ผู้เขียน หัวข้อ: Battery รถยนต์ เปลี่ยนกันตอนไหน?  (อ่าน 5925 ครั้ง)

ออฟไลน์ Krongbun

• Hero Member
Battery รถยนต์ เปลี่ยนกันตอนไหน?
« เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2018, 08:52:45 »
 :) สืบเนื่องจากเมื่อวาน ได้ประสบการณ์ต้องจั๊มแบตครั้งแรก hahaha
ระวังมาตลอด กะว่าเดี๋ยวก่อนไปเที่ยวเดือนหน้าจะเปลี่ยน ดันมาเกิดเรื่องซะก่อน  ;D
เหตุก็เกิดมาจากเปิดไฟค้างไว้ น่าจะเปิดไว้ตั่งแต่กลางคืน
เช้ายังสตาร์ทติด เย็นจบข่าวเลย เปิดประตูรถยังไม่ได้ - -
แบต GS น้ำ ติดรถ 46B24L-MF อายุ 3 ปี 6 เดือน เติมน้ำกลั่นครั้งเดียว

เข้าคำถามเลยดีกว่าว่าเปลี่ยนแบตกันตอนไหนครับ
- เปลี่ยนตามอายุ ที่แนะนำ 2 ปีกว่าๆ
- เปลี่ยนตอนสตาร์ทแล้วไฟหน้าปัดวูบๆ
- ตรวจจากวัด Volt
- สุดท้าย วัดใจ พกสายจั๊มกันไว้เลย  ;D

เพิ่มเติมครับ ใช้แบตอะไรกันบ้าง
ตัวใหม่ผมใช้เป็น กึ่งแห้ง GS 45 amp ราคา 1700
เกือบโดนอีกร้านฟัน 1900

ออฟไลน์ bingoman

Re: Battery รถยนต์ เปลี่ยนกันตอนไหน?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2018, 08:57:01 »
แบตติดรถ BMW F30

ใช้มา 4 ปีกว่าแล้วครับ ยังไม่เตือน battery discharge เลย

0 บอกว่าถ้ายังไม่เตือน ก็ยังไม่ต้องเปลี่ยน

ออฟไลน์ Devil13

Re: Battery รถยนต์ เปลี่ยนกันตอนไหน?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2018, 09:03:04 »
เปลี่ยนตอนออกอาการครับ ผมไม่สนอายุเท่าไหร่
1.5 ปีก็เปลี่ยนถ้าออกอาการ
อาการที่ว่าคือสตาทไม่ติดในครั้งเดียว ไดหมุนช้า เสียงสะอึกเหมือนไร้เรี่ยวแรง แนะนำซื้อแบตน้ำครับมันจะออกอาการก่อนนานกว่ามันจะลาโลก แบตแห้งแท้ๆถ้าเสียคือไปเลย ไม่มีอาการให้รู้ตัวเพื่อนผมโดนมาแล้ว ตอนเช้าขับไปทำงาน ขากลับสตาทไม่ติดเลย

สายจั๊มผมมีติดรถไว้ตลอด แนะนำซื้อเกรดดีที่สุดที่ซื้อได้ สายห่วยๆถูกๆสายแถมใช้งานจริงไม่ได้เยอะนะครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2018, 09:07:03 »
G9 คันที่ผมใช้ประจำ 1.5 ปีตลอดครับ 3 อันแล้วตรงเวลามากๆ ผมจะเปลี่ยนเมื่อมีอาการสตาร์ทไม่ติดครั้งแรกครับ

ออนไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2018, 09:12:57 »
ผ่าน 1.5 ปี แล้วออกอาการ ผมจับเปลี่ยนเลยครับ

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2018, 09:14:42 »
เปลี่ยนเมื่อ
1. สะพานเซลขาด Volt ไม่ถึงค่ามาตรฐาน
2. ค่า CCA ลดลงมาก จนสตาร์ทไม่ติด ชาร์ทแล้วก็ไม่ดีขึ้น
3. บวม รั่ว หรือมีรอยร้าว
จากประสบการณ์ใช้ ถ้ามีการชาร์ทกลับเข้าสม่ำเสมอ
โดยใช้เครื่องชาร์ทที่มาตรฐาน แบตส่วนมาก อายุยืนนานขึ้นพอสมควรครับ
ที่ใช้อยู่ ก็เกิน 3 ปีกันทุกลูก โดยมากลูกที่เล็ก ๆ และใช้กับฮอนด้า มักจะไปก่อนเพื่อน

