ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม​ทางเว็บปล่อย​ให้​แฟนเพจเละเทะจังเดี๋ยว​นี้  (อ่าน 43562 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
เดี๋ยว​นี้มีใครรู้สึก​มั้ยว่าแฟนเพจเป็น​อะไร​ที่​ไม่​น่าอ่านเลย  มีแต่การแขวะไปมาข่าวยี่ห้อนึงแต่จะมี​คนหน้าเดิมๆเข้าไปโยงยี่ห้อ​นั่นนี่จนรู้สึก​ว่า​มันดูเละเทะ​เกินละ

ไม่​ได้โลกสวยอะไรนะ​ แต่รู้สึก​ว่ามันเป็นอะไร​ที่ตรงเจตนารมณ์​ของเว็บจริงๆ​หรอครับ​ที่ให้คนเข้ามาขี้กองไว้แล้วพอมีคนที่เอานิ้วไปจิ้ม​มันก็เริ่ม​เหม็น​ จนเดี๋ยวนี้​มันเหม็นไปทุกโพสต์​

ไม่​รู้สิเหมือน​กับแฟนเพจมันเป็นที่ๆโสโครก​มากเดี๋ยว​นี้​ หลายคนมันก็ดูฮาๆนะแขวะกัน​ แต่เดี๋ยวนี้​มันคือการป้ายขี้มากกว่า​เอาฮา

คนที่เข้ามาจะอ่านข่าวเจอคอมเมนท์​ไปก็รู้สึ​กว่า​ไม่​อยากคลิกเข้าไปอ่านต่อล่ะครับ

จากใจคนที่​อยู่​เว็บนี้มานานล่ะครับ​ที่​มาบ่น​ สังคมเริ่มเปลี่ยนไป​เป็น​พันทิปย่อมๆในแฟนเพจหรือยิ่งกว่า​ด้วยซ้ำ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ akewizard

Re: ทำไม​ทางเว็บปล่อย​ให้​แฟนเพจเละเทะจังเดี๋ยว​นี้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2018, 21:49:49 »
เดาว่าทางทีมงานคงไม่ค่อยมีเวลาเข้ามาดูแลครับ....
สังเกตุว่า head ใหญ่ทั้งคุณแพนและคุณจิมมี่ก็ไม่ค่อยเข้ามาตอบกระทู้แล้ว  ยกเว้นว่าจะมีกระทู้ดราม่าจัดๆจึงจะเข้ามาจัดการ

ผมว่าจะหนีไปห้อง User voice แทนครับ ถึงจะเงียบไปหน่อยแต่บรรยากาศใกล้เคียงสมัยก่อน
แต่เอากระทู้ถาม-ตอบไปไว้ห้องนั้น ไม่รู้จะโดนแบนหรือเปล่า(ข้อหามั่วห้อง  ;D)

Re: ทำไม​ทางเว็บปล่อย​ให้​แฟนเพจเละเทะจังเดี๋ยว​นี้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2018, 07:28:30 »
เดาว่าทางทีมงานคงไม่ค่อยมีเวลาเข้ามาดูแลครับ....
สังเกตุว่า head ใหญ่ทั้งคุณแพนและคุณจิมมี่ก็ไม่ค่อยเข้ามาตอบกระทู้แล้ว  ยกเว้นว่าจะมีกระทู้ดราม่าจัดๆจึงจะเข้ามาจัดการ

ผมว่าจะหนีไปห้อง User voice แทนครับ ถึงจะเงียบไปหน่อยแต่บรรยากาศใกล้เคียงสมัยก่อน
แต่เอากระทู้ถาม-ตอบไปไว้ห้องนั้น ไม่รู้จะโดนแบนหรือเปล่า(ข้อหามั่วห้อง  ;D)

จริง​ครับ​รู้สึก​ได้ว่าเริ่มแย่ลงมากจริงๆ​ แต่บอร์ด​ยังดีอยู่ที่มีความเกรงใจ​กันอยู่หน่อย​ แต่แฟนเพจนี่เละเกินกว่า​จะอ่านละ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2018, 23:14:55 »
หมายถึงบน Facebook หรือครับ ตั้งขึ้นมาตั้งแต่เมื่อไหร่ผมยังไม่ทราบเลย

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2018, 17:36:30 »
ถ้าผม monitor และคอยลบหรือแบนทุกข้อความ ก็คงไม่มีคนทำบทความ จะให้ใครทำผมก็มองแล้วนึกไม่ออก เพราะคนที่ดูว่าจะทำได้ วันนึงๆมันก็ทำงานเยอะแล้ว

