ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษารถสตาร์ทติดยากครับ  (อ่าน 6083 ครั้ง)

ออฟไลน์ Amhere50th

• Newbie
  • *
ขอคำปรึกษารถสตาร์ทติดยากครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2018, 10:55:19 »
เป็น ranger 2010 2.5 tdci  วิ่ง 1แสนโล อาการคือถ้าเครื่องเย็นจะสตาร์ทติดยากครับ แต่ถ้าติดแล้ว สตาร์ทครั้งต่อไปปกติ  ขับอยู่ดีๆทุกวัน เช้ามาเป็นอาการเลย เบื้องต้นแก้ไขตามนี้ไปแล้วครับ แต่อาการยังเหมือนเดิม
1.เปลี่ยนหัวเผาแล้ว 4 หัว
2.รีเลย์หัวเผาให้อู่เช็คแล้วปกติ
3.แบตเปลี่ยนลูกใหม่แล้ว
4.เปลี่ยนกรองดีเซลแล้ว
วานผู้รู้ช่วยวิเคาระห์หน่อยครับ หมดไปเยอะยังไม่เจอตัวการเลย

ออฟไลน์ vitavas

• Full Member
Re: ขอคำปรึกษารถสตาร์ทติดยากครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2018, 11:21:09 »
เคยเจออาการนี้ กับรถรุ่นอื่น
 สาเหตุมาจาก วาล์วกักน้ำมันไหลกลับเสื่อม
ทำให้ไม่มีน้ำมันในรางหัวฉีด

เปลี่ยนก็หายครับ

อาจจะช่วยได้นะ

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
Re: ขอคำปรึกษารถสตาร์ทติดยากครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2018, 11:50:30 »
ประมาณความเห็นข้างบนอีกเสียง  แรงดันน้ำมันไม่พอจ่ายเข้าหัวฉีด  สาเหตุ  ไม่รู้ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2018, 11:55:49 »
 สาเหตุมาจาก วาล์วกักน้ำมันไหลกลับเสื่อม

ผมก็คิดว่าน้ำมันมันไหลกลับ แต่ไม่รู้มาจากตัวไหน เดี๋ยวจะลองให้ช่างเช็คดูครับ ขอบคุณมากครับ
สอบถามอีกนิด ผมกดแย็กตรงปั้มกรอง มันก็ยังติดยาก อันนี้ก็ยังเป็นได้ใช่มั้ยครับที่จะเป็นวาล์ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2018, 12:03:28 โดย Amhere50th »

ออฟไลน์ vitavas

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2018, 17:46:10 »

ผมก็คิดว่าน้ำมันมันไหลกลับ แต่ไม่รู้มาจากตัวไหน เดี๋ยวจะลองให้ช่างเช็คดูครับ ขอบคุณมากครับ
สอบถามอีกนิด ผมกดแย็กตรงปั้มกรอง มันก็ยังติดยาก อันนี้ก็ยังเป็นได้ใช่มั้ยครับที่จะเป็นวาล์ว

ไม่ทราบเลยครับ ขออภัยด้วย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2018, 18:25:27 »

ไม่ทราบเลยครับ ขออภัยด้วย
ไม่เป็นไรครับ  ขอบคุณมากๆ ครับ

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2018, 19:01:43 »
ถ้าทำตามที่ว่ามาแล้ว
ที่เหลือไล่จากง่ายไปหายาก
1. เปลี่ยนกรองเชื้อเพลิง (โซล่า)
2. ปั้มเชื้อเพลิง

ระหว่างที่ขับมีสะดุดบ้างไหม?

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2018, 20:16:16 »
ถ้าทำตามที่ว่ามาแล้ว
ที่เหลือไล่จากง่ายไปหายาก
1. เปลี่ยนกรองเชื้อเพลิง (โซล่า)
2. ปั้มเชื้อเพลิง

ระหว่างที่ขับมีสะดุดบ้างไหม?
ระหว่างขับไม่มีสะดุดเลยครับ กรองเชื้อเพลิงเปลี่ยนแล้ว ส่วนปั้มเชื้อเพลิงอู่เชคแล้วบอกปกติครับ แถวจังหวัดผมหาอู่ดีๆยากด้วย  :'(

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2018, 00:29:50 »
ขอบคุณข้อมูลดีดีครับ :)
ติดตาม อาการนี้ด้วยอีกคันครับ
FIESTA 1.5 4ปี ไมล์16x,xxx km. อาการเดียวกันเลย

ใช้ข้อมูลจากที่นี่ ไปถามในกลุ่ม เรื่องวาล์วกักน้ำมันไหลกลับ ยังไม่มีใครตอบครับ
เป็นอาการเฉพาะบางคัน
รถเก่าผม6ปี ไมล์24x,xxx ไม่เจอ
แต่รถแฟน 4ปี เจอ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2018, 10:49:46 »
ขอบคุณข้อมูลดีดีครับ :)
ติดตาม อาการนี้ด้วยอีกคันครับ
FIESTA 1.5 4ปี ไมล์16x,xxx km. อาการเดียวกันเลย

ใช้ข้อมูลจากที่นี่ ไปถามในกลุ่ม เรื่องวาล์วกักน้ำมันไหลกลับ ยังไม่มีใครตอบครับ
เป็นอาการเฉพาะบางคัน
รถเก่าผม6ปี ไมล์24x,xxx ไม่เจอ
แต่รถแฟน 4ปี เจอ
ของผมตอนนี้ชัดเจนแล้วว่าน้ำมันไหลกลับครับ เพราะตอนเย็นแย็กจนแข็ง ตื่นเช้ามาต้องแย็กอีก10กว่าครั้ง รอพรุ่งนี้จะเอาไปให้ศูนย์เช็คครับ ถ้าโชคดีไม่มีอะไรเสียคงได้เปลี่ยนแค่ยางโอริงตามจุดต่างๆ