ผู้เขียน หัวข้อ: ถามความคิดเห็นทุกท่านครับ Ford Ranger Raptor  (อ่าน 21808 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nut_SK

• Full Member
Re: ถามความคิดเห็นทุกท่านครับ Ford Ranger Raptor
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 22:42:29 »
ถูกใจไม่มีคำว่าแพงครับ  8) 8) 8)
2015 Toyota Corolla Altis 1.8Esport

ออฟไลน์ rotaryman

• Hero Member
Re: ถามความคิดเห็นทุกท่านครับ Ford Ranger Raptor
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 22:48:21 »
ถ้าไม่นับข้อเสียที่เจอนะครับ
ด้านเทคโนโลยี.....ผมว่าคุ้มค่ามากครับ เครื่อง เกียร์ ช่วงล่าง มันดีที่สุดอยู่แล้ว
ด้านประโยชน์ใช้สอย.....ผมว่าถ้าไม่เอามาลุยตามวัตถุประสงค์ที่ออกแบบไม่คุ้มครับ
เดาว่า....น่าจะถามเพื่อความมั่นใจก่อนจะซื้อ ผมว่าถ้าไม่เดือดร้อนเรื่องงบ และไม่มีตัวเลือกอื่นในงบ ออกมาแล้วได้ใช้งานมันทุกวันจะถนนอะไรก็แล้วแต่ ชอบก็ซื้อไปเถอะครับ

ออฟไลน์ siamskunk

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 23:26:04 »
ขับทางเรียบด้วยจำนวนเงินพอๆ กัน คำว่าคุ้มน่าจะไปตกกับ Everest, Fortuner, Pajero มากกว่าครับ

แต่ถ้าเปลี่ยนเป็นถามว่า "เท่ห์มั๊ย ?" ตอบเลยว่าให้เต็ม 10

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 23:27:31 »
เคยขับของเพื่อนน้อง บนถนนเรียบมันธรรมดามากครับ
เด้งน้อยกว่าพวกแหนบนิดเดียว เข้าโค้งงั้นๆมีเสียวบ้างเพราะรถสูงมาก
อัตราเร่งผมลองจับเองประมาณ 10.08 วิ นั่ง 3 คน ก็โอเคกับรถกระบะ
ปรับโหมด Sport รู้สึกเสียงเครื่องดุดันขึ้น

แต่ดูจากส่วนต่างราคาแล้ว เอากระบะธรรมดาก็ได้

ผมคิดว่าเสียงจะมันกว่านี้ซะอีก

ดีเซล เสียงได้ประมาณนี้บุญแล้วครับ
ถ้าไม่ใช้ mode Sport หรือ Baja นี่จะเงียบกว่านี้เยอะครับ
ตอนอัดคลิปข้างนอกน่าจะดังมาก รถมอไซค์เลนข้างๆถึงขั้นหันหลังกลับมาดูหลายคน
เป็นรถเก็บเสียงดีเลย เงียบกว่า Camry TNGA อีกครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Noncyclopedia

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 23:45:54 »
คำถามนี้ง่ายไปครับ

ต้องถามว่า. รถคันไหน. คุ้มค่า?

จะได้รุ้เลยว่า.  แต่ละคนมองความคุ้มค่าในแง่ไหน

คนตอบว่า มิราจ. มองอะไรคุ้มค่า
ตอบว่า bt50 คุ้มอะไร. ตอบว่า Aston Martinคุ้มอะไร. ฟอจุนเนอรคุ้มอะไร
ตอบว่า ปาเจโร่. คุ้มอะไร เฟียสต้าคุ้มอะไร

กลับมาที่คำถาม. แรปเตอร์ราคานั้น.   สำหรับผม คุ้มครับ

คำถามง่ายเกินไปคืออะไรครับ ต้องถามให้ตอบยากๆเหรอครับ งงครับ??

แค่อยากรู้ความคิดแต่ละท่านเท่านั้นเองครับ ขอบคุณครับ

Didn’t you see my answer?