มันจะมีสิ่งที่ผมทำได้ กับไม่ได้ครับ การหาคนมาเพื่อ Monitor ตรงนี้ ค่าใช้จ่ายมันก็มีเพิ่มทุกเดือน คุณอาจจะคิดว่าน้อย แต่เดี๋ยวนี้จ้างคนทำ admin 5 วันต่อสัปดาห์ เงินเดือนหมื่นนึงไม่มีใครเอาหรอกครับ ให้จ่ายสองสามหมื่นผมก็ไม่ไหวเหมือนกัน

ถ้าเห็น comment ไหนแล้วคุณไม่ชอบ ผมก็อาจจะไม่ชอบเหมือนกัน แต่บางเรื่องผมไปลบ แล้วคนคนนั้นเป็นแฟนยี่ห้อนึง ผมก็โดนหาว่าเข้าข้างยี่ห้ออื่นหรือเปล่า บางทีผมก็หมดกำลังใจเป็น เขียนบทความก็มีคนบ่น คลิปออกช้าก็บ่น เว็บบอร์ดมีเกรียนก็บ่น เจอ comment ไหนไม่ชอบใน Face กด Report to facebook ไปเลยครับถ้าอยากช่วยผมแล้วให้กลไกของ Facebook มันจัดการได้จะเป็นพระคุณอย่างมากครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2018, 07:17:02 »
เพจในเฟสบุคทุกเพจ ถ้าไม่มีแอดมินสัก 10 คน+
พอสมาชิกเยอะแล้วก็เริ่มมีปัญหาครับ ดราม่าบ้าง แซะกันเองบ้าง
อ่านแต่เนื้อหาข่าวพอครับ อย่าอ่านคอมเม้น ตรรกะป่วยมากๆ
ถ้าไม่ไหวจริงๆก็กดรีพอร์ท แต่ไม่รู้อัลกอลิทึ่มของเฟสมันจะจัดการอย่างไงต่อนะ AI บ้างทีก็โง่มากๆ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2018, 10:50:08 »
ในเพจผมอ่านแต่ข่าวครับ พวกคอมเมนต์ไม่ได้สนใจเลยครับ
ผมว่าตรงนั้นมันจัดการยาก คนยิ่งเยอะขึ้น ความเห็นหลากหลายขึ้น จะให้คนมอนิเตอร์ทุกความเห็นมันค่อนข้างยากครับ
ส่วนมากผมจะอ่านความเห็นในบอร์ดนี้มากกว่าครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2018, 07:39:34 »
ถ้าผม monitor และคอยลบหรือแบนทุกข้อความ ก็คงไม่มีคนทำบทความ จะให้ใครทำผมก็มองแล้วนึกไม่ออก เพราะคนที่ดูว่าจะทำได้ วันนึงๆมันก็ทำงานเยอะแล้ว

มันจะมีสิ่งที่ผมทำได้ กับไม่ได้ครับ การหาคนมาเพื่อ Monitor ตรงนี้ ค่าใช้จ่ายมันก็มีเพิ่มทุกเดือน คุณอาจจะคิดว่าน้อย แต่เดี๋ยวนี้จ้างคนทำ admin 5 วันต่อสัปดาห์ เงินเดือนหมื่นนึงไม่มีใครเอาหรอกครับ ให้จ่ายสองสามหมื่นผมก็ไม่ไหวเหมือนกัน

ถ้าเห็น comment ไหนแล้วคุณไม่ชอบ ผมก็อาจจะไม่ชอบเหมือนกัน แต่บางเรื่องผมไปลบ แล้วคนคนนั้นเป็นแฟนยี่ห้อนึง ผมก็โดนหาว่าเข้าข้างยี่ห้ออื่นหรือเปล่า บางทีผมก็หมดกำลังใจเป็น เขียนบทความก็มีคนบ่น คลิปออกช้าก็บ่น เว็บบอร์ดมีเกรียนก็บ่น เจอ comment ไหนไม่ชอบใน Face กด Report to facebook ไปเลยครับถ้าอยากช่วยผมแล้วให้กลไกของ Facebook มันจัดการได้จะเป็นพระคุณอย่างมากครับ

ถ้าคิดในมุมทีมงานผมก็เหนื่อยแทนเหมือนกันครับ ผมให้กำลังใจครับ แต่ที่ผมมาตั้งกระทู้นี้ผมไม่ได้ในฐานะแฟนยี่ห้อไหนนะครับ
คือมันเละเทะมากจริงๆ มันเหมือนกับมีคนเข้ามาเพื่อสนุกปากกันไปมา แล้วมันรู้สึกน่ารำคาญต่อคนที่กดติดตามเพจเพื่ออ่านข่าว ไม่ก็คุยกันดีๆ
แต่นี่คอมเมนต์หลักๆจะเป็นในทาง สาบแช่ง แขวะ เถียงด่ากันโง่บ้างอะไรบ้าง  รู้สึกเกินเลยไปเยอะไม่ว่าใครน่ะครับ