ออฟไลน์ DriveOnly

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2018, 09:26:21 »
เปลี่ยนตอนเริ่มสตาร์ตยากครับ

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2018, 09:27:31 »
ของผมแบตเดิมติดรถทนมาก ใช้ได้หลายปี พอหมดมาเบิกแบตห้างใส่ ลูกแรกดี ลูกที่สองไม่ดี เลยมาเปลี่ยนเป็นของข้างนอกเอา

พอมาเปลี่ยนเป็นของข้างนอก ของเดิมติดรถหรือเบิกห้างจะเป็น 80a  เขาแนะนำ 100 a กันมาก็ใช้ตามๆเขาไป ได้มาดีสุด 2 ปีครึ่ง ส่วนตอนนี้มาลองใช้ 80 a ของ GS อยู่เพิ่งได้แค่ ปีเดียว เลยยังไม่แน่ใจครับ

ถ้ากันเหนียวไว้ก่อน พอสองปี ก็น่าจะเริ่มหาดูได้แล้วครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2018, 09:28:41 »
March ผมพึ่งเปลี่ยนออกไปเมื่อต้นเดือนกับ GS น้ำ Q85 อายุน่าจะ 3-4ปี อาการคือรถเริ่มสตาทเอื่อยๆวันรุ่งขึ้นเลยจับไปเปลี่ยน Hitachi แห้ง HS80D23L รอบนี้อยากลองว่าแบตแห้งมันจะทนขนาดไหนเพราะใช้แบบน้ำมาตลอดครับ

ส่วนตัวไม่ค่อยสนใจอายุแบต จะเปลี่ยนออกเมื่อเริ่มมีอาการครับ ส่วนวัด volt (พึ่งมาติดไม่นานนี้)ที่รถติดไว้แต่ดูอาการไม่ได้เลย เพราะไฟ 14+ตลอดไม่เคยตก จะ14+ตลอดสันนิฐานว่าแบตเดิมGSไม่ค่อยดีมานานมันเลยชาจไฟเข้าเต็มตลอด(ก็เลยนึกว่าปกติ) และอันนี้สังเกตุหลังเปลี่ยนแบตใหม่ ไฟจะชาจเข้าเมื่อตอนสตาทรถใหม่ๆ14+ซักพักค่อยลดลงมเหลือ12กว่าๆ ตอนแรกก็ตกใจนึกว่าไดรพัง/แบตเสียเลยไปหาข้อมูลมาเลยได้ทราบว่ามีระบบ ct(จำชื่อเต็มไม่ได้) ของรถecoรุ่นใหม่ๆจะชาจแบตต่อเมื่อแบตอ่อนหรือถอนคันเร่งเมื่อความเร็วเกิน 60 ไฟจะวิ่งขึ้นๆลงอยู่ระหว่าง 12กว่าๆถึง14กว่าๆ จริงๆไม่ชอบระบบนี้เลยรู้สึกไม่มั่นใจ5555 แต่มันมีวิธียกเลิกระบบนี้โดยไปตัดสายไฟออกบางเส้นออกแต่ผมยังไม่ได้ลองทำครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2018, 09:31:42 โดย PJ" »

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2018, 09:28:58 »
ถ้าตอนสตาร์ท แล้วเริ่มรุ้สึกว่ามันหน่วงๆ  หนืด ๆ....ก็แสดงว่าใกล้แล้วอะคับ  บางทีก็ 1.5 ปี  2 ปี 3 ปี แล้วแต่ดวงไงไม่รุ้

แต่เท่าที่ผมสังเกตุ แบตน้ำ ต่อให้หน่วงก็ใช้เวลาอีกซักพัก (บางทีเป็นเดือน) กว่าจะสตาร์ทไม่ติดเลย  ...แต่พวกแบต maintenance free ทั้งหลายเนื่อย ถ้ามีหน่วงเมื่อไหร่ อีกไม่กี่วัน เรียบร้อย
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ joa123

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2018, 09:48:56 »
รถยุโรป
ของผมนานที่สุด2คัน เปลี่ยนออกที่ 6 ปีติดรถเป็น varta  ไม่เสียแต่เปลี่ยนออก เอาไปให้กับรถโฟคลิฟท์ต่อได้อีก 1ปี ถึงเสียทั้ง 2 ลูก