ออฟไลน์ Lucky_suby

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2018, 04:34:44 »
คำถามนี้ง่ายไปครับ

ต้องถามว่า. รถคันไหน. คุ้มค่า?

จะได้รุ้เลยว่า.  แต่ละคนมองความคุ้มค่าในแง่ไหน

คนตอบว่า มิราจ. มองอะไรคุ้มค่า
ตอบว่า bt50 คุ้มอะไร. ตอบว่า Aston Martinคุ้มอะไร. ฟอจุนเนอรคุ้มอะไร
ตอบว่า ปาเจโร่. คุ้มอะไร เฟียสต้าคุ้มอะไร

กลับมาที่คำถาม. แรปเตอร์ราคานั้น.   สำหรับผม คุ้มครับ

คำถามง่ายเกินไปคืออะไรครับ ต้องถามให้ตอบยากๆเหรอครับ งงครับ??

แค่อยากรู้ความคิดแต่ละท่านเท่านั้นเองครับ ขอบคุณครับ

Didn’t you see my answer?

ก็เห็นนะครับ ว่าตอบดีๆก็ได้ ไม่เห็นต้องเปิดว่าคำถามยากหรือง่ายอะไร ผมแค่อยากทราบความเห็น และก็เห็นตอบแล้ว ถึงขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2018, 04:36:44 »
ขอขอบคุณทุกคำตอบครับ เดี๋ยวขอไปลองขับเทียบ Wildtrack กับ เจ้านี่ดู เพื่อตอบข้อสงสัยตัวเอง แต่แนวโน้มน่าจะโดนแหละครับ ขอบคุณมากๆครับ

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2018, 06:05:44 »
สมรรถนะ การใช้งานเดินทางต่างจังหวัดบนถนนเรียบๆเป็นส่วนใหญ่
---ด้วยเทคโนโลยี่ปัจจุบัน ใช้ได้สบายมากครับ

ปัญหาต่างๆที่เกิดขึ้น
---ยังตอบยาก เพราะรถยังใหม่ แต่ดูแล้วบริษัทแม่ ก็ไม่ได้ละเลยหรือนิ่งนอนใจ ประเด็นนี้ ถ้าไม่โชคร้ายเจอรถ defect มากๆ ผมว่าก็ผ่านนะครับ

และท้ายสุด ความคุ้มค่ากับเงินที่จ่ายไปครับ
---ถ้าเป็นรถคันเดียว ใช้งานแบบถ้าเสียซ่อมนาน เป็นปัญหากับชีวิตการทำงาน หรือครอบครัว ก็ต้องแนะนำว่าไว้เป็นคันที่ 2 น่าจะดีกว่า
---ถ้าเป็นคันที่ 2 แล้วชอบแนวนี้จริง เป็นผมๆซื้อ เพราะหล่อ ไม่เหมือนใครดีครับ
---ถ้าเป็นคันที่ 2 แต่ยังไม่รู้แนวที่ตัวเองชอบจริงๆ เป็นผมก็จะลองเทียบกับเก๋ง SUV อื่น ในงบเดียวกัน เพื่อดูใจตัวเองให้แน่ใจก่อนครับ

คุ้มค่าในความคิดผู้ให้ความเห็นครับ คุ้มผม กับทุกท่านคงไม่เหมือนกันครับ แค่อยากทราบแนวคิดหลายๆคนครับ ขอบคุณครับ
---คำว่าคุ้มค่าผมว่าต้องลงไปถึงเงินในกระเป๋าครับ ถ้าเงิน ล้านปลาย เป็นเงินก้อนเล็กๆสำหรับผู้ถาม ความคุ้มค่ามันจะมีมากขึ้น เพราะไม่ซีเรียส ไม่มีความคาดหวังมาก ก็จะมีความคุ้มในแง่ความรู้สึกได้ง่ายกว่า  แต่ถ้าไม่ใช่ มันเป็นเงินเกินครึ่งหรือเกือบทั้งหมดของเงินเก็บ ถ้ามีอะไรขึ้นมา มันจะเครียดครับ เหมือนไปกินอาหารแพงๆ สำหรับบางคนเงินเหลือๆ กินแล้วฟิน แต่หลายคนมีเงินพอกิน แต่กินแล้วเสียดาย แบบนี้ผมว่าก็ไม่คุ้มแล้ว เปรียบกับรถก็คงพอใช้เป็นแนวทางได้บ้าง ถือว่าแลกเปลี่ยนความเห็นกันครับ

