ผู้เขียน หัวข้อ: แก้ปัญหาเรื่องครูดพื้นยังไงดีครับ Camry hybrid ปี 16  (อ่าน 16136 ครั้ง)

ออฟไลน์ MR.Queen

• Newbie
  • *
สวัสดีเพื่อนสมาชิกครับ พอดีผมใช้ camry hybrid MY 16 รถเดิมไม่ได้แต่งอะไรเป็นพิเศษครับ

- มีคำถามอยู่ว่า เมื่อนั่ง 4 ท่าน มีสัมภาระใส่ท้ายไปด้วย ตัวรถเตี้ยครับ เวลาไป ตจว. ไม่รู้ทางมีเนินก็ครูดกันไป ทีนี้นั่งเครียดเลย

- ผมลองเอานิ้วมือสอดช่องบังโคลนล้อหน้าสอดได้ 4 นิ้ว ล้อหลังสอดได้ 3 นิ้วมือ

ผมเลยคิด 2 แบบครับ

แบบที่ 1 - ทำใจไม่ต้องไปทำอะไร ค่อยๆเอียงขึ้นแบบรถแต่ง หรือไม่ก็จอดกลับรถหาทางอื่น

แบบที่ 2 - ใส่ coil spring spacer รอง 1 นิ้วที่เบ้าโชค ทำให้ไม่เสียค่า K ของช่วงล่างเดิมจากโรงงาน

ปล. ภาพด้านบนคือภาพที่ไม่มีคนอยู่ในรถ เป็นแค่ตัวรถเปล่าๆจอดบนเนินเล็กๆครับ ถ้านั่ง 4 คน + ขนของไปเที่ยวนี่ครูดแน่ๆ

ปล2.เคยไปอิมพีเรียวสำโรง แค่เนินลูกระนาดนั่ง 5 คนของนิดเดียวก็ขูดแล้ว เหนื่อยใจมากๆ

ปล3.skirt ไม่ได้ขูดนะครับขูดที่ใต้ท้องรถ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 27, 2018, 19:15:36 โดย MR.Queen »

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

• Hero Member
Re: แก้ปัญหาเรื่องครูดพื้นยังไงดีครับ Camry hybrid ปี 16
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 19:11:04 »
มันเป็นเพราะฐานล้อยาวละมั้งครับ ล้อหน้าขึ้นแล้ว ล้อหลังยังไม่ขึ้นก็คงติดท้อง ลองตะแคงขึ้นดูครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

• Newbie
  • *
Re: แก้ปัญหาเรื่องครูดพื้นยังไงดีครับ Camry hybrid ปี 16
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 19:12:58 »
มันเป็นเพราะฐานล้อยาวละมั้งครับ ล้อหน้าขึ้นแล้ว ล้อหลังยังไม่ขึ้นก็คงติดท้อง ลองตะแคงขึ้นดูครับ

ใช่ครับ มีที่บ้านใช้ accord ไปถามเขาก็บอกขูดต้องค่อยๆเอียง แต่เขาขับแค่ 1 คน ของผม นั่ง 4 + ของ  :(

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 19:21:01 »
ผมใช้วิธีตะแคงครับ

แต่บางทีไม่ทันก็ปล่อยครูดไป เพราะส่วนที่ครูดมันเป็นส่วนกันชน ยืดหยุ่นอยู่แล้ว

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 19:44:06 »
มันครูด เพราะ ใส่สเกิร์ต หรือป่าวครับ

pulsar ผมนี่ ตอนเดิมๆ ไม่มีสเกิร์ตใดๆ ลงบ้านแรงๆ ปลายท่อไอเสีย ก็ครูดละ

นี่จับโหลดลงมาอีกนิ้วนึง ต้องเอียงๆลง เป็นรถที่ ห้ามไปห้าง จะไปไหนต้องเช็คเส้นทางก่อนตลอด อารมณ์เหมือนสมัยขับ civic fd โหลดเตี้ยเลย

