ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นพี่ๆน้องๆในการเลือกรถยุโรปคันแรกหน่อยนะครับ  (อ่าน 7095 ครั้ง)

ออฟไลน์ wiriya1144

• Newbie
  • *
มีเงินเก็บ อยากซื้อรถยุโรปคันแรก ควรเริ่มที่คันไหนดีครับ

- c220d ตัว Avantgarde
- bmw x1 ตัวเริ่มต้น
- benz gla ตัวเริ่มต้น
- หรือรอ bmw g20 ดีครับ
- หรือไม่ควรแตะเลย ไปรถญี่ปุ่นดีกว่า

ข้อมูลเพิ่มเติม

- ผมโสด ไม่มีครอบครัว
- ไม่มีภาระหนี้สินครับ

กราบขอบพระคุณทุกความเห็นนะครับ

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
ถ้าใช้น้อย เล่น BMW ไหมครับ ซ่อมบำรุงฟรี 10 ปี หรือ 100,000 กม

รอ series 3 ใหม่ก็สวยดีนะครับ ไม่งั้นก็ถอยตอนนี้น่าจะขอส่วนลดได้มากอยู่ครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
รายได้ต่อเดือนเท่าไหร่ครับ เผื่อค่าซ่อมในอนาคตว่ามากพอไหม ต้องถามก่อนครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ andy_duf

• Full Member
มีรถญี่ปุ่นสำรองใช้หรือเปล่า
รถยุโรปอาจต้องซ่อมบ่อย+รออะไหล่นาน ถ้าจะมีเป็นรถยุโรปเพียงคันเดียว.. ไม่อยากแนะนำเลย
ถ้ารถคันเดียว ใช้โตโยต้าดีสุด

ออฟไลน์ whoami

ณ เวลานี้ bsi 10 ปีของ bmw มันยั่วยวนครับ

ถ้าเป็นผมจะไป x1 นะ แต่กัดฟันเอาตัว 20d ครับ

ออฟไลน์ CJ.

รอดู G20 ก็ดีครับ ถ้ารหัส 20d มาด้วยใช้สบายหายห่วงเลยล่ะ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ ariazero

• Sr. Member
เอาจากส่วนตัวผมถ้ารถยุโรปคันนี้คันเดียวในบ้าน
ถ้าอายุไม่มีผลกับการเลือกรถ  ไม่มีครอบครัว ไม่มีภาระ แต่อยากมีรถเป็นภาระชิ้นแรกก็ควรเลือกที่ "ใช่" นะครับ

ดูจากโจทย์ ต้องเป็นตัวแรก ถ้าอยากได้ยุโรป ก็ควรไปยุโรป
GLA vs X1 ผมเลือก X1 ครับ
มันเป็นSUV มากกว่าเข้าไปนั่งX1 ชอบมากกว่าเพราะกว้างกว่าครับ

C-Class vs Series 3
ถ้าชอบBenz ก็ถอยBenz ณ ตอนนี้เลยก็ได้นะครับ เผื่อติดใจเปลี่ยนModel อีกทีปี2021-2022 แถมลุ้นอีกว่าจะเอา diesel มาหรือ Hybrid จะกลับมา

Series 3 ตัวเก่าไม่เชียร์ รอ2019 เดียวก็มาใช้ยาวๆกว่าจะเปลี่ยนอันนี้ก็เชียร์สำหรับคนใช้ยาวๆครับอดทนรอนิดนึง

ถ้าซื้อมาจอดมากกว่าขับมีทางเลือกอื่นในการเดินทาง หรือว่าง่ายๆไม่ได้ใช้รถทุกวันไม่ต้องขนของทุกวัน แบบผมผมจะแนะนำ รถญี่ปุ่น เพราะว่าราคาเข้าศูนย์ถูกกว่า นานๆขับที

แต่ถ้าขับทุกวัน อยากอยู่กับมันทุกวันเลือกรถที่ชอบเลยครับ มีความสุข
 :-*
'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

PKS8

• บุคคลทั่วไป
รถยุโรป แนะนำให้ใช้อย่างน้อย C หรือ 3 ขึ้นไปนะครับ รุ่นต่ำกว่านี้กลัวว่าซื้อมาใช้แล้วจะผิดหวังเหมือบกับหลายๆท่าน ยิ่งถ้าเป็นคันแรกด้วย มองข้ามพวกรุ่น A หรือ 1 ไปเลยครับ