เจตนาที่ผมตั้งกระทู้นี้จริงๆก็แค่ผมเห็นในสิ่งที่พิมพ์ออกไปครับ ไม่ได้มีเจตนาอื่นเลย กลัวแฟนเพจจะเป็นเหมือนหลายๆเพจที่เน่าจนคนต้อง unlike ออกไป

ออฟไลน์ SM.

การแสดงความคิดเห็น เป็นธรรมดาที่จะมีคนไม่เห็นด้วยกับความเห็นของเรา ผมเฉยๆ กับเรื่องพวกนี้นะ

แต่ก็อยากให้รักษาบรรยากาศ โดยควบคุมการใช้คำพูดกันหน่อย ก็น่าจะดีครับ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
มันเป็นที่สาธารณะอ่ะครับ ห้ามแล้วมันก็มีพวกนี้มาอีกเรื่อยๆเหนื่อยครับ คิดเหมือนพี่แพนครับ ไม่ชอบก็กดรายงานครับ

ส่วนบอร์ดของเรานี่ ควบคุมได้ครับ เพราะไม่ได้หนักเท่าเฟสบุค ตอนนี้ก็เริ่มดีขึ้นแล้วครับ แต่ยังอยากให้ช่วยรักษาบรรยากาศอยู่ครับ ผมเองเวลาพิมพ์ไปแล้วรู้สึกไม่ดีผมก็ลบทิ้งแล้วครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ decptt

ล็อคอินมาตอบเลย 555+
ถ้าเป็น เม้น ผมอ่านในwebboard อย่างเดียวครับ ในpage มันเยอะ และ หลายๆอย่าง....
ถ้าจะหาความรู้ หรืออ่านอะไรที่ตรงประเด็น มาในwebboard ดีกว่า
แฟนเพจ กลุ่มใหญ่เกินไป ควบคุมยากครับ

ออฟไลน์ Amnaj

• Sr. Member
ไม่ชอบ ผมก็ไม่เข้าไปดู ไปเม้น วิธีการนี้คงดีที่สุดแล้ว ใช้ช่องทางอื่นเอา

ออฟไลน์ Akara

• Full Member
เริ่มรู้สึกว่าจริงครับ

ออฟไลน์ lexus

ผมไม่ได้เหยียดนะ
แต่คนเรามีหลายระดับการศึกษาและการเลี้ยงดูจริงๆ
ในเฟสบุ้คคือส่วนใหญ่มีแต่ตลาดล่างเข้ามาคอมเม้น เม้นเอามันส์ คนเม้นเหมือนรู้ดีมีรถขับจริงๆรึเปล่ายังไม่รู้เลย
การควบคุมดูแลทำได้ยากเพราะการเข้าถึงง่ายกว่าเว็บบอร์ด

อยากอ่านสาระ อย่าได้เข้าไปอ่านคอมเม้นเฟสบุ้ค เข้ามาเว็บบอร์ดดีกว่าครับ แล้วสุขภาพจิตเราจะดีขึ้นเยอะ

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2019, 06:43:19 »
ถ้าหมายถึงในเพจเฟสบุ๊ค   คุณต้องเข้าใจ  มันเข้าถึงทุกระดับ เพราะตั้งค่าเป็นสาธารณะ   อย่าถือสาเลยครับ   เอาเป็นว่า อย่าไปไล่อ่านจะดีที่สุด   มันเหมือนตลาดสดแต่เปลี่ยนสถานที่ครับ

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
ผมเลิกอ่าน comment ใน Facebook นานละครับ รู้สึกได้ว่าคนไทยใช้เป็นพันทิปไปละ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ Textmyex.

