แต่เอากระทู้ถาม-ตอบไปไว้ห้องนั้น ไม่รู้จะโดนแบนหรือเปล่า(ข้อหามั่วห้อง  ;D)

จริง​ครับ​รู้สึก​ได้ว่าเริ่มแย่ลงมากจริงๆ​ แต่บอร์ด​ยังดีอยู่ที่มีความเกรงใจ​กันอยู่หน่อย​ แต่แฟนเพจนี่เละเกินกว่า​จะอ่านละ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2018, 23:14:55 »
หมายถึงบน Facebook หรือครับ ตั้งขึ้นมาตั้งแต่เมื่อไหร่ผมยังไม่ทราบเลย

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Moderator
  • Long live M/T
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2018, 17:36:30 »
ถ้าผม monitor และคอยลบหรือแบนทุกข้อความ ก็คงไม่มีคนทำบทความ จะให้ใครทำผมก็มองแล้วนึกไม่ออก เพราะคนที่ดูว่าจะทำได้ วันนึงๆมันก็ทำงานเยอะแล้ว

มันจะมีสิ่งที่ผมทำได้ กับไม่ได้ครับ การหาคนมาเพื่อ Monitor ตรงนี้ ค่าใช้จ่ายมันก็มีเพิ่มทุกเดือน คุณอาจจะคิดว่าน้อย แต่เดี๋ยวนี้จ้างคนทำ admin 5 วันต่อสัปดาห์ เงินเดือนหมื่นนึงไม่มีใครเอาหรอกครับ ให้จ่ายสองสามหมื่นผมก็ไม่ไหวเหมือนกัน

ถ้าเห็น comment ไหนแล้วคุณไม่ชอบ ผมก็อาจจะไม่ชอบเหมือนกัน แต่บางเรื่องผมไปลบ แล้วคนคนนั้นเป็นแฟนยี่ห้อนึง ผมก็โดนหาว่าเข้าข้างยี่ห้ออื่นหรือเปล่า บางทีผมก็หมดกำลังใจเป็น เขียนบทความก็มีคนบ่น คลิปออกช้าก็บ่น เว็บบอร์ดมีเกรียนก็บ่น เจอ comment ไหนไม่ชอบใน Face กด Report to facebook ไปเลยครับถ้าอยากช่วยผมแล้วให้กลไกของ Facebook มันจัดการได้จะเป็นพระคุณอย่างมากครับ
- //'92 NX Coupe B13//08' Tiida E20

Twitter: @PanPaitoonpong

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2018, 07:17:02 »
เพจในเฟสบุคทุกเพจ ถ้าไม่มีแอดมินสัก 10 คน+
พอสมาชิกเยอะแล้วก็เริ่มมีปัญหาครับ ดราม่าบ้าง แซะกันเองบ้าง
อ่านแต่เนื้อหาข่าวพอครับ อย่าอ่านคอมเม้น ตรรกะป่วยมากๆ
ถ้าไม่ไหวจริงๆก็กดรีพอร์ท แต่ไม่รู้อัลกอลิทึ่มของเฟสมันจะจัดการอย่างไงต่อนะ AI บ้างทีก็โง่มากๆ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2018, 10:50:08 »
ในเพจผมอ่านแต่ข่าวครับ พวกคอมเมนต์ไม่ได้สนใจเลยครับ
ผมว่าตรงนั้นมันจัดการยาก คนยิ่งเยอะขึ้น ความเห็นหลากหลายขึ้น จะให้คนมอนิเตอร์ทุกความเห็นมันค่อนข้างยากครับ
ส่วนมากผมจะอ่านความเห็นในบอร์ดนี้มากกว่าครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2018, 07:39:34 »
ถ้าผม monitor และคอยลบหรือแบนทุกข้อความ ก็คงไม่มีคนทำบทความ จะให้ใครทำผมก็มองแล้วนึกไม่ออก เพราะคนที่ดูว่าจะทำได้ วันนึงๆมันก็ทำงานเยอะแล้ว

มันจะมีสิ่งที่ผมทำได้ กับไม่ได้ครับ การหาคนมาเพื่อ Monitor ตรงนี้ ค่าใช้จ่ายมันก็มีเพิ่มทุกเดือน คุณอาจจะคิดว่าน้อย แต่เดี๋ยวนี้จ้างคนทำ admin 5 วันต่อสัปดาห์ เงินเดือนหมื่นนึงไม่มีใครเอาหรอกครับ ให้จ่ายสองสามหมื่นผมก็ไม่ไหวเหมือนกัน

ถ้าเห็น comment ไหนแล้วคุณไม่ชอบ ผมก็อาจจะไม่ชอบเหมือนกัน แต่บางเรื่องผมไปลบ แล้วคนคนนั้นเป็นแฟนยี่ห้อนึง ผมก็โดนหาว่าเข้าข้างยี่ห้ออื่นหรือเปล่า บางทีผมก็หมดกำลังใจเป็น เขียนบทความก็มีคนบ่น คลิปออกช้าก็บ่น เว็บบอร์ดมีเกรียนก็บ่น เจอ comment ไหนไม่ชอบใน Face กด Report to facebook ไปเลยครับถ้าอยากช่วยผมแล้วให้กลไกของ Facebook มันจัดการได้จะเป็นพระคุณอย่างมากครับ

