ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนเฮดเดอร์อย่างเดียว ทำให้เเรงขึ้นไหมครับ  (อ่าน 11431 ครั้ง)

ออฟไลน์ Guy y

• Sr. Member
เปลี่ยนเฮดเดอร์อย่างเดียว ทำให้เเรงขึ้นไหมครับ เฮด 4 1 ต้น กลาง ปลาย เป็นยังไงบ้างครับ เปลี่ยนโดยไม่เปลี่ยนพักปลาย ทุกอย่างเดิม เสียงเครื่องดังขึ้นมากไหมครับ เครื่อง 1NZ
2010 VIOS

ออฟไลน์ tom46

• Hero Member
Re: เปลี่ยนเฮดเดอร์อย่างเดียว ทำให้เเรงขึ้นไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2018, 06:35:25 »
ถ้าได้คนคิดคำนวณท่อ ความยาวท่อ ดีๆ ท่อนที่เหลือจะทำให้เงียบก็พอได้อยู่ครับ (เท่าที่เคยถามมานะครับ) แต่ผมก็ไม่ได้ลองกับ แคทเดิม หม้อพักกลางเดิม หม้อพักปลายเดิม นะครับ ถ้าส่วนนี้กับของเดิมเลยไม่แน่ใจเหมือนกันครับ

ของผมทำ เฮดเดอร์ แคท อยู่ครบแต่เปลี่ยนมาเป็นของ magnaflow ลูกเล็กลงหน่อย หม้อพักกลางทำใหม่ให้ใบใหญ่เท่าที่พื้นที่จะทำได้ ส่วนหม้อพักปลายเป็นของแต่ง เสียงก็พอได้อยู่ครับไม่ดังเกินจนแบบรับไม่ได้

แต่จะแรงไหม ก็คงขึ้นอยู่กับคนจูนละครับ ทำพวกนี้อย่างไงควรการจูนตามไปด้วยนะครับ แล้วควรหาจุดเจาะท่อไว้สำหรับฝังหัวอ่าน afr ไว้ด้วยนะครับ คนจูนจะได้ทำงานได้ง่ายขึ้น เที่ยงตรงขึ้น จุดดีสุดก็ใกล้พอร์ทไอเสียที่สุดเท่าที่จะทำได้ แต่ถ้าไม่ได้ก็เอามาวัดก่อนเข้าแคทครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2018, 07:29:44 โดย tom46 »
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
Re: เปลี่ยนเฮดเดอร์อย่างเดียว ทำให้เเรงขึ้นไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2018, 07:27:51 »
หมายถึงเปลี่ยนแค่เฮดเดอร์ชิ้นเดียวเลยใช่ไหมครับ ไม่รู้จะใช่ที่ชาว vios เอาของ vitz มาใส่หรือเปล่า เคยเห็นผ่านตา+คอมเมนท์ว่ามีเรี่ยวแรงดีขึ้นทั้งต้นและกลาง
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2018, 08:10:43 »
คหสต. นะครับ
ในรถที่ใช้ ecu ควบคุม

เมื่อเราไปทำอะไรที่เกี่ยวกับระบบ ดูด อัด จุด คาย
ECU จะพยายามทำให้มันกลับสู่ค่าเริ่มต้นเสมอๆ

ดังนั้น เมื่อทำอะไรที่ทำให้ค่าการอ่านเพี้ยน ก็ควรจะ remap ใหม่นะครับ เพื่อให้ประสิทธิภาพออกมาดีที่สุด

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2018, 15:37:32 »
ผมก็มีแผนอนาคตว่าจะเปลี่ยนเฮด แต่ไม่เปลี่ยนพักกลางและปลายท่อครับ

เล็งของ เม้งเฮดเดอร์เอาไว้ เพราะดูแล้วทรงเหมือนของญี่ปุ่นแต่ราคาถูกกว่า

สาเหตุคืออยากแรงขึ้น แต่ไม่เอาเสียงลั่นครับ

ผมก็ยังสงสัยอยู่ว่า

เปลี่ยนเฮดท่อเดิม กับเฮดเดิมเปลี่ยนปลายท่อซิ่ง แบบไหนเสียงมันจะดังกว่ากัน

ถ้าเปลี่ยนเฮดท่อเดิมเสียงเบากว่า อันนี้ก็ถูกใจผมเลยครับ

ถ้าคุณ จขกท ทราบแล้วก็ขอโทษด้วยครับ ว่า

เปลี่ยนเฮดแล้วไม่จูนมันก็ขับได้ แต่ผมว่ามันจะไม่ปกติ ยังไงก็ต้องเอาไปจูนดี ๆ ครับ

ออฟไลน์ Pat.C

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2018, 15:57:57 »
เปลี่ยนเฮดเสียงจะแผดๆ นะครับ

ถ้าเปลี่ยนกลางกับพักปลาย ยังพอคุมให้เสียงทุ้มได้บ้าง ขึ้นอยู่กับซับใน

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2018, 21:44:50 »
ถ้าได้ของเเต่งตรงรุ่น หรือสูตรที่ถูกต้อง เเรงงขึ้นครับ รอบกวาดดีขึ้น  ลื่นขึ้น

เเต่ถ้าได้งานท่อมั่วๆไมไ่ด้คิดคำนวนสูตรมาอาจจะเเย่ ลง 

ถ้า 1nz เเนะนำจบกับเฮดเดอร์ vitz rs ครับ ราคา เบาๆ ตรงรุ่น ผ่านการคำนวนมาเเล้ว ไม่ต้องเสี่ยงกับสูตรมั่วๆร้านท่อ   

ขวา เดิมติดรถ ซ้าย  vitz rs  ขนาด ความยาวท่อนเเรก มิติต่างกันชัดเจนครับ