ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไงดีครับกับ civic 3 doors  (อ่าน 4412 ครั้ง)

ออฟไลน์ BigCat

• Hero Member
ทำไงดีครับกับ civic 3 doors
« เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2018, 14:47:35 »
พี่ครัขอคำปรึกษาครับ civic 3 doors
เมื่อวานนี้ น้องที่รู้จัก เอารถcivic 3 doors มาขายฝาก( รถเดิมๆ เครื่องคาบู สตาร์ทติด ขับได้ ไม่ติดแก็ส สีผุตามสภาพเกือบ20ปี) น้องเค้าร้อนเงินมาก บอกจะฝากไว้สองเดือน ตัวผมก็ไม่อยากรับฝากเท่าไหร่ แต่ถ้าจะให้ยืมเงินเลย มันว่าก็ดูเสี่ยงไป เลยรับรถไว้เป็นหลักประกัน

คือถ้าเค้าไม่มาไถ่ ผมควรทำไงดี ระหว่าง
1 ขายทิ้ง ให้เต๊นมือสอง
2 ผมเคยมีรถรุ่นนี้ สมัยเรียน เเละได้ขายไปเพราะเปลี่ยนรถ ตอนนี้ใจก็อยากทำเก็บ แต่พอไปอ่านดู ที่แน่ๆคือต้องลงเครื่องใหม่ ต้องทำใหม่หมดเกือบทั้งคัน งบน่าจะราวๆ  ตั้งแต่แสนต้น ถึงเกือบสองแสน ทั้งภายนอกภายใน  ขึ้นกับจะลงเครื่องอะไร

ถ้าเป็นตามข้อ 2 ผมพยายามหาข้อมูลดู มีเครื่องในตระกูล B16a,D16Y,K20 บลาๆ ขึ้นกับโจทย์ แต่ก็ไปจบลงที่ เราต้องวัดดวงอีกว่า ถ้าซื้อเครื่องพวกนี้จะได้เครื่องที่ดีไหม แล้วช่างจะวางจบไหม

ขอถามพี่ๆครับว่า มีเครื่องแนะนำอีกไหมในยุคนี้ ที่น่าลงในเจ้าตัวนี้ ไม่จุกจิก แรงพอประมาณ และมีแนวทางอย่างไรอีกครับ ช่วยแนะนำผมด้วยครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ flat6

• Sr. Member
Re: ทำไงดีครับกับ civic 3 doors
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2018, 15:18:44 »
ทำเป็น SiR ตัวนอกเดิมๆ เก็บ
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

Re: ทำไงดีครับกับ civic 3 doors
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2018, 15:19:36 »
พี่ครัขอคำปรึกษาครับ civic 3 doors
เมื่อวานนี้ น้องที่รู้จัก เอารถcivic 3 doors มาขายฝาก( รถเดิมๆ เครื่องคาบู สตาร์ทติด ขับได้ ไม่ติดแก็ส สีผุตามสภาพเกือบ20ปี) น้องเค้าร้อนเงินมาก บอกจะฝากไว้สองเดือน ตัวผมก็ไม่อยากรับฝากเท่าไหร่ แต่ถ้าจะให้ยืมเงินเลย มันว่าก็ดูเสี่ยงไป เลยรับรถไว้เป็นหลักประกัน

คือถ้าเค้าไม่มาไถ่ ผมควรทำไงดี ระหว่าง
1 ขายทิ้ง ให้เต๊นมือสอง
2 ผมเคยมีรถรุ่นนี้ สมัยเรียน เเละได้ขายไปเพราะเปลี่ยนรถ ตอนนี้ใจก็อยากทำเก็บ แต่พอไปอ่านดู ที่แน่ๆคือต้องลงเครื่องใหม่ ต้องทำใหม่หมดเกือบทั้งคัน งบน่าจะราวๆ  ตั้งแต่แสนต้น ถึงเกือบสองแสน ทั้งภายนอกภายใน  ขึ้นกับจะลงเครื่องอะไร

ถ้าเป็นตามข้อ 2 ผมพยายามหาข้อมูลดู มีเครื่องในตระกูล B16a,D16Y,K20 บลาๆ ขึ้นกับโจทย์ แต่ก็ไปจบลงที่ เราต้องวัดดวงอีกว่า ถ้าซื้อเครื่องพวกนี้จะได้เครื่องที่ดีไหม แล้วช่างจะวางจบไหม