ส่วนอีกคันก็เป็น varta เหมือนกัน แต่5ปีก็เสียแล้ว คันนี้ปล่อยให้แบ็ตหมดหลายครั้ง เลยอายุไม่ยาว

ส่วนรถญี่ปุ่น รุ่นที่ไม่มีกล่องใส่แบ็ตกันความร้อนในห้องเครื่อง นี้ไม่เกิน 2 ปีเลยครับ   

crv g5 ดีเซลเห็นให้ varta มาไม่รู้จะทนเท่ายุโรปต้องลองดูอีกทีครับ

คงอยู่ที่การใช้งาน กับความร้อน    ถ้ารถญี่ปุ่นมีกล่องเก็บแบ็ตในห้องเครื่องเคยใช้งานที่สุดก็ 5 ปีครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2018, 10:10:17 »
ไม่เกิน 2 ปีครับ ผมไม่อยากเสี่ยงใช้เกิน 2 ปี กลัววันดีคืนดีไปแบตหมดในที่กันดารหรือช่วงเวลาสำคัญมันจะแย่เอา

ออฟไลน์ Ao_Chosi

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2018, 10:12:29 »
เปลี่ยนตอนเริ่มมีอาการครับ
หรือ ค่าแบตต่ำกว่ามาตรฐาน
หรือ อายุของแบตครับ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2018, 10:45:47 »
เปลี่ยนตอนเริ่มออกอาการ  ตอนสตาร์ทรถ เข็มไมล์ไม่กวาดครบรอบเลย
วัดกำลังโวลต์ ต่ำกว่า12 V.
อายุแบตเตอรี่ ใกล้ๆครบ 2ปี

เตรียมพร้อม สายจั๊มแบตเตอรี่ ติดรถไว้ตลอด ชัวร์ดีครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2018, 11:07:27 »
7 ปีครับคันเก่าเป็นแบตติดรถ din 100a พานาโซนิค จอดมากกว่าขับ
เป็นไปได้ตอนนี้ขอห้าปีเปลี่ยนทีถึงแม้จะไม่มีอาการอะไร ดีกว่าไปซื้อแบตข้างถนนแพงๆอย่างที่เคยโดน จอดแวะซื้อของข้างทางไม่ถึงห้านาทีกลับมาเงียบเลยไม่มีการบอกกล่าวล่วงหน้าครับนึกจะไปก็ไปเคยโดนแบบนี้สองหน

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2018, 11:33:56 »
เปลื่ยนตอนเริ่มมีอาการครับ

อย่างวีออสผมเพิ่งเปลื่ยนไปกลางปี
เดิมใช้ GS Super Diamond แบบไม่เติมน้ำกลั่น เบอร์ 46B24 ขนาด 45Ah

เปลื่ยนมาใช้ GS MXF-60 55B24 ขนาดเท่าเดิม แต่ไฟเพิ่มเป็น 50Ah ครับ

จริงๆแบตทนทานเป็นเรื่องดีครับ แต่ทนไปก็ไม่ดี ไดชาร์จจะลาโลกก่อน

ส่วนตัวไม่ค่อยสนใจอายุแบต จะเปลี่ยนออกเมื่อเริ่มมีอาการครับ ส่วนวัด volt (พึ่งมาติดไม่นานนี้)ที่รถติดไว้แต่ดูอาการไม่ได้เลย เพราะไฟ 14+ตลอดไม่เคยตก จะ14+ตลอดสันนิฐานว่าแบตเดิมGSไม่ค่อยดีมานานมันเลยชาจไฟเข้าเต็มตลอด(ก็เลยนึกว่าปกติ) และอันนี้สังเกตุหลังเปลี่ยนแบตใหม่ ไฟจะชาจเข้าเมื่อตอนสตาทรถใหม่ๆ14+ซักพักค่อยลดลงมเหลือ12กว่าๆ ตอนแรกก็ตกใจนึกว่าไดรพัง/แบตเสียเลยไปหาข้อมูลมาเลยได้ทราบว่ามีระบบ ct(จำชื่อเต็มไม่ได้) ของรถecoรุ่นใหม่ๆจะชาจแบตต่อเมื่อแบตอ่อนหรือถอนคันเร่งเมื่อความเร็วเกิน 60 ไฟจะวิ่งขึ้นๆลงอยู่ระหว่าง 12กว่าๆถึง14กว่าๆ จริงๆไม่ชอบระบบนี้เลยรู้สึกไม่มั่นใจ5555 แต่มันมีวิธียกเลิกระบบนี้โดยไปตัดสายไฟออกบางเส้นออกแต่ผมยังไม่ได้ลองทำครับ