ออฟไลน์ ho-mannie

ต้องดูว่าการใช้งานใช้รถบ่อยไหมครับ ถ้าบ่อยควร(ควรมีอย่างยิ่ง) รถญี่ปุ่นสำรองนะคับ ไม่งั้นเกิดเข้า 0 แค่ไฟโชว์กว่าจะเช็คสาเหตุวิเคราะห์ได้นิ  บางทีหลายวันละครับ โดยเหตุผลง่ายที่ตอบลูกค้าคือ ต้องส่งเยอรมันวิเคราะห์ บางที2-3วันยังไม่รู้คำตอบเลยครับ คือรู้ว่าเป็นอะไรแต่ไม่รู้ว่าเกิดจากอะไร  จากใจคนใช้ยุโรปหลายๆคันมาตลอด ตอนนี้มีคันเดียว GLC พอแล้วครับ ที่เหลือใช้ญี่ปุ่นแทนละกัน

ออฟไลน์ the kit

MB กับ BM

ชม.นี้ BM น่าสนกว่าเพราะ ปห.มีค่อนข้างน้อยกว่าโดยเฉพาะตัวดีเซล

อยากใช้รถยุโรป ควรต้องมีรถสำรอง มีคันเดียว "ไม่อุ่นใจ"
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ joa123

g20 บวก bsi 10 ปีครับ ประทับใจแน่นอน

ออฟไลน์ flybigbear

สภาพการเงินพร้อมนะครับ มีเงินเหลือๆๆปีละ 200,000 บาท ไหม?

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
ตอนนี้ถ้ารีบใช้รถก็ C220d Avantgarde แต่ถ้ารอได้รอดู Serise-3 G20

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ขอแสดงความยินดีกับรถใหม่ล่วงหน้าเลยครับ อิอิ  :)

ออฟไลน์ spn

ตอนนี้ถ้ารีบใช้รถก็ C220d Avantgarde แต่ถ้ารอได้รอดู Serise-3 G20
ตามนี้เลยครับ ผมว่าซื้อทั้งทีควรเริ่มที่ C segment ไปเลย ซื้อ GLA หรือ X1 อาจมีโมเม้นขาดๆอะไรไปสักอย่าง เว้นแต่ชอบรถสไตล์นี้จริงๆ เก็บเงินเพิ่มอีกสักนิดรอจังหวะ GLC หรือ X3 ช่วงโปรดีๆ.ก็ไม่เสียหายครับ
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ vitavas

มีเพื่อนใช้ x1 แล้ว มีปัญหา drivetrain error แก้มาหลายศูนย์แล้ว ยังไม่หาย

ลองหาข้อมูลด้วย ก่อนตัดสินใจครับ ผมอ่านแล้วมีเยอะ ทั้งในไทยและต่างประเทศ

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

ผมเลือกเพราะชอบ แต่งสวย(ก็พอ)ใช้มา2ปี ไม่ได้จ่ายสักบาท(นอกจากของแต่ง) ของผมF30 เพราะมีBSI  ไม่เคยงอแง  ผมใช้ทุกวัน ๆ  ละ 180กม. ค่าใข้จ่าย นอกจาก บ้านที่ต้องจ่ายแล้ว อย่างอื่นก็จ่ายปกติ
 ถ้าชอบ BM MB ก็ซื้อเลยครับ เพราะเราใช้เราขับทุกครั้งจะมีความสุข ผมว่าเงินซื้อความสุขตรงนี้ได้

แต่ถ้าแนะนำ รอG20 เพราะมีBSI ตามข้างบนบอก
ผมซื้อเพราะBSI ล้วนๆครับ 5ปีไม่มีจ่าย

ออฟไลน์ bingoman

เอาเจ็บตัวน้อยสุด และ reliable ใช้ยาว บำรุงรักษาฟรี 10 ปี 1 แสนโล

เชียร์ BMW 320d ครับ F30 โฉมปัจจุบันนี่แหละ  ขอส่วนลดเยอะๆ  แล้วจะได้รถที่แทบไม่มีปัญหา เพราะมันโฉมเดิม ช่างซ่อมกันจนเซียนแล้วครับ

ผมใช้ 320i อยู่ มี BSI 5 ปี  ยังชอบใจเลย ตอนนี้ campaign ใหม่ได้ 10 ปี แสนกิโล  ผมว่าคุ้มมากๆ ยิ่งถ้าไม่วิ่งเยอะ ใช้ในเมืองเยอะๆ แบบผม  10 ปี ผมก็คงประมาณ 1 แสนโลพอดี

ออฟไลน์ หมีขับสี่

หลีกเลี่ยงรุ่น minimum ทั้งหลายครับ ยกเว้นท่านอยากได้แค่ชื่อแบรนด์

ออฟไลน์ wiriya1144

• Newbie
  • *
ขอบพระคุณทุกความเห็นนะครับ

ขอเรียนถามเพิ่มเติมว่า

- อย่าง C220d Avantgarde อีก 3 ปีข้างหน้าราคาจะตกมากไหมครับ
ถ้าไม่ชนหนักๆเลย ดูแลดีตลอด จะเหลือประมาณคร่าวๆที่เท่าใดครับ

- G20 มีโอกาสมาไม่เกินกลางปีหน้าไหมครับ

กราบขอบพระคุณครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ขอบพระคุณทุกความเห็นนะครับ