ขอถามพี่ๆครับว่า มีเครื่องแนะนำอีกไหมในยุคนี้ ที่น่าลงในเจ้าตัวนี้ ไม่จุกจิก แรงพอประมาณ และมีแนวทางอย่างไรอีกครับ ช่วยแนะนำผมด้วยครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

ถ้าเป็นข้อ 2. ไปลองหาดูในกลุ่ม หรือ พันทิพ หรือ google ก็ได้ครับ ว่า เขามีอู่ที่ทำสาวก VTEC เพียบเลย เรื่องเครื่อง ไม่ต้องวัดดวงครับ อู่ที่เขานิยมกันๆ มีชื่อหน่อย เขาไม่มาเสียกับเรื่องพวกนี้หรอก แต่ปัญหาเดียวคือ รอคิว นานหน่อย

ส่วนเรื่อง เครื่องตัวไหน ทำอะไรบ้าง ต้องดูว่า งบ เฉพาะเครื่อง+เกียร์+วาง และวายริ่งสายไฟ สู้ได้เท่าไหร่ (ไม่รวมทำภายนอก ตัวถัง ปะผุ ทำสี นะ) เงินที่มี มันจะพาวิ่งไปหา เครื่องเองครับ

ผมมีเคย 3 door B16A แต่ขายให้เพื่อนไปนานละ ณ ตอนนั้นผมทำ อยู่ประมาณ 6 หมื่นกว่าๆ ครับ แต่ก็มีทำโน่น นี่ นั้น ไปเรื่อยครับ(ตอนนั้นตัวถังยังดี ไม่ต้องเก็บภายนอก) ขับสนกดี เสียงมันเร้าใจ บอกเลยว่าต้องทำช่วงล่างถึงจะขับสนุก ใส่ช่วงล่างยี่ห้อสีแดง

ถ้า K20A ต้องมี 250,000 ครับ รวมวาง ของครบๆ

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2018, 17:06:02 »
เพื่อนผมปั้นเล่นยุเลย ทำเป็นตัวนอกแบบเรียบๆ เครื่อง D15B พอครับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2018, 17:10:56 »
มีรุ่นน้องทำใช้และจะทำเก็บไว้อยู่ 2คน คนละคัน เขาบอกชอบมานานแล้ว งบที่จะทำให้ดี เริ่มต้นที่หนึ่งแสนบาทครับ มีมากกว่านั้นก็สามารถบันดาลได้หมด ถ้าเอาจริงโมเดลนี้ก็สวยน่ารักดี แต่ถ้าคิดทำสนุก ปล่อยเต้นท์ไปเลยครับ ยังไงก็ไม่คุ้ม
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ BigCat

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2018, 18:41:07 »
ขอบคุณพี่ๆครับ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2018, 02:32:21 »
ผมเคยถามในนี้เมื่อหลายปีที่แล้ว จากรถเดิมๆ สรุปว่าขายทิ้งน่าจะดีกว่า ไม่ใช่เพราะรถไม่ดี แต่งบในการแต่งมันสูงเกินราคารถ อยากเล่นรุ่นนี้จริงๆ ซื้อคันที่ทำมาเสร็จแล้วคุ้มกว่าแยอะ

จำเอาไว้ครับ เวลาขายรถ ของแต่งไม่มีมูลค่า พวกที่โพสๆขายรถแล้วใส่รายการของแต่งมา แค่เพิ่มความน่าซื้อ จูงใจ แต่ไม่ได้เพิ่มมูลค่าตัวรถ ต่อให้แต่งซีวิคไปเป็นล้าน มันก็ไม่ได้ทำให้มูลค่ามันมากกว่าบีเอ็มปีเดียวกันได้หรอกครับ ดังนั้น รถแต่ง ถอดของแต่งขาย คุ้มกว่าขายควบ

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2018, 08:26:40 »
ผมเห็น วาง 3uz มาแล้ว แต่ ข้างล่างเปลี่ยนเป็น S14 เลย งงซะ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2018, 09:31:44 »
คนเล่นรุ่นนี้ มีอยู่ครับ แต่ตอนนี้ ของเริ่มหายากแล้วเหมือนกัน รถอายุมากแล้ว

ต้องอยู่ที่ว่า จขกท ต้องการจะเก็บรถรุ่นนี้ไว้ขนาดไหน ถ้าไม่ใช่ FC รถรุ่นนี้ ผมว่าปล่อยไป หมดเรื่องดีกว่าครับ