ผู้เขียน หัวข้อ: Porsche มือสอง vs Benz ป้ายแดง เลือกคันไหนดีคับ  (อ่าน 18228 ครั้ง)

ออฟไลน์ ttcl

• Sr. Member
Re: Porsche มือสอง vs Benz ป้ายแดง เลือกคันไหนดีคับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2018, 09:33:45 »
ถ้าเลือกในแง่ติดต่อธุรกิจ สามคันนี้ ชอบคันไหน เลือกคันนั้นได้เลยครับ
panamera , cls , s class ในแง่อื่นอาจต่าง แต่ในแง่ขับไปติดต่อธุรกิจ ไม่ได้ต่างกันครับ

เรื่องธุรกิจ ถ้าสเกลระดับนึงขึ้นไป ไม่ได้เล็กมาก เอาจริงๆ น้ำหนักในการตัดสินใจหลักๆดูกันที่ผลงานที่ผ่านมา มากกว่าครับ การจะติดต่อซื้อขายสินค้าหรือบริการอะไร เวลามาคุยมาพรีเซนต์งาน เล่าโปรเจค์ที่จะทำ ก็จะมีผลงานมาอ้างอิงว่าเคยทำงานนั้นงานนี้มาก่อน มีหลักฐานให้พิจารณา
อีกฝ่าย ก็จะตรวจสอบว่าเคยทำตามที่บอกจริงหรือไม่ แล้วจะโฟกัสที่ผลงานมากกว่าดูรถที่ขับมา

แชร์ประสบการณ์
คนที่บ้านทำธุรกิจอย่างหนึ่งอยู่ บางสัญญาก็มูลค่า 7-8 หลัก (จริงๆมูลค่าก็ไม่ได้เยอะมาก เพราะเป็นบริษัทนอกตลาดระดับกลางๆ ยังไม่ใช่มหาชน ถ้าระดับใหญ่กว่านี้ หรือระดับมหาชน มูลค่าแต่ละสัญญาจะมากกว่านี้เยอะครับ)
 รถที่ขับไปติดต่องาน มีตั้งแต่ honda crv gen4 , benz c class w203 , bmw 5 series e60 , jaguar xf , toyota alphard , porsche 911 นี่คือเจ้าของขับนะครับ ไม่ใช่พนักงาน แล้วแต่ว่าวันนั้นต้องขนอุปกรณ์อะไรไปแสดงให้ลูกค้าดู หรือ คันไหนว่าง แต่จะมีแฟ้มรวบรวมผลงานในอดีตไปให้ดู
แล้วลูกค้าก็ไม่ได้สนครับว่าขับรถอะไรไป ลูกค้าจะให้ความสำคัญกับผลงานในอดีตที่เคยทำ เพื่อดูว่ามีศักยภาพในการทำงานนั้นหรือไม่ อันนี้คือขั้นแรก ถ้าเห็นว่ามีศักยภาพ ขั้นต่อไปก็อยู่ที่การเจรจาสเปคและราคา ฯลฯ เพื่อใช้ในการตัดสินในการทำสัญญา

เวลามีคนมาเสนองานก็เช่นกัน การตัดสินใจดูตรงผลงานในอดีต สเปค ราคา ฯลฯ คือ แต่ละบริษัทในวงการนั้นๆก็จะมีข้อมูลกันอยู่ว่าบริษัทอะไรเคยทำงานไหนมาบ้าง

คือถ้ามีผลงานที่สามารถทำให้อีกฝ่ายเชื่อในศักยภาพได้ panamera , cls , s class จะขับคันไหนก็ได้ครับ

ถ้าขับไปมีตติ้งกับกลุ่มรถกัน ค่อยเลือกคันที่ตรงกับกลุ่มไป ;)

ออฟไลน์ Sit: )

• Hero Member
Re: Porsche มือสอง vs Benz ป้ายแดง เลือกคันไหนดีคับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2018, 09:38:00 »

...