• Newbie
  • *
Re: ทำไมทางเว็บปล่อยให้แฟนเพจเละเทะจังเดี๋ยวนี้
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 20, 2019, 23:58:38 »
สำหรับผม (ไม่ได้โลกสวยนะครับ) นี่คือพื้นที่สาธารณะ ทุกคนสามารถออกความเห็นต่างๆได้
100 คน 100 ความคิดเห็น ดังนั้นผมจะไม่คิดมากตรงนั้นและเป็นผู้อ่านอย่างถูกวิธีครับ. Post หรือ กระทู้ไหนไม่ชอบใจผมก็เฉยๆครับ เพราะนั่นคือความคิดหรือความเห็นของเขา. :-*

ออฟไลน์ maggie

• Sr. Member
สำหรับผมเป็นสมาชิกเวปนี้มาตั้งแต่วันก่อตั้งแรกๆ ผมรู้สึกว่าที่นี่ให้ความเป็นกันเองและให้ความเคารพความคิดเห็นรวมถึงรสนิยมที่แตกต่างกันได้ดีมาก แต่พอทางเวปเพิ่มช่องทาง Page Facebook แรกๆผมว่าก็ดีนะสะดวก แต่หลังๆผมเข้าอ่านได้แต่บทความ ในส่วนcomment ต้องปล่อยผ่านไป มันแตกต่างจากในwebboard มากๆ ความเห็นมันต่างกันสุดขั้วจริงๆ

ก็ไม่เป็นไร เราอยู่ตรงไหนแล้วมีความสุขก็อยู่ตรงนั้น ก็พอแล้ว

ออฟไลน์ sukhontha

ผมไม่ค่อยได้เข้าเฟส  เลยไม่รู้เรื่อง 

ออฟไลน์ dht_tubes

Re: ทำไมทางเว็บปล่อยให้แฟนเพจเละเทะจังเดี๋ยวนี้
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2019, 07:52:05 »
เราเลือกได้ครับ คงทำได้แค่นั้นด้วย

สังคมโซเชี่ยลเรื่องต่างๆ พอเป็นเพจ facebook เละหมดครับ เลี่ยงไม่ได้ เพราะมันข้องแวะกับคนหมู่มากซึ่งควบคุมยาก หรือไม่ได้เลย

กฏเกณฑ์อะไรก็คุมคนเยอะๆ ที่ไร้คุณภาพไม่ได้หรอกครับ เห็นกันทุกเมื่อเชื่อวัน

อีกอย่างผมเริ่มพบว่า คำว่า ตลาดล่าง มันไม่ใช่เรื่องที่เกินจริงเพียงแต่มันไม่ได้วัดกันที่เงินในกระเป๋าอย่างที่ใครหลายคนคิด คนมีเงินมาก ใช้คำสุภาพแต่ความหมายแย่ ยิ่งกว่าบางคนมี่เขียนตรงแต่ใช้คำหยาบกร้านด้วยซ้ำ พวกนี้ต่างหากที่น่ารังเกียจ และน่ากลัวกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ PeterC

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2019, 10:32:12 »
เป็นกำลังใจให้ทีมงาน Headlightmag ทุกท่านครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
นั่นก็เป็นอีกเหตุผล​หนึ่งที่ผมเลือกจะให้ความสำคัญ​กับ คุณผู้อ่านที่เข้ามาตอบใน Webboard มากกว่า

เพราะที่นี่คือบ้านของเรา
คุณผู้อ่านที่เข้ามาเล่นบอร์ดเรา
แสดงว่าต้องการเข้ามาพูดคุยและยอมรับในแนวทาง
ของเว็บเราได้

ใครทำอะไรไม่ดี เราเตือนได้ เราพูดคุยกันรู้เรื่องกว่า

แต่สำหรับแฟนเพจ ในเฟซบุ๊​ค
ที่นั่น เป็นแค่พื้นที่ของ มาร์ค ซัคเคอร์เบิร์ก
ไม่ใช่ะื้นที่ของเราตามสิทธิ​โดยสมบูรณ์​
เราไม่สามารถดูแลได้อย่างเต็มที่
ลองเข้าไปเตือน หรือเข้าไปลบอะไรสักอย่าง
เดี๋ยวจะหาว่า ไม่เคารพสิทธิ์​เสรีภาพในการแสดงความคิดเห็น​กันอีก คนอ่าน ก็เป็นคนละกลุ่ม คนละแนวทางกัน ค่อนข้างยากลำบากในการพูดคุยสื่อสารกันอย่างมากครับ

เราจะพยายาม​ดูแลให้ได้มากที่สุดเท่าที่ทำได้ครับ
และต้องขออภัย​มา ณ โอกาสนี้ครับ

ออฟไลน์ naphon

• Newbie
  • *
ต้วผมเองติดตามคุณจิมมี่มานาน ตั้งแต่ใน2เพจนู้นและตามติดมาถึงตอนนี้ ต้องเข้ามาอ่านหรือฟังทุกวัน หรือของคุณแพนที่ลองขับนี่ชอบมากๆ ได้ใจจริงๆ ส่วนคอมเม้นต่างๆอ่านๆไปไม่กล้าแสดงความคิดเห็น ต่างจิตต่างใจ