ระบบนี้มีจริงฮะ มาร์ชที่ขายไปแล้ว กับโน้ตคันปัจจุบันก็เป็น ผมใช้ OBD วัดเอาครับ

เวลาติดเครื่องใหม่ๆ ไฟอยู่ที่ 14.1-14.2 แต่พอใช้ๆไป เหลือ 13.5-13.7 ทั้งๆที่วิ่งทางไกลตลอด
แต่เมื่อถอนคันเร่ง เช่น วิ่งมาเร็วๆแล้วเจอรถติด ไฟกลับเด้งขึ้นไปที่ 14 กว่า พอแตะคันเร่งไฟจะเด้งกลับมาอยู่ 13 ปลายๆ

แต่ไม่ต้องทำอะไรนะครับ ปล่อยไว้ยังงั้น ปลายแบตฝั่งขั้วลบมีตัวคุมกระแสไฟอยู่ มาร์ชผมก่อนขายก็ใช้งานปกติ มีแค่เปลื่ยนแบตตอนปีที่ 3 เท่านั้น
ผมสายจอดครับ ครั้งนึงก็คลุมผ้าสามเดือน

ไม่เหมือนกับโตโยต้า ที่ไฟอยู่ 13 ปลาย แตะ 14 ตลอด ตอนให้ถอนคันเร่งหรือเหยียบสุด 180 ไฟก็ไม่เคยลงต่ำกว่านี้ครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2018, 11:56:10 »
ฮอนด้า นานสุดของผมคือ 20 เดือนครับ ไม่ถึง 2 ปี
นอกนั้นราวๆ 1.5 ปี ต้องเปลี่ยน 1 ลูก ยี่ห้อก็วนๆไป แต่ที่ใช้แล้วอยู่นานสุด ตอนนั้นรู้สึกจะเป็นโบลิเดนท์
ส่วนมาสด้า ตอนนี้ 14 เดือนแล้ว ยังปกติ คิดว่าไม่น่าจะเปลืองแบตเหมือนฮอนด้าครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2018, 12:58:23 »
เปลื่ยนตอนเริ่มมีอาการครับ

อย่างวีออสผมเพิ่งเปลื่ยนไปกลางปี
เดิมใช้ GS Super Diamond แบบไม่เติมน้ำกลั่น เบอร์ 46B24 ขนาด 45Ah

เปลื่ยนมาใช้ GS MXF-60 55B24 ขนาดเท่าเดิม แต่ไฟเพิ่มเป็น 50Ah ครับ

จริงๆแบตทนทานเป็นเรื่องดีครับ แต่ทนไปก็ไม่ดี ไดชาร์จจะลาโลกก่อน

ระบบนี้มีจริงฮะ มาร์ชที่ขายไปแล้ว กับโน้ตคันปัจจุบันก็เป็น ผมใช้ OBD วัดเอาครับ

เวลาติดเครื่องใหม่ๆ ไฟอยู่ที่ 14.1-14.2 แต่พอใช้ๆไป เหลือ 13.5-13.7 ทั้งๆที่วิ่งทางไกลตลอด
แต่เมื่อถอนคันเร่ง เช่น วิ่งมาเร็วๆแล้วเจอรถติด ไฟกลับเด้งขึ้นไปที่ 14 กว่า พอแตะคันเร่งไฟจะเด้งกลับมาอยู่ 13 ปลายๆ

แต่ไม่ต้องทำอะไรนะครับ ปล่อยไว้ยังงั้น ปลายแบตฝั่งขั้วลบมีตัวคุมกระแสไฟอยู่ มาร์ชผมก่อนขายก็ใช้งานปกติ มีแค่เปลื่ยนแบตตอนปีที่ 3 เท่านั้น
ผมสายจอดครับ ครั้งนึงก็คลุมผ้าสามเดือน

ไม่เหมือนกับโตโยต้า ที่ไฟอยู่ 13 ปลาย แตะ 14 ตลอด ตอนให้ถอนคันเร่งหรือเหยียบสุด 180 ไฟก็ไม่เคยลงต่ำกว่านี้ครับ