ออฟไลน์ jbrc

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 20:52:08 »
ใส่สเปรเซอร์รองบนสปริง  แบบที่รถติดแก๊สใส่  ใส่เข้าไป 1 นิ้ว จบเลย  นิ่มเท่าเดิม  แต่สูงเพิ่มขึ้นครับ

ออฟไลน์ Harem

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 21:19:28 »
ใส่ล้อ 18 ยาง 235 50 18

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 21:42:06 »
ใส่สเปรเซอร์รองบนสปริง  แบบที่รถติดแก๊สใส่  ใส่เข้าไป 1 นิ้ว จบเลย  นิ่มเท่าเดิม  แต่สูงเพิ่มขึ้นครับ

มันจะมีเสียงดังไหมครับ ปกติมันจะมียางรองเบ้าแต่ถ้าใส่ spacer ก็ต้องถอนยางรองเบ้าจากโรงงานออกรึเปล่าครับ ทีนี้จะเกิดเสียง อี๊ดๆ อ๊าดๆ

ออฟไลน์ berm

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 22:27:10 »
รุ่นนี้จริงๆท้องสูงนะครับ ที่บ้านใช้รุ่นนี้กับ acv30 ดูเผินๆ ยังไง acv30 ก็สูงกว่า

แต่เอาจริงๆ ตอนทำทางขึ้นบ้านใหม่ ลองถอยขึ้นดูปรากฎว่า avv50 ท่อไอเสีย

ตรงกลางรถดันห่างจากพื้นมากกว่าตัว acv30 ซะอย่างงั้น แต่หน้ารถนี่เตี้ยกว่า

Acv30 ชัดเจน (ผมว่าครูดที่ชุดแต่งมากกว่าครับ ท่อครูดไม่น่าใช่ คันที่บ้าน

เดิมๆ ไม่ติดอะไรเพิ่ม ผมเคยนั่งกัน 6 คน ยังไม่เคยครูดสักเนินเลย )

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 22:36:34 »
รุ่นนี้จริงๆท้องสูงนะครับ ที่บ้านใช้รุ่นนี้กับ acv30 ดูเผินๆ ยังไง acv30 ก็สูงกว่า

แต่เอาจริงๆ ตอนทำทางขึ้นบ้านใหม่ ลองถอยขึ้นดูปรากฎว่า avv50 ท่อไอเสีย

ตรงกลางรถดันห่างจากพื้นมากกว่าตัว acv30 ซะอย่างงั้น แต่หน้ารถนี่เตี้ยกว่า

Acv30 ชัดเจน (ผมว่าครูดที่ชุดแต่งมากกว่าครับ ท่อครูดไม่น่าใช่ คันที่บ้าน

เดิมๆ ไม่ติดอะไรเพิ่ม ผมเคยนั่งกัน 6 คน ยังไม่เคยครูดสักเนินเลย )

ผมก้มดูใต้ท้องรถเมื่อกี้ ต่ำกว่าชุดแต่งนิดนึงนะครับ ไม่รู้ตาผมไม่ดีหรือเพราะว่าแบตเตอร์รี่ท้ายทำให้มันเกิน skirt มา

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 23:09:53 »
ก่อนหน้านี่เป็นไหม?
เพิ่งเป็นหลังใส่ชุดแต่งรึเปล่า

หรือใส่มานานแล้วแต่เพิ่งเป็น
นั่งคนเดียวครูดไหมครับ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 23:38:53 »
ก่อนหน้านี่เป็นไหม?
เพิ่งเป็นหลังใส่ชุดแต่งรึเปล่า

