ผู้เขียน หัวข้อ: จองรถใน Motor show นี่ได้ส่วนลดหรือของแถมดีกว่าจริงหรือไม่ครับ?  (อ่าน 5557 ครั้ง)

ออฟไลน์ 7777777

• Sr. Member
จองรถใน Motor show นี่ได้ส่วนลดหรือของแถมดีกว่าจริงหรอไม่ครับ?

เพราะตอนนี้ถามเซลล์ เซลล์บอกก็ไม่ต่างหรอก (ถ้าเทียบ ณ วันนี้ กับmotor showปลายเดือน)

เล็ง 320d GT ไว้ ด้วยความที่มันปลายอายุมากแล้ว ส่วนลดที่ได้มาตอนนี้ยังรู้สึกไม่สุดครับ

หากเทียบกับ520dลดตอนนั้น อันนั้นได้มากกว่าอีกครับ (600k)

ใครมีประสบการณ์ช่วยแชร์หน่อยครับ ขอบคุณครับ

ออนไลน์ kez

• Hero Member

ถ้าถึงเวลา จัดงาน ก็โปรเดียวกัน

ออฟไลน์ Noncyclopedia

ดีกว่าครับแน่นอนครับ

โปรในงาน กับศุนย์อาจจะเขียนเหมือนกัน  แต่ไปคุยกับเซลหน้างานจริงๆ  หากคุฯจะเอาจริงๆ ก็ได้ครับ  ผุ้จัดการอาจจะมีให้พิเศาเพื่อน้องเซลได้ยอดรวม

ประสบการณตรงครับ

ออฟไลน์ Left lane driver

ผมว่าไม่เสมอไป
เคยดูรถยี่ห้อนึงในงาน เซลล์ให้ดอกเบี้ยต่ำสุดได้ 1.5% 4ปี
วันต่อมาลองไปโชว์รูมแถวบ้าน กะว่าแค่ลองไปถามเฉยๆ คุยๆกัน15นาทีเขาให้ได้ 0% 4ปี ของแถมเท่ากันหมด (ยกเว้นของแถมที่จองรถในงาน) เลยตัดสินใจจอง แล้วกลับบ้านมาแบบงงๆ

ออฟไลน์ AkE

ถ้ายุคนี้ผมว่าไม่ต่างครับ พอกันหมด+- น้อยมากๆ

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
ความเห็นส่วนตัว .. ไม่แตกต่างครับ
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ No Trespassing

ไม่ต่างกันครับ

เผลอๆศูนย์อาจดีกว่าด้วย เพราะคนแห่กันไปที่งานกันหมด

ออฟไลน์ bravo

โปรในงานกะนอกงาน ก็สูสีกันครับ

เพราะในงาน วันเดียวกัน คุยกะเซลคนละคน ก็เท่ากับคุยกับศูนย์คนละศูนย์

ในแต่ละวันเซลก็จะหมุนเวียนกันมาจากศูนย์ต่างๆ ตามโควต้า

เซลบางคนที่ได้ยอดจองไปบ้างแล้ว ก็อาจจะไม่จัดหนัก เพราะไม่กลับบ้านมือเปล่า

ส่วนเซลที่ไม่มียอดหรือยอดจองต่ำ ก็อาจจะต้องจัดหนักเพื่อให้ได้ยอด ประมาณนี้ครับ

ในงาน เราสามารถเปรียบเทียบโปรแต่ละศูนย์ได้ง่ายๆ ไม่ต้องขับรถหรือโทรไปหาเซลแต่ละศูนย์ครับ

ออฟไลน์ CNX

งานเป็นการจูงใจให้คนออกไปดูรถ
คนซื้อรถ shopping ผ่านfacebook แต่ละโชว์รูม แข่งขันกันแรงครับ
ขึ้นอยู่กับมารจิ้นที่ตัวแทนมี
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ไม่เสมอไปครับ เชคหลายๆที่เปรียบเทียบอาจเจอที่ดีกว่า หรืออาจจะไม่เจอที่ดีกว่าก็ได้ครับ

และสำหรับรถญี่ปุ่นบ้านๆ ผมเชื่อว่าได้ต่างกันไม่เยอะครับ

ออฟไลน์ tumsung

• Jr. Member
  • **
ซื้อผ่านกลุ่ม ผ่าน fackbook ได้โปรเหมือนกันหรือเผลอๆดีกว่า ครับ

ออฟไลน์ Tpol

• Jr. Member
  • **
โปรในงานกะนอกงาน ก็สูสีกันครับ

เพราะในงาน วันเดียวกัน คุยกะเซลคนละคน ก็เท่ากับคุยกับศูนย์คนละศูนย์

ในแต่ละวันเซลก็จะหมุนเวียนกันมาจากศูนย์ต่างๆ ตามโควต้า

เซลบางคนที่ได้ยอดจองไปบ้างแล้ว ก็อาจจะไม่จัดหนัก เพราะไม่กลับบ้านมือเปล่า

ส่วนเซลที่ไม่มียอดหรือยอดจองต่ำ ก็อาจจะต้องจัดหนักเพื่อให้ได้ยอด ประมาณนี้ครับ

ในงาน เราสามารถเปรียบเทียบโปรแต่ละศูนย์ได้ง่ายๆ ไม่ต้องขับรถหรือโทรไปหาเซลแต่ละศูนย์ครับ
. +1ผมจะเดินเข้าๆ ออกๆ บูท. เพื่อเปรียบแต่ละ sale จนได้ที่พอใจ หรือคิดว่าสุดแล้วค่อยจอง

