ผู้เขียน หัวข้อ: รถเก่าจำเป็นต้องเปลี่ยนท่อไอเสียไหมครับ  (อ่าน 5553 ครั้ง)

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member
สอบถามผู้รู้ทุกท่านครับ

เป็นรถ City ZX อายุ 11 ปีกว่าๆ ไม่ได้ติดแก๊ส ไมล์ประมาณ 96,000 KM

อยากถามว่า

1. รถเก่าจำเป็นต้องเปลี่ยนท่อไอเสียไหมครับ??
ท่อเดิมยังไม่ผุ แต่ผิวด้านนอกมีสนิมกัน
+เคยโดนชนท้ายจนท่อไอเสียขาดตรงจุดที่เชื่อมกับหม้อพักปลาย
ท่อไอเสียครูดไปกับพื้นตลอดทาง -- อู่ประกันซ่อมโดยการเชื่อมกลับไป เมื่อประมาณต้นปี 2557

2. หากจำเป็นต้องเปลี่ยนท่อไอเสีย ต้องใช้งบประมาณเท่าไรครับ

โดยมีความต้องการดังนี้ครับ

2.1 ถ้าเปลี่ยนท่อไอเสียใหม่แล้ว ส่งผลดีกับประสิทธิภาพการทำงานของเครื่องยนต์

2.2 การปล่อยมลพิษไอเสีย ทำได้เท่าเดิมหรือดีกว่าเดิม -- จำเป็นต้องเปลี่ยน Cat พร้อมกันเลยไหมครับ

2.3 เสียงท่อ "เงียบ" เท่าเดิม หรือเงียบกว่าเดิมครับ

3. พอจะแนะนำงบประมาณ+ร้านที่รับทำได้ไหมครับ

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ toonze

Re: รถเก่าจำเป็นต้องเปลี่ยนท่อไอเสียไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2018, 21:15:24 »
ถ้ามันชำรุดมีเสียงดังก็เปลี่ยนครับ  หรือไปซ่อมตามร้านท่อกะได้ไม่ต้องเปลี่ยนยกเส้น

ออฟไลน์ nuntapon.s

Re: รถเก่าจำเป็นต้องเปลี่ยนท่อไอเสียไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2018, 22:12:01 »
รถผม23ปีวิ่ง330,000ยังใบเดิมเลยครับ   คันอื่นเคยเปลี่ยนข้างถนนนะเปลี่ยนแล้วได้เปลี่ยนอีกทุกปีผุแล้วผุอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2018, 22:57:52 โดย nuntapon.s »

ออฟไลน์ Amnaj

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2018, 05:55:44 »
คันเก่า city เหมือนกัน ท่อผุ เสียงดัง เร่งไม่ค่อยออก ตอนปีที่ 10 ไปร้านท่อให้เค้าตัดต่อซ่อมเฉพาะจุดที่ผุครับ

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2018, 06:19:04 »
ผมมีโตโยต้า โคโรน่า ท้ายโด่ง อยู่คัน น่าจะปี 95 จนถึงทุกวันนี้ยังไม่เคยได้ไปเปลี่ยนอะไรเขาเลยครับ ส่วนเรื่อง แคท มันก็อายุของมันเหมือนกัน ถ้าเบิกห้างราคาก็แรงอยู่ ถ้าอยากจะเปลี่ยนลองไปดูพวก magnaflow ที่ร้าน เม้งเฮดเดอร์ ดูครับ เขาเป็นตัวแทนอยู่

ส่วนค่า มลพิษ แนะนำว่าให้ไปตาม ตรวจสภาพเอกชน วัดไว้ก่อน ทำมาใหม่แล้วก็กลับไปวัดเทียบดูครับ

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2018, 08:16:30 »
ขออย่าเสียงดังกับควันดำก็พอครับ
ทุกวันนี้วิ่งตามกระบะซิ่ง ไม่ใช่ขับตามไม่ทัน แต่ตรูมองไม่เห็น

ออฟไลน์ lonely

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2018, 10:45:30 »
-- คุณ toonze มีร้านทำท่อฝีมือดี ราคาสมเหตุสมผลแนะนำไหมครับ

-- คุณ nuntapon.s รถอะไรครับ อายุเยอะจังครับ

-- คุณ Amnaj ครับ นอกจากอาการเร่งไม่ออกแล้ว เราสังเกตอาการอื่นๆ อีกได้ไหมครับ
ว่าถึงเวลาที่ควรเปลี่ยนท่อแล้ว

-- คุณ tom46 ครับ

--อาการ Cat เสื่อมสภาพ สังเกตจากอะไรได้บ้างครับ

--Catalytic ยี่ห้อ magnaflow ราคาประมาณเท่าไรครับ
หากเทียบกับ Cat เดิมเบิกศูนย์  ประสิทธิภาพอะไรดีกว่ากันครับ

แล้วร้านทำท่อนอกจากเม้งเฮดเดอร์แล้ว มีร้านไหนแนะนำอีกไหมครับ

-- คุณ Deaw ครับ ผมต้องการท่อที่เงียบเท่าเดิมหรือเงียบกว่าเดิมครับ
และไม่อยากให้มีควันดำหรือควันขาวทั้งนั้นครับ รวมถึงอยากให้การปล่อยไอเสีย
ทำได้เท่าเดิมหรือดีกว่าเดิมครับ

My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2018, 11:22:46 »
ผมมีโตโยต้า โคโรน่า ท้ายโด่ง อยู่คัน น่าจะปี 95 จนถึงทุกวันนี้ยังไม่เคยได้ไปเปลี่ยนอะไรเขาเลยครับ ส่วนเรื่อง แคท มันก็อายุของมันเหมือนกัน ถ้าเบิกห้างราคาก็แรงอยู่ ถ้าอยากจะเปลี่ยนลองไปดูพวก magnaflow ที่ร้าน เม้งเฮดเดอร์ ดูครับ เขาเป็นตัวแทนอยู่

ส่วนค่า มลพิษ แนะนำว่าให้ไปตาม ตรวจสภาพเอกชน วัดไว้ก่อน ทำมาใหม่แล้วก็กลับไปวัดเทียบดูครับ

+1 ท่อรุ่นเก่าบางรุ่นเป็นสเตนเลสจากโรงงาน ทนมากๆ ครับ ของผมสามห่วงคันเก่า อายุ 10 กว่าปี ยังดีอยู่เลย (ท่อนะครับ)