หรือใส่มานานแล้วแต่เพิ่งเป็น
นั่งคนเดียวครูดไหมครับ

ลองถอดสเกิร์ตออกก่อนครับ แต่อาจจะไม่สวย

ไม่งั้นก็ตะแคงเอาครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2018, 00:03:02 »
อาจเป็นที่สเกิร์ตครับ ผมใช้รุ่น 2.0 Ex 2016 ชุดแต่งจากโรงงาน นั่ง 4 คนมีสัมภาระบ่อยๆ ไม่เคยครูดพื้นครับ

ตอนไปลองขับ 2.0 Ex 2015 (ตอนเทสนั่ง 5 คน รวมเซลครับ) เจอลูกระนาดขนาดมหึมา เซลบอก 'ไม่ต้องชลอครับเข้าไปได้เลยผมเคยเผลอไปทีนึงไม่เป็นไรครับ' เลยกล้าๆกลัวๆลุยซะ ไม่ครูดด้วยครับอึ้งมากตอนนั้น

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2018, 00:10:56 »
สมัยใช้เทียน่าตัวแรก ครูดที่ท้องเวลาขับมอเตอร์เวย์แล้วจั๊มลงสะพานแรงๆ นั่นขับคนเดียวด้วยนะครับ รถฐานล้อยาวและช่วงล่างนุ่มนิ่มเลยเป็นงั้น แคมรีที่บ้านผมมีโฉมเดียวกับคุณแต่ไม่ใช่ไฮบริด ไม่ขูดนะครับ เป็น Extremo '13
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2018, 07:52:18 »
น่าจะเพราะสเกิตนะครับ
ผมใช้เทียน่าก็ไม่มีปัญหานี้นะกับถนนทั่วไป ของผมเดิมๆ

ออฟไลน์ XaNaX

• Sr. Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2018, 08:46:11 »
มันครูด เพราะ ใส่สเกิร์ต หรือป่าวครับ

pulsar ผมนี่ ตอนเดิมๆ ไม่มีสเกิร์ตใดๆ ลงบ้านแรงๆ ปลายท่อไอเสีย ก็ครูดละ

นี่จับโหลดลงมาอีกนิ้วนึง ต้องเอียงๆลง เป็นรถที่ ห้ามไปห้าง จะไปไหนต้องเช็คเส้นทางก่อนตลอด อารมณ์เหมือนสมัยขับ civic fd โหลดเตี้ยเลย
น่าจะตามนี้นะครับ น่าจะเป็นเพราะใส่สเกิร์ต ของผมไม่เป็นนะ นั่ง 4นั่ง 5ก็ไม่เห็นครูด
ปล.ของผมก็ Camry HV MY16

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2018, 10:51:58 »
ทำใจครับของผมเจอประจำ ต้องค่อยๆ หยอด เอียง ช่วย (ไม่ใช่ camry นะ)

ยิ่งตอนที่ผมโหลดเตี้ย ยิ่งหนัก ขับยาก เจอถนนไม่เรียบ รอยต่อ หอสะพาน ลูกระนาด ลงตึก ขึ้นห้าง ได้สวยนะ แต่ขับใช้งานลำบากมาก

สุดท้ายกลับมาใส่โช้คเดิม แต่สเกิร์ต ชุดแต่ง ก็ยังใส่เหมือนเดิม

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2018, 11:42:57 »
เคยยกรถดูไหมครับว่ามันติดตรงไหน  ;)

ออฟไลน์ jbrc

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2018, 17:46:18 »

มันจะมีเสียงดังไหมครับ ปกติมันจะมียางรองเบ้าแต่ถ้าใส่ spacer ก็ต้องถอนยางรองเบ้าจากโรงงานออกรึเปล่าครับ ทีนี้จะเกิดเสียง อี๊ดๆ อ๊าดๆ
Camry 2.5G ติดแก๊ส lpg คันของผมก็รองแบบนี้  ไม่มีเสียงดังอะไร  ขับขี่ปกติ    ออกทรงตัวดีกว่าเดิมด้วย  ท้ายยก นิด  หน้าก้ม  นั่งเต็มลำสบายๆครับ