ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำหล่อเย็น Honda รอง แล้วเอามาใช้ใหม่ ได้ไหมครับ?  (อ่าน 11312 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zachary C

• Hero Member
  • Beauty is in the Eyes of the Beholder
สวัสดีครับ เพื่อนๆทุกท่าน

เจ้า CRV G1 (1998) ซึ่งผมตั้งใจเก็บไว้ .. มีความจำเป็นต้องถ่ายน้ำหล่อเย็น (Honda แท้ ขวดเขียว) ออก เพื่อซ่อมแซม

ประเด็น คือ น้ำหล่อเย็น เพิ่งเปลี่ยนมา เมื่อ สองเดือนก่อน ตอนยกเครื่องออก เพื่อทำสี chassis

ถ้าผมจะประหยัด โดยให้ช่างรอง แล้วเอากลับมาเติม จะมีปัญหาใด ไหมครับ?

เช่น มีฝุ่นลงไปปนเยอะ ไม่คุ้มเลย ฯลฯ

ขอบพระคุณครับ ทุกท่าน
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ kez

Re: น้ำหล่อเย็น Honda รอง แล้วเอามาใช้ใหม่ ได้ไหมครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2018, 18:36:23 »

ราคาไม่แพง เปลี่ยนใหม่ไปเลย

ออฟไลน์ CNX

Re: น้ำหล่อเย็น Honda รอง แล้วเอามาใช้ใหม่ ได้ไหมครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2018, 19:01:08 »
ช่างทำรถ ใช้ถังรอง แล้วใช้ต่อครับ
รถผมเอง ก็ทำเช่นกัน

ดูอายุของเคมี กับ อุณหภูมิของระบบหล่อเย็น จากเกจวัด ส่วนที่เกี่ยวข้อง (วาล์วน้ำ ปั๊มน้ำ ท่อยาง มอเตอร์พัดลม) เพื่อประเมินระบบครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2018, 21:21:16 »
ถ้าเขาทำงานสะอาดก็ใส่กับต่อได้ครับ

ออฟไลน์ ขนุนน้อย

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2018, 22:07:59 »
ผมกังวลเรื่องฝุ่น กลัวอะไรเข้าไปปนตอนถ่ายเข้าถ่ายออก

Coolant แท้ของ Honda ผมว่าไม่แพงอะไรนะ จำได้ว่าซื้อไปปีก่อนแบบ pre-mixed 4 ลิตร หิ้วมาจากศูนย์รวมแวตแล้วจำได้ว่าไม่ถึง 400
ราคาแค่นี้ ผมไม่เสียดายนะ

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2018, 00:40:07 »
ถ้ามองว่าcoolantของ Honda แพงไป  ลองใช้ของ valvoline แบบผสมเอง ซึ่งขวดนึงราคาประมาณ160-170บาทได้ครับ
#ราคาแล้วแต่ีร้าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2018, 00:43:20 โดย deertesla »

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2018, 06:24:47 »
กลัวเรื่องความสะอาดครับ ถ้าทำได้ก็ใช้ต่อครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2018, 08:29:33 »
ขนาดของมอเตอร์ไชค์ยังไม่ใช้ต่อเลยครับ
ส่วนตัวผมว่าได้ไม่คุ้มเสียครับ ขนาดน้ำประปายังทำหม้อน้ำตัน+ความร้อนขึ้นได้เลย(โดนมาแล้ว) แล้วถ้าเจอฝุ่นเจอเศษสิ่งแปลกปลอมคงหนักกว่าแน่ๆ

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2018, 08:35:22 »
ถ้ากังวลก็เปลี่ยนดีกว่าน้ะครับ เดี๋ยวจะพาเครียด ::)
ต้องรับรองว่าสะอาดจริงน้ะครับ
เดี๋ยวจะตันเอา หรือมีผลกับพวกใบปั๊ม

ออฟไลน์ ๐NoMoRE-LiKELY๐

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2018, 09:11:04 »
ของใหม่ดีกว่าครับ แบบผสมน้ำกลั่น Valvolien ก็ได้
Caltex ก็มีแบบ 4 ลิตร 1 แถม 1 ด้วย
Coolant Toyota เปลี่ยน 160k KM.
Coolant Caltex เปลี่ยน 250k KM. < จะโหดไปไหน

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2018, 10:59:19 »
ห่วงเรื่องความสะอาดสิ่งที่ปะปนในน้ำยาหล่อเย็น และภาชนะรองสะอาดขนาดไหนด้วย
กลัวสิ่งที่ปะปนในน้ำยาหม้อน้ำ ไปอุดตันหม้อน้ำและวาล์วน้ำได้
แนะนำ เปลี่ยนใหม่ดีกว่า ปลอดภัยไว้ก่อนครับ

- Valvoline Super Coolant Organic Technology
- Havoline Xtended Life Inhibitor Premixed
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2018, 15:42:09 »
ขอบพระคุณสำหรับความเห็น ของทุกท่านครับ

ได้อ่านทีละความเห็น ช้าๆ และบันทึกข้อมูลไว้... ตั้งแต่เช้า วุ่นๆ เรื่องหาอะไหล่บางอย่าง ให้เจ้า G1 เพราะส่วนใหญ่ รถรุ่นนี้ โรงงานไม่สต้อคแล้ว  :'( :'( :'(

เรื่องน้ำหล่อเย็น ผมตัดสินใจเปลี่ยนใหม่ครับ .... กลัวจะวิตก แล้วไม่มีความสุข และเราก็เกรงใจ ถ้าจะไป ‘เยอะ’ ใส่ช่าง

ขอบคุณอีกครั้ง ครับผม

Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)