คันไหนภาพลักษณ์ดีกว่าสำหรับติดต่อธุรกิจ และดึงดูดสายตาเพศตรงข้ามมากกว่า

ขอบคุณมากครับ

Porsche ได้จอดช่องSupercar ทุกครั้ง  CLS-Sclassโดนโบกไปจอดข้างตึกประจำ

ถ้าดึงดูดเพศตรงข้ามสาวๆวัยรุ่น พอกัน แต่ถ้าพวกสาวหากิน หรือมีอายุหน่อย หรือ พวกGold DiggerอาจจะมองPorsche มากกว่าครับ

เน้นดึงดูดเพศตรงข้ามวัยกระเตาะ ขับรถน่ารักๆครับ เดินเข้ามาคุยเล่นเลย เคยขับรถเต่า/มินิ ไปที่ต่างๆ
จอดอยู่ที่ลานจอด ตามปั๊ม ตามร้านอาหาร มีคนมาชวนคุยบ่อย ถามตัวรถ ชมน่ารัก  อะไรพวกนี้  แต่ ขับ997 มีแค่ตำรวจโบกให้จอดขอดูรถ กับลุงแก่ๆเดินมาขอดูในปั๊มครับ สองครั้งตลอด5ปีไม่มีใครมาชวนคุยครับ

คดีพลิก ไปหา โฟล์คเต่า หรือ มินิ กันดีกว่า
ซึ่งส่วนตัวผมชอบทั้ง เต่าและมินิ

ส่วนเจ้าของกระทู้ ผมว่าเลือกคันที่ชอบหละครับ จะเจรจาธุรกิจหรือแสดงสถานะ ก็ยิ่งเลือกคันที่ชอบหละครับ เพราะมันคือการแสดงความเป็นตัวเราออกมาให้เขาเห็น

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2018, 10:00:15 »
ถ้าใช้เหตุผล คงเป็น MB

ถ้าใช้อารมณ์ หรือยิ่งถ้ามี passion เรื่องรถมาเกี่ยวคงไม่พ้นเลือก porsche

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2018, 10:03:49 »
ทุกครั้งที่คุยงานไม่ว่าจะหลักสิบล้าน ร้อยล้าน ไม่เคยไปขอดูรถที่เค้าขับมาหาเลยครับ หรือต้องไปขอดูบ้างแล้ว

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2018, 10:44:35 »
ไป Porsche เหอะ

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2018, 14:15:28 »
เลือกที่ชอบครับ ซื้อมาขับ ไม่ใช่ซื้อมาโชว์ ถ้าจะซื้อมาโชว์ก็คงไม่มีความสุขในการใช้รถหรอกครับ

ออฟไลน์ หมีขับสี่

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2018, 14:38:44 »
มีงบขนาดนี้ Porsche เลยครับ ยิ่งดึงดูดเพศตรงข้าม ยิ่งชนะขาด ยกเว้นแต่สก๊อยที่ไม่รู้จัก Porsche อันนั้นคงดึงดูดไม่ได้ (เพราะรู้จักแต่ Benz อิอิ)

เป็นผมมีเงินขนาดนี้ ไม่ต้องมอง Benz ละครับ ยิ่งระยะหลังลงมาจับกลุ่มชนชั้นกลางด้วย มีเงิน2ล้านนิดๆก็ออกป้ายแดงได้ละ 8)
แต่ถ้าจะขับ Porsche ก็คงต้องมีเงินระดับที่ท่านมีนั่นแหละ ถึงจะดูแลๆได้สบายๆ

ออฟไลน์ mxmx

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2018, 20:47:52 »
คันไหนก็ได้ครับ รถไม่เกี่ยว

อยู่ที่คนครับ
เห็นด้วยคับ คุยงานก็อยู่ที่เนื่องานล้วนๆเกี่ยวอะไรกับรถ คนนึ่งขับ s คลาสมาข้อเสนอแย่ อีกคนขับวีออสมาข้อเสนอดี จะเลือกข้อเสนอของคนขับเบนเหรอคับ

ออฟไลน์ bodin

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2018, 21:55:57 »
บริษัทแห่งหนึ่งมาดีลกับผมไม่กี่หมื่นบาทท่านเล่นbenzมาจอดหน้าบ้านเลยอะ ;D ;D ;D

ขับอีโก้คาร์หรือมอไซด์มาผมก็ตกลงอยู่ดีครับเพราะข้อเสนอดีสุด รถไม่เกื่ยว

ส่วนผู้หญิง อยู่ที่หน้าตาคนขับ 8)

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2018, 07:19:30 »
ภาพลักษ์ไป Porsche ครับ
คนส่วนใหญ่มองว่าหรูกว่า แพงกว่า

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2018, 18:25:46 »
S ครับ สวยกริ๊บ  ;D ;D ;D ;D