ขอบคุณมากครับ ชอบคำตอบครับ ชัดเลย 😁😁

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2018, 06:56:39 »
รถแบบนี้ ชอบก็ซื้อครับ

ออฟไลน์ siwakorn

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2018, 08:10:07 »
สำหรับผมคิดว่าไม่คุ้มครับ ราคานี้ถ้าชอบค่ายนี้ผมเล่น everest 4x4 ดีกว่า ถ้ามีผู้โดยสารและเน้นวิ่งถนนดำหรือลุยนิดหน่อย แต่ถ้าเน้นบรรทุกแล้วยังชอบค่ายนี้ผมไป ranger เพราะเอา raptor มาบรรทุกมันก็ไม่ใช่เรื่อง บรรทุกถ้าของเยอะหรือหนักเราก็ไม่วิ่งรูดทางขรุขระเร็วๆอยู่แล้ว

ออฟไลน์ max-ns

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2018, 08:39:53 »
มีตังพอชอบผมซื้อครับไม่ต้องหาเหตุผลอื่น ผมเคยรอ T6 เต็มๆ9เดือนที่รอเพราะชอบไม่มีเหตุผลอื่น

ออฟไลน์ Anusorn TT

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2018, 09:06:50 »
ความคุ้มของผมคือ
WT ราคา 1.2 ล้าน RT ราาคา 1.7 ล้าน เงินครึ่งแสนที่เสียไปถ้าซื้อ WT มาแต่งยังทำได้ไม่เท่า RT ครับ

อีกอย่างถ้าชอบก็จัดครับ สำคัญ​กว่าคำว่าคุ้มหรือไม่คุ้ม เพราะถ้าไม่จัดแล้วมาหันมองตอนคนอื่นขับมันผ่านไปมันโคตรเสียดายครับ

ทั้งหมด​ความเห็นส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2018, 09:24:33 »
คุ้มไม่คุ้ม มันอยู่ที่เอาอะไรมาวัด

ลองไปอ่านที่ผม test raptor เทียบกับ Triton ก่อนไมเนอร์ เทียบกับ Dmax ดู หน้า 2 นะ

http://community.headlightmag.com/index.php?topic=60971.0
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ aun014

• **
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2018, 10:06:39 »
ถ้าวิ่งทางเรียบเป็นส่วนใหญ่ในงบที่เท่ากันผมอาจเอนไปทาง Everest มากกว่า Raptor นะครับ แต่หากมีการขนสัมภาระด้วยและต้องการความมั่นใจในการขับขี่ที่อาจจะเจอทางแบบดีบ้างแย่บ้างในงบเท่านี้ Raptor ก็เป็นตัวเลือกที่ดีครับ

ปัญหาต่าง ๆ ที่เกิดขึ้น ลองหาอ่านตามคลับดูครับหลัง ๆ ฟอร์ดก็ดูมีการปรับปรุงให้ดีขึ้นมาพอสมควรการแก้ปัญหาดูจะรวดเร็วขึ้นส่วนระยะยาวก็ต้องลุ้นกันไป

ความคุ้มค่าถ้าเลือก Raptor หากชอบตัวนี้คุ้มครับ ผมชอบรายละเอียดภายในหลาย ๆ ส่วนของ Raptor มากกว่าตัว Wildtrack หากเผื่อลุยช่วงล่างก็ดีกว่าของ Wildtrack แต่ถ้าขับในเมืองเป็นส่วนใหญ่แบบผมจะเลือกจบกับ everest ครับ