อาการด้านบนตอนแรกก็งง นึกว่าวัดโวล์ผมมันเมากาว เลยถอดทิ้ง เป็นแบบนี้เหมือนกันครับ

เรื่องสายจั๊มแบต เจอปัญหาเหมือนกันครับ ตอนแรกพวกเอาของตามห้างมาจั๊มให้ ไฟระบบกลับมา แต่สตาร์ทไม่ขึ้น
ต้องไปหาสายมาใหม่ ถึงจะสตาร์ทติด เดี๋ยวหาสายไฟที่โรงงานทำไว้ซักอัน เส้นใหญ่ๆทั้งนั้น  8)

คราวหน้าถ้าสตาร์ทแล้วไฟหน้าปัดวูบๆผมคงเปลี่ยนเลยหล่ะ อายคนมาจั๊มให้ ห้องเครื่องไม่ได้ล้างเลย - -
ขอบคุณทุกแนวทางครับ  ;D

ดูๆแล้วแบตรถยุโรปมันทนแท้ เป็นแบตแห้งรึปล่าวครับ หรือมันมีระบบพิเศษ ถนอมแบต

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2018, 13:09:32 »
ครบ 2 ปี ผมเปลี่ยนเลย ไม่สนอาการใดๆครับ

ยิ่งถ้าเป็นแบตติดรถ HONDA (ถ้าไม่ใช่ CRV ดีเซล) ผ่านปีผมก็เปลี่ยนแล้วกัน

แบตลูกไม่กี่ตังค์ผมถือว่า ซื้อความสบายใจครับ

จะมีลองลาก ก็ลูกปัจจุบันใน CRV เป็น Panasonic made in japan ผ่าน 2 ปีละ วัดค่า cca ล่าสุดจากศูนย์ ยังสูงกว่า standard มาก แล้วผมใช้เครื่องชาร์จแบต ชาร์จประจำ จะลองลากไปที่ 3 ปี ครับ

ออฟไลน์ jeafish

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2018, 14:13:19 »
รถคันแรกที่ใช้ Ford รุ่นก่อน Focus เปลี่ยนแบตทุกครั้งหลังจากสตาร์ทไม่ติด 555 คือ ต้องพ่วงแบตสักครั้งก่อน แล้วค่อยขับไปเปลี่ยนแบต แต่ละลูกมีอายุ 2+นิดๆ ปี
อีกคัน Camry Hybrid อันนี้แปลกใจมาก ใช้มา 5 ปีกว่า ไม่เคยต้องเปลี่ยนแบตลูกเล็กเลยสักครั้ง จนครบแสนกิโล แบตไฮบริดลูกใหญ่สิ้นชีพไปแล้ว จนเปลี่ยนใหม่ ใช้ไปอีกหลายหมื่นกิโล ก็ยังไม่ต้องเปลี่ยนแบตลูกเล็กเลย เข้าศูนย์ทุกครั้ง เขาเช็คสภาพแบตลูกนี้ให้ตลอด บอกว่ายังไม่ต้องเปลี่ยน

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2018, 14:54:27 »
ส่วนใหญ่2ปีกว่าผมก็เปลี่ยนแล้วครับ ยกเว้นAudi A8Lผมเพิ่งเปลี่ยนตอน7ปีทั้งๆที่ยังไม่มีอาการเพราะหวั่นๆว่าจะเดี้ยงกลางทางครับ ถือว่าใช้ได้นานที่สุดเท่าที่เคยเจอมาเลยครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2018, 15:43:18 »
ถ้ารถเข้าศูนย์ประจำ ก็ไม่น่าห่วงเท่าไหร่

แต่ถ้าไม่ค่อยเข้าศูนย์ ก็ไกล้ๆ 2 ปี ก็ควรวิ่งเข้าร้านแบต ให้เขาเช็คให้ได้ครับ เช็คฟรี(เท่าที่เจอฟรี) ครับ บางคันถ้ามีประวัติหมดก่อน 2 ปี ก็อาจจะต้องขยับมาตอนปีครึ่ง ครับ เพราะระบบรถแต่ละคัน ไม่เหมือนกัน

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2018, 15:50:25 »
Honda สามคัน ... ผมอุดหนุนศูนย์บริการประจำ อ่ะครับ

เขาจะมีเครื่องวัดโวลท์ ถ้ามีปัญหา เขาก็จะแจ้ง ... ไม่เกิน 2 เดือน ผมก็จะเข้าไปเปลี่ยน