ถ้าคิดในมุมทีมงานผมก็เหนื่อยแทนเหมือนกันครับ ผมให้กำลังใจครับ แต่ที่ผมมาตั้งกระทู้นี้ผมไม่ได้ในฐานะแฟนยี่ห้อไหนนะครับ
คือมันเละเทะมากจริงๆ มันเหมือนกับมีคนเข้ามาเพื่อสนุกปากกันไปมา แล้วมันรู้สึกน่ารำคาญต่อคนที่กดติดตามเพจเพื่ออ่านข่าว ไม่ก็คุยกันดีๆ
แต่นี่คอมเมนต์หลักๆจะเป็นในทาง สาบแช่ง แขวะ เถียงด่ากันโง่บ้างอะไรบ้าง  รู้สึกเกินเลยไปเยอะไม่ว่าใครน่ะครับ

เจตนาที่ผมตั้งกระทู้นี้จริงๆก็แค่ผมเห็นในสิ่งที่พิมพ์ออกไปครับ ไม่ได้มีเจตนาอื่นเลย กลัวแฟนเพจจะเป็นเหมือนหลายๆเพจที่เน่าจนคนต้อง unlike ออกไป

ออฟไลน์ SM.

การแสดงความคิดเห็น เป็นธรรมดาที่จะมีคนไม่เห็นด้วยกับความเห็นของเรา ผมเฉยๆ กับเรื่องพวกนี้นะ

แต่ก็อยากให้รักษาบรรยากาศ โดยควบคุมการใช้คำพูดกันหน่อย ก็น่าจะดีครับ

ออฟไลน์ Series7

• เตรียมสร้างอนาคต
มันเป็นที่สาธารณะอ่ะครับ ห้ามแล้วมันก็มีพวกนี้มาอีกเรื่อยๆเหนื่อยครับ คิดเหมือนพี่แพนครับ ไม่ชอบก็กดรายงานครับ

ส่วนบอร์ดของเรานี่ ควบคุมได้ครับ เพราะไม่ได้หนักเท่าเฟสบุค ตอนนี้ก็เริ่มดีขึ้นแล้วครับ แต่ยังอยากให้ช่วยรักษาบรรยากาศอยู่ครับ ผมเองเวลาพิมพ์ไปแล้วรู้สึกไม่ดีผมก็ลบทิ้งแล้วครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Toyota Fortuner 2.5V AT 2014 Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT 2WD MY 2017
Toyota Hilux Revo Single Cab 2.8 J Plus 2018
Ssangyong Stavic SV270 Top Option
Honda HR-V EL 2017

ออฟไลน์ decptt

ล็อคอินมาตอบเลย 555+
ถ้าเป็น เม้น ผมอ่านในwebboard อย่างเดียวครับ ในpage มันเยอะ และ หลายๆอย่าง....
ถ้าจะหาความรู้ หรืออ่านอะไรที่ตรงประเด็น มาในwebboard ดีกว่า
แฟนเพจ กลุ่มใหญ่เกินไป ควบคุมยากครับ

ออฟไลน์ Amnaj

• Sr. Member
ไม่ชอบ ผมก็ไม่เข้าไปดู ไปเม้น วิธีการนี้คงดีที่สุดแล้ว ใช้ช่องทางอื่นเอา

ออฟไลน์ Akara

• Full Member
เริ่มรู้สึกว่าจริงครับ

ออฟไลน์ lexus

ผมไม่ได้เหยียดนะ
แต่คนเรามีหลายระดับการศึกษาและการเลี้ยงดูจริงๆ
ในเฟสบุ้คคือส่วนใหญ่มีแต่ตลาดล่างเข้ามาคอมเม้น เม้นเอามันส์ คนเม้นเหมือนรู้ดีมีรถขับจริงๆรึเปล่ายังไม่รู้เลย
การควบคุมดูแลทำได้ยากเพราะการเข้าถึงง่ายกว่าเว็บบอร์ด

อยากอ่านสาระ อย่าได้เข้าไปอ่านคอมเม้นเฟสบุ้ค เข้ามาเว็บบอร์ดดีกว่าครับ แล้วสุขภาพจิตเราจะดีขึ้นเยอะ

...

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2019, 06:43:19 »
ถ้าหมายถึงในเพจเฟสบุ๊ค   คุณต้องเข้าใจ  มันเข้าถึงทุกระดับ เพราะตั้งค่าเป็นสาธารณะ   อย่าถือสาเลยครับ   เอาเป็นว่า อย่าไปไล่อ่านจะดีที่สุด   มันเหมือนตลาดสดแต่เปลี่ยนสถานที่ครับ

ออฟไลน์ BBOnLY

ผมเลิกอ่าน comment ใน Facebook นานละครับ รู้สึกได้ว่าคนไทยใช้เป็นพันทิปไปละ
Follow me @bbonly on twitter