ขอเรียนถามเพิ่มเติมว่า

- อย่าง C220d Avantgarde อีก 3 ปีข้างหน้าราคาจะตกมากไหมครับ
ถ้าไม่ชนหนักๆเลย ดูแลดีตลอด จะเหลือประมาณคร่าวๆที่เท่าใดครับ

- G20 มีโอกาสมาไม่เกินกลางปีหน้าไหมครับ

กราบขอบพระคุณครับ

รถยุโรป 3 ปีมูลค่าจะเหลือประมาณ 60% ครับแบบวิ่งน้อย ถ้าแตะแสนโลเมื่อไหร่หายไปเยอะมากครับ

รักจะเล่นยุโรปอย่าสนใจราคามือสองเลยครับ ถ้าจะคุ้มจริงๆจังๆ ต้องใช้เป็นสิบปีครับ

ออฟไลน์ gobank01

โจทย์นี้เลือกที่ชอบเลยครับ

ออฟไลน์ bodin

จะเอาเก๋งหรือsuv เลือกให้ได้ก่อนครับ

ออฟไลน์ urangutang

หลังจากแต่ละความเห็น แล้วทำไม คห ส่วนใหญ่ถึงไม่แนะนำให้ใช้รถยุโรป ถ้าไม่มีรถญี่ปุ่นสำรองล่ะครับ แต่ในทางกลับกัน ถ้ามีรถคันเดียว ใช้รถญี่ปุ่นกลับสนับสนุนครับ

ออฟไลน์ rvsmart

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
หลังจากแต่ละความเห็น แล้วทำไม คห ส่วนใหญ่ถึงไม่แนะนำให้ใช้รถยุโรป ถ้าไม่มีรถญี่ปุ่นสำรองล่ะครับ แต่ในทางกลับกัน ถ้ามีรถคันเดียว ใช้รถญี่ปุ่นกลับสนับสนุนครับ
รถยุโรปเสียจุกจิกกว่าญี่ปุ่นเพราะ option เยอะ ระบบอุปกรณ์ต่างๆเยอะหว่า เอาง่ายๆ GLA ผม ไฟโชว์ เซนเซอร์เสีย จอดศูนย์ อยู่ 3 วัน e300hybrid   เรียกเข้าเปบี่ยนอะไหล่ทีนึงรอเป็นอาทิตย์
ถ้าใช้รถเป็นหลักคันเดียวเตรียมโหลดแอฟเรียก taxi ต่างๆติดมือถือไว้เลยครับ ได้ใช้บริการบ่ายๆยาวๆแน่ๆ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ 3ankok

ถ้าตามตัวเลือก ผมจิ้มc220d
แต่ถ้าใช้เอาสบายใจ ระยะยาว ผมขอเลือกรถญี่ปุ่นไปcamry2.5หรือ2.5 hybridครับผม
2008 city 1.5 (sold)
2010 civic fd 1.8 LPG (sold)
2012 almera 1.2 (sold)
2014 ninja zx10r
2018 mazda2 1.3 my18
2019 civic fc 1.8 mc
2020 pajero sport 2.4 4wd mc

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
รอG20 โมเดลใหม่อยู่ได้ยาวๆ

ออฟไลน์ BN`

เอาแบบสรุปเข้าใจง่ายเลยนะครับ

ถ้าชอบ Sedan ก็มี C220d กับ G20 สามารถเลือกตามความชอบได้เลยครับ ผมว่ามวยคู่นี้พอๆกัน

แต่ถ้าเลือก G20 ก็จะสดใหม่ได้นานกว่า เพราะเป็นรถโฉมใหม่ที่กำลังจะเปิดตัวครับ

สำหรับ SUV ผมขอตัด GLA ออก เพราะรถค่อนข้างแคบ และใกล้จะตกรุ่น ก็ยังพอเหลือ X1 ให้เลือกครับ

สำหรับ X1 ผมอยากจะแนะนำให้เพิ่มอีกนิดเลือกตัว 20d M Sport เพราะอัตราเร่งจะได้ไม่อืดครับ

สิ่งสำคัญคือเราต้องกำหนดให้ได้ก่อนครับว่าอยากได้รถ Sedan หรือ SUV

และสำหรับรถยุโรป ยังไงก็มีความจุกจิกมากกว่ารถญี่ปุ่นอยู่แล้วครับ ซึ่งเราก็ต้องรับจุดนี้ให้ได้ก่อน

แต่ถ้าอยากใช้ยาวๆสบายใจ ประหยัดค่าใช้จ่าย ก็มีหนทางเดียว คือ ซื้อรถญี่ปุ่นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2018, 20:23:24 โดย LED` »

ออฟไลน์ SM.

อย่าลืมเรื่องรถที่เหมาะกับการใช้งานด้วยนะครับ