ออฟไลน์ Songchan

• **
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2018, 10:36:23 »
 :D 555 ประเด็นคือ จขกท. แค่อยากทราบแนวคิดเกี่ยวกับเจ้า Raptor เท่านั้นแหละ  ตัวอื่นไม่เกี่ยว คันไหนคุ้มกว่าก็ไม่เกี่ยว

ส่วนตัวผม สถานะแบบผม Raptor ราคานี้  ไม่คุ้มในทุกแง่ทุกด้านครับ  แม้แต่ในแง่ของทางใจ ความชอบ ความเท่
ถ้าคิดปัญหาหลังซื้อด้วยแล้ว ไม่คุ้มครับ  แม้แต่มีเงินเหลือๆ ล้นๆ ก็ตาม ชัดๆ ฟันธงสำหรับผม

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2018, 10:56:45 »
สำหรับผมไม่ชอบเท่าไหร่เลยไม่คุ้ม  แต่ถ้าใครชอบ+มีตังก็รีบจัดได้เลย เพราะมันเป็นเจ้าพ่อรถ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 28, 2018, 11:05:50 โดย Activehybrid »

ออฟไลน์ aum_nattha

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2018, 11:23:01 »
ถ้าผมคิดจะซื้อกระบะมาใช้ซักคันนึง ผมก็จะเลือก Raptor นี่แหละครับ ไปลองขับมาถือว่าประทับใจช่วงล่างมากๆ ไม่ค่อยรู้สึกว่าขับกระบะเท่าไรครับ เหมือนๆ กำลังขับ Everest อยู่ นุ่ม หนึบ กลมกล่อม ;D
MB E280 V6 3.0 AV W211 FL
MB E280 I-6 W124
LEXUS RX300 V6 (XU35)
Citroen Xantia 2.0i Exclusive
Volvo S 90 (960) 3.0L I-6
BMW E12 520 M20 Inline 6
Ford Focus 1.8Ghia
Honda Jazz GE

Bike : Honda Goldwing F6B 1,800 Boxer 6 สูบ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2018, 11:44:59 »
สำหรับผม มันจะคุ้มค่าเมื่อซื้อป้ายแดงได้ในราคา 1.5 ครับ  ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ watprem

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2018, 17:34:58 »
เห็นแถวรังสิตวิ่งกันหลายคันนะครับ
ล้านเจ็ด ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา ผมก็ซื้อ
ราคาพอพอกับ พีพีวี ตัวทอป หรือแพงกว่านิดหน่อย
แต่รถมันสวย ทุกอย่างมันลงตัว คือไม่ต้องไปแต่งเพิ่มเลยก็ได้
เก็บเงินไว้รอเปลี่ยนโช็คกับยางก็พอแล้วครับ

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2018, 17:58:42 »
 8) 8) 8)....10 speed Raptor โก้ดีครับ แต่ผมไม่ซื้อหรอก ใช้กระบะแค่บรรทุกของไปให้ถึงที่หมาย เลยจ่ายค่ากระบะคันใหม่แค่ไม่เต็ม 6 แสน พอแล้ว กระบะบรรทุกสินค้าคันละกว่าล้าน คงมีแต่บ้านเราเท่านั้นละ ผม มะโนเอาเองนะ :-X

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2018, 22:34:12 »
ถ้าขับบนทางเรียบเป็นหลัก ผมคิดว่ายังไม่คุ้มครับ

ออฟไลน์ หมีขับสี่

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2018, 15:11:43 »
ซื้อแล้วหล่อ ดูรวย ผมว่าคุ้มนะ แถวที่ทำงานผมมี 2 คัน เหลียวมองตามเวลาผ่านตลอด

ออฟไลน์ onbit40

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2018, 17:07:59 »
มันก็เป็นกระบะราคาแพง เอาไว้ข่มกระบะญ๊่ปุ่นบ้านๆ ใช่ซื้อเพื่อความซะใจ ฮ้าๆ

อย่าลืมว่า เมืองไทยเป็นอันดับ 1 ตลาดกระบะของโลก