ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้อะไรแงะเลนส์ไฟเก๋งไฟแผนที่ดีครับ ที่ไม่ทำให้เกิดรอยขีดข่วน  (อ่าน 10689 ครั้ง)

ออฟไลน์ final

• Sr. Member
รถ Honda Jazz GK ครับ เลนส์ครอบไฟเก๋งไฟแผนที่มันต้องใช้อะไรแงะเข้าไปถึงจะเอาออกได้ แต่กรอบโคมไฟเสี่ยงเป็นรอยมาก ตอนนี้มี 2 ตัวเลือกที่นึกออกคือ
1.ไขควงเช็คไฟแปะเทปพันสายไฟ (แต่ด้วยความที่วัสดุมันเป็นเหล็ก จะทำให้พลาสติกเป็นรอยรึเปล่า)
2.พลาสติกอะไรก็ได้ที่แบนๆ (แต่จะเป็นอะไรดีที่แบนและแข็งพอจะแงะได้ แข็งไปจะเป็นรอยรึเปล่า)

ใครเคยมีประสบการณ์ช่วยแชร์หน่อยครับ ว่าใช้อะไรแงะ และผลเป็นไงเป็นรอยรึเปล่า ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 27, 2018, 18:07:25 โดย final »

ออฟไลน์ kimmeng21

• Hero Member
บัตรเครดิตใบเก่าๆที่ไม่ใช้แล้วคับ เสียบแล้วงัดได้เลย
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ Forty-NineRS

• Full Member
  • Mister.G
ผมใช้ฟุตเหล็กพันกระดาษกาวแล้วงัดครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
ผมใช้ไขควงซ่อมนาฬิกาที่เป็นไขควงเล็กพันผ้าแล้วแงะออกครับ แงะชิวๆเลย

ออฟไลน์ Prapan

• Jr. Member
  • **
ผมซื้อตัวสำหรับแกะคอนโซลมาใช้เลยครับ แบบนี้ พลาสติกมันอ่อน ไม่ทำให้เป็นรอย งัดส่วนที่แน่น ๆ บางทีก็ทำให้เครื่องมือมันงอ แต่ก็ยังดีกว่าคอนโซลเป็นรอย ลองหาของดี ๆ ดูครับ

https://www.lazada.co.th/products/4-car-door-body-trim-panel-dash-center-console-installation-remover-tools-kit-i143705376-s165664952.html?spm=a2o4m.searchlist.list.8.1416656707oPov&search=1

ออฟไลน์ SRY

ไม่รู้สิ รถรุ่นผม แค่เอามือแกะก็ออก มันมีร่อง

ออฟไลน์ tleema

ผมสั่ง ลาซา..... มาแงะเปลี่ยนหลอดไฟในเก๋ง CRV น่าจะเหมือนกับ Jazz นะครับ

ออฟไลน์ diow_1991

ไขควงหัวแบนเล็กๆครับ แล้วเอาผ้าหุ่มส่วนปลาย แล้วค่อยๆงัดออก

บัตรเครดิตใบเก่าๆที่ไม่ใช้แล้วคับ เสียบแล้วงัดได้เลย

เดี๋ยวต้องลองครับ

ผมใช้ฟุตเหล็กพันกระดาษกาวแล้วงัดครับ

ผลเป็นไงบ้างครับ เป็นรอยมั้ย

ผมใช้ไขควงซ่อมนาฬิกาที่เป็นไขควงเล็กพันผ้าแล้วแงะออกครับ แงะชิวๆเลย

แงะออกแล้วเกิดรอยมั้ยครับ
ผมซื้อตัวสำหรับแกะคอนโซลมาใช้เลยครับ แบบนี้ พลาสติกมันอ่อน ไม่ทำให้เป็นรอย งัดส่วนที่แน่น ๆ บางทีก็ทำให้เครื่องมือมันงอ แต่ก็ยังดีกว่าคอนโซลเป็นรอย ลองหาของดี ๆ ดูครับ

https://www.lazada.co.th/products/4-car-door-body-trim-panel-dash-center-console-installation-remover-tools-kit-i143705376-s165664952.html?spm=a2o4m.searchlist.list.8.1416656707oPov&search=1

แบบนี้ผมมีอยู่ชุดนึง แต่เหมือนมันจะหนากว่าร่องที่แงะอ่ะครับ เดี๋ยวลองจิ้มๆดูอีกที

ออฟไลน์ Freekick042

civic ผมใช้ไขควงแบนหุ้มผ้าครับ

ออฟไลน์ ~BK นะแจ๊ะะะะะ~

นังออสผมใช้มือเปล่าก็งัดออกนะครับ
~~