ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม D-Segment ออฟชั่นน้อยกว่า PPV ครับ  (อ่าน 5892 ครั้ง)

ออฟไลน์ final

• Sr. Member
ทำไม D-Segment ออฟชั่นน้อยกว่า PPV ครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2018, 21:36:49 »
ตัวอย่างเช่น แอร์หลัง D-Segment ปิดข้างใดข้างนึงก็ไม่ได้ ทำไมไม่ย้ายไปไว้เพดานแบบ PPV มันปรับง่ายกว่าและแยกซ้ายขวาชัดเจน แล้วก็หน้าจอเครื่องเสียงของคนนั่งหลัง PPV มี แต่ทำไม D-Segment ไม่มีอ่ะครับ ออฟชั่นน้อยกว่าแบบนี้ ยอดขายเลยน้อยลงเรื่อยๆใช่มั้ยครับ

ถ้าข้อมูลตรงไหนผิดพลาด ขออภัยด้วยครับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• Hero Member
    • เครื่องปั่น
Re: ทำไม D-Segment ออฟชั่นน้อยกว่า PPV ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2018, 22:04:04 »
Keyless Entry ด้านเดียว คือ สิ่งที่เคืองใน Camry มากที่สุด
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ nuntapon.s

Re: ทำไม D-Segment ออฟชั่นน้อยกว่า PPV ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2018, 22:05:18 »
เข้าใจว่าแอร์ที่เพดานของppvหลายๆรุ่นจำใจต้องใส่เพราะต้องการเพิ่มโบวเวอร์กับคอยเย็นอีกชุดเพื่อให้ครอบคลุมพื้นที่แถวสาม  ส่วนd segพื้นที่ไม่มากจึงอาศัยต่อท่อมาจากแอร์ชุดเดียวกับตอนหน้ามาออกหลังคอนโซลกลางก็เพียงพอแล้ว(ยกเว้นพวกปรับ3zone)แถมประหยัดเงินกับhead roomด้วย   ส่วนเรื่องจอนี่no commentครับไม่มีข้อมูล

ที่เทียบว่าเยอะกว่าคือเทียบข้ามค่ายใช่มั๊ยครับ  ส่วนมากเห็นมีd segหรือppvอย่างใดอย่างนึงถ้าใช่เขาคงใส่เต็มที่ไม่ต้องเกรงใจกันเอง   ยกเว้นโตที่มีทั้งคู่ซึ่งForก็ไม่ได้มีoptionอะไรจะมาเทียบเคียงcamryเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2018, 22:13:37 โดย nuntapon.s »

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2018, 22:47:25 »
PPV ด้วยทรงของรถ หลังคาเค้าสูงนะ

D-Segment หลังคาไม่ได้สูงขนาดนั้น ใส่แอร์เพดานเข้าไป เพดานก็ต่ำลง เดี๋ยวก็โดนบ่นเรื่อง เฮดรูม อึดอัด อีก ... และ กับพื้นที่ห้องโดยสาร แค่นั้น เอาแอร์ตรงคอนโซลกลาง ผมว่า มันก็พอนะ

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2018, 23:06:05 »
ลองนึกภาพ ว่าช่องแอร์อยู่ตรงเพดานนะครับผมว่าใน D-segment นี่ดูไม่จืดเลยนะ
มันไม่มีใครทำด้วยครับ ยุโรปก็ไม่มีใครทำให้รถเก๋งนะครับ  ยกเว้น LS รุ่นเก่ามีแอร์ตรงเพดานครับแต่อยู่ข้างๆแทน

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2018, 23:11:00 »
โครงสร้างต่างกัน ก็ทำได้ต่างกันล่ะครับ

แต่ถ้า Everest นี่ ยอมรับว่า Option ท่วมจริงๆ D-Segment มีค้อนบางตัวเลยครับ

อย่างระบบช่วยจอด ฝาท้ายไฟฟ้าแบบเตะเปิด อะไรงี้
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Azur3

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2018, 07:19:42 »
ภาษีมีส่วนมั้ยครับ

ออฟไลน์ sedan lover

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2018, 07:42:26 »
option แค่2อย่างนี้ก็ฟันธงว่า option d seg.น้อยกว่า PPV แล้วเหรอครับ  55555
มีอีกหลาย option เลยที่ D seg.มีแต่ PPV ไม่มีนะครับ

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2018, 07:44:40 »
คำถามนี้อาจเป็นส่วนหนึ่งในคำตอบของคำถามที่ว่า ทำไม PPV ถึงแพงกว่า Dsegment ครับ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ final

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2018, 08:10:21 »
option แค่2อย่างนี้ก็ฟันธงว่า option d seg.น้อยกว่า PPV แล้วเหรอครับ  55555
มีอีกหลาย option เลยที่ D seg.มีแต่ PPV ไม่มีนะครับ

ผมไม่ได้มีรถทั้ง 2 แบบนี้และไม่ได้กางสเปคดูครับแค่ได้นั่งมา PPV มีอะไรให้เล่นมากกว่า D-Segment

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2018, 08:29:56 »
ของบางอย่างมันต้องดูที่โครงสร้างรถด้วยฮะ
ถ้านับแค่สองรายการนี้ต้องบอกว่ารถทรง SUV
มันมีหลังคาสูง, มีที่นั่ง 3 แถว และมีปริมาตร
ห้องโดยสารที่มากกว่า D-Seg Sedan
จึงมีความจำเป็นต้องมีช่องแอร์แถวหลังและติดบน
เพดานได้