แต่ถ้าครั้งไหน 18 เดือน แล้วแบตยังโอเคอยู่ ... ผมก็มักจะเปลี่ยน เพื่อกันไว้ก่อน

ไม่อยากกินข้าวลิง อ่ะครับ  :-[ :-[ :-[
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ mr_jub

• Full Member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2018, 19:20:02 »
ผมชอบไปซื้อแบต
ที่ยังไม่เสีย และค่อยมาฟื้นฟู
ยังใช้ได้อีกยาววววววววววว

และแบตติดรถป้ายแดงเนี่ย
สเปคค่อนข้างสูงมาก
กว่าจะขาย​ บ.รถได้มีเหนื่อย
แบตข้างนอกเนี่ย​  คนละเกรดเลย
๋รวมถึงแบตข้างนอก​ ที่หิ้วเข้า0ด้วย
ผมขี่แต่รถตัวเมีย

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2018, 19:32:28 »
ผมชอบไปซื้อแบต
ที่ยังไม่เสีย และค่อยมาฟื้นฟู
ยังใช้ได้อีกยาววววววววววว

และแบตติดรถป้ายแดงเนี่ย
สเปคค่อนข้างสูงมาก
กว่าจะขาย​ บ.รถได้มีเหนื่อย
แบตข้างนอกเนี่ย​  คนละเกรดเลย
๋รวมถึงแบตข้างนอก​ ที่หิ้วเข้า0ด้วย

จริง 100% ครับ

อย่างมาร์ชผมคันเก่า จอดคลุมผ้าสองเดือนบ้าง สี่เดือนบ้าง แต่แบตเตอรี่จากโรงงานประกอบก็ยังสตาร์ทได้ ใช้ๆไปไฟเต็มก็เข้าที่

พอเปลื่ยนลูกที่สอง ไซส์เดิม ยี่ห้อเดิม ทุกอย่างเหมือนเดิม และเปลื่ยนที่ศูนย์นิสสันด้วย เงื่อนไขใช้งาน .... ก็จอดคลุมผ้าแบบเดิมเหมือนกัน

แต่คราวนี้ไม่รอด สตาร์ทไม่ได้ ต้องจ้างร้านปากซอยถอดไปชาร์จใหม่

สู้แบตติดรถป้ายแดงไม่ได้จริงๆ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2018, 09:12:18 »
ผมเปลี่ยนตอนหมด  ::) ::) ::) ::)

ใช้บริการ เปลี่ยนนอกสถานที่  :P :P :P :P

ออฟไลน์ Freekick042

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2018, 16:12:15 »
civic ประมาณ1ปี7เดือนก็เปลี่ยนแล้ว ดูแค่เริ่มสตาร์ทยากก็ไม่อยากเสี่ยง

ออฟไลน์ ceberos

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2018, 18:47:19 »
จะเชื่อมั้ยถ้าบอกว่าจะครบ 3ปี ในสิ้นปี แบตแห้ง bosch

ทุกลูก 2ปีนิดๆตลอด ลูกนี้ย้ายแบตไปหลังรถอึดมากก

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2018, 09:31:44 »
จะเชื่อมั้ยถ้าบอกว่าจะครบ 3ปี ในสิ้นปี แบตแห้ง bosch

ทุกลูก 2ปีนิดๆตลอด ลูกนี้ย้ายแบตไปหลังรถอึดมากก

คิดอยู่เหมือนกันครับว ในห้องเครื่องมันร้อนสุดๆ มันมีผลต่อแบตแน่ๆ
แต่รถผมมันเล็กเนี่ยดิ hahaha เอาไปไว้ข้างหลังก็เต็มเลย

ออฟไลน์ twinmoon

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2018, 11:45:47 »
75amp DIN MF.   GS , BOSCH , Yuasa   ไม่เกิน2ปี
เปลี่ยนเป็น Panasonic MF.  ขึ้นปีที่4แล้ว

45amp GS แบบน้ำ ติดรถ
altis2012 ใช้ได้1.5ปี ดับสนิท
altis2014 ครบ 2 ปี 6 เดือน อาการยังดีอยู่  แต่บ.รถจับเปลี่ยนไปเมื่ออาทิตย์ที่แล้วตอนเข้าศูนย์สงสัยกลัวจอดกลางทาง

สรุปว่าดวงล้วนๆครับ
love me love my car