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
ถ้าคนไม่กล้าต่อไม่เขี้ยวพอให้ไปซื้อในงาน เพราะเค้าจัดโปรให้แล้ว

แต่ถ้ากล้าต่อ ให้ซื้อนอกงาน หา 2-3ศูนย์ขึ้นไป ให้เค้าแข่งราคากัน และถ้าเขี้ยวพอต้องพร้อมออกรถช่วงสิ้นเดือนที่ต้องปิดยอด เจอคนที่เหลือไม่กี่คันจะครบยอดพอดีขูดรีดได้เต็มทีเลย

เปรียบเทียบให้เห็นภาพ
ซื้อในงาน 5หมื่น
นอกงานให้ศูนย์แข่งกัน 8-9หมื่น
เจอคนต้องการปิดยอดพอดีมาแข่งกัน 120,000

ออฟไลน์ SM.

จองที่ศูย์ก็ได้ครับ โปรเดียวกัน

ออฟไลน์ palma

ซื้อผ่านกลุ่ม ผ่าน fackbook ได้โปรเหมือนกันหรือเผลอๆดีกว่า ครับ

+1 ครับ
สมัยนี้ถาม/คุย กัน  บอกกันใน คลับ กลุ่มย่อย หลายๆที่ จากคนซื้อก่อนจริง

หาข้อมูลจนพอใจไว้ 2-3 แห่ง แล้วคุย ง่ายกว่า ไม่ต้องเดินทางด้วย(ถ้าเลือกรถได้แล้ว ไม่ต้องไปดูรถเพื่อตัดสินใจ) มอเตอร์โชว์ไปก็ไม่ง่ายสมัยนี้

สมัยนี้ซื้อกันง่าย เซลอยากขาย จองที่บ้านได้เลย เเต่ต้องตรวจสอบคนขายกันให้ดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2018, 08:23:17 โดย palma »
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ ๐NoMoRE-LiKELY๐

• Full Member
จริงๆการทำคู่เทียบจะทำให้เกิดการแข่งขันระหว่างเซลล์ขายรถ
ผมถือว่าเป็นจุดที่คุ้มที่สุดครับ
ทำจนเซลล์ไม่ได้ค่าคอมเลยทีเดียว ฮ่าๆ

ออฟไลน์ mongolias

ผมไม่ค่อยสนใจงานขายรถ(ไม่ว่าจะ Expo หรือ Show)ครับ ตอนออกรถ ใช้วิธีดูโปรโมชั่น ในคลับหรือในเพจเอา แล้วก็โทรฯถามเซลส์ตามศูนย์แต่ละที่ที่ให้ส่วนลดเยอะๆ เปรียบเทียบสัก 4-5 เจ้า
เอาข้อเสนอมาต่อรอง จนได้ข้อเสนอที่มากที่สุด แล้วถึงจะเข้าไปที่ศูนย์บริการคุยรายละเอียดอีกทีครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

อยู่ที่คุยครับ

ผมว่าในงาน เป็นโปรเดียวกัน ทั้งงาน(ภายในค่าย) แต่อาจจะดีกว่า  ถ้าคุณเจอเซลล์ที่ยอมให้ หรือ แย่กว่า  ถ้าคุณเจอเซลล์ที่ไม่ยอมให้

แต่ในงาน คุณจะมีโอกาศได้เจอเซลล์แค่ไม่กี่คน เพราะเหมือนเขาจะไม่แย่งลูกค้ากันเอง เหมือนว่า คุณโดนเซลล์คนไหนเข้าหาคุณ เซลล์คนอื่น ก็จะไม่เข้าหาคุณละ

แต่ถ้าไปหาตามกลุ่ม facebook ในช่วงงาน Motor show บอกไปเลยว่า อยากรถรุ่นนี้ ของแถม อยากได้ โน่น นี่ นั้น เซลล์คนไหนมีข้อเสมอ แจ้งมา จะมีเซลล์ Inbox คุณมาไม่ต่ำกว่า 20 คน (แล้วแต่ว่ากลุ่มเล็ก กลุ่มใหญ่) เพราะ ไม่มีใครรู้ว่าเซลล์ที่ inbox หาคุณให้เท่าไหร่ เซลล์เขาก็จะเสนอสิ่งที่เขามีให้อย่างเต็มที่ แล้วไม่พอ บางคนจะถามว่า ได้ข้อเสนอจากเซลล์คนอื่นมาเท่าไหร่ ผม/ฉัน ให้มากกว่า

สุดท้าย คุณ จะมีโอกาศเลือกข้อเสนอที่ดีสุดสำหรับคุณ

ออฟไลน์ KaIaK118

เคยคุยกับเซลล์ ในงาน คือ ของแถม งบเท่ากันหมด ป้องกันการแย่งขายกันเองภายในงาน บริษัทแม่กำหนดมาเลย กลัวเซลล์เขม่นกันเองมั้ง

ออฟไลน์ rvsmart

เคยเจอเซลเสนอให้มาก พอจ่ายดาวน์แล้วมีตุกติก