ถ้าเราจะติดแอร์บนเพดานเก๋งซีดาน มันต้องเดินท่อ
บนนั้น คราวนี้เราจะนั่งหัวติดหลังคาแน่ๆ เลยครับ

เรื่องจอก็เช่นกัน

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2018, 09:13:35 »
อย่างแรกเลย คือ ภาษี ถ้าประเทศไทยไม่มีอัตราภาษีพิเศษ สำหรับ PPV นะ คุณจะเห็น PPV ออฟชั่นโล้นกว่ากระบะอีกในราคาปัจจุบัน แต่ถ้าจะออฟชั่นตามปัจจุบัน ราคาไม่ล้านกว่าๆ แน่ๆ

อย่างที่สอง คือ เรื่องแอร์ ผมว่ามีรถเก๋งแบบบันหลังคา เหมือนรถตู้ หรือ PPV อาจจะไม่มีเลย(อาจจะมี แต่ผมไม่รู้จัก) ซึ่งไม่ได้ผิดแปลกอะไร

อย่างที่สาม คือ ออฟชั่น PPV เยอะกว่า D Seg ผมว่าน่าจะมีแค่ Everest ตัว Top ตัวเดียวนะ นอกนั้น ผมว่า D Seg เยอะกว่าแทบทั้งหมดนะ เพราะออฟชั่นที่แพรวแพราว ก็จะอยู่ในตัวท๊อปกันทั้งนั้น

ออฟไลน์ Auto Messe

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2018, 10:08:10 »
ppv แอร์มันต้องไปถึงแถวสาม มาทางหลังคาสะดวกสุด

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2018, 11:45:34 »
น้อยกว่ายังไงครับ

-ม่านกระจกหลัง PPV มีไหม
-แอร์เป่าตูด PPV มีไหม
-Blind spot

เอาแค่ประมาณนี้ก่อน เอาแบบในค่ายเดียวกันเทียบกันนะครับ ไม่ใช่แบบ Camry vs Everest

ผมว่าหัวข้อกระทู้มันเกินไปหน่อย เพราะเห็นพูดถึงแค่เรื่องแอร์กับจอเครื่องเสียง 

ออฟไลน์ DriveOnly

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2018, 12:04:53 »
วัตถุประสงค์รถต่างกัน การออกแบบและ option จึงต่างกันด้วยแหละครับ อย่างรถ PPV MPV เขาออกมาแบบเพื่อเป็นรถครอบครัว เลยมีจอเอาไว้ให้เด็กๆ ดูหนังระหว่างการเดินทาง ส่วนเรื่อง option ผมว่ามันไม่ต่างกันมากหรอกครับ

ออฟไลน์ Gordon Freeman

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2018, 12:50:38 »
ไม่น้อยนะ ถ้าเทียบค่ายเดียวกัน

Toyota : Fortuner 2.8 กะ Camry 2.5HV นี่ Camry ท่วมกว่าเห็นๆ
Honda : ไม่มี PPV เอา CRV 1.6 ไปเทียบกะ Accord 2.0HV นี่ CRV ยังไม่มี Adaptive Cruise Control เลย
Nissan : Terra - Teana นี่ Teana ตัวท๊อปก็ให้ของมาเยอะกว่าอยู่ดี
Mitsubishi  Chevrolet กับ Ford  - ไม่มี D -Segment ให้เทียบ
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ h0661036

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2018, 05:38:52 »
PPV  มีม่านกันแดดด้านหลังให้ด้วยเหรอ   ....    ไม่ทราบว่าเจ้าของกระทู้ใช้ D segment  กับ ppv ยี่ห้ออะไรเหรอครับ

ลองดู  Camry เทียบกับ Fortuner

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2018, 06:14:04 »
1.แอร์หลัง ไม่ใช่อ๊อพชั่นครับ มันเป็นสิ่งอำนวยความสะดวก

แอร์หลังไม่เคยมีเจ้าไหนในโลกแยกซ้ายขวาด้วยอิเล็คโทรนิค มีแต่แยกด้วย แฮนด์โทรนิค

2.ส่วนจอเพดาน มันเป็นสิ่งนวยความบันเทิงครับ ไม่ใช่อ๊อพชั่น

PPV บางคันก็ไม่มี เพราะมี panoramic moon roof แถมไม่มีที่หัวหมอนอีกต่างหาก

ขนาดมินิ mpv อย่างฟรีดรุ่นสุดท้าย มีพัดลมเสริมหลังคา พอเอาจอไปไว้หลังเบาะหน้า คนถอดเป็นแถวเลย เพราะใกล้เกินไป

ในสมัยผม คำว่า อ๊อพ ชั่นคือ สิ่งที่มีให้เลือกได้ และไม่ได้ในรถรุ่นเดียวกันครับ เหมือนอ๊อพ  ถอดบน ถอดล่างที่คุณผู้ชายรู้จักกันดี

แต่เมืองไทย อ๊อพชั่น และสิ่งอำนวยความสะดวก หลายๆอย่าง กลายเป็นของบังคับ ของประจำรุ่นไปเฉยเลย

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2018, 07:04:12 »
ไม่แน่ใจเกี่ยวกับต้นทุนด้วยหรือเปล่า ทำให้ PPV สามารถใส่อะไรเข้ามาได้มากกว่า