ผู้เขียน หัวข้อ: ศาลยกฟ้อง กรณีมาสด้าฟ้องเรียกค่าเสียหายจากลูกค้ากว่า 80 ล้าน  (อ่าน 11276 ครั้ง)

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
กระทบต่อชื่อเสียงของแบรนด์ตัวเองแน่นอนครับ ถึงรถจะสวยและขับดี ยังไงก็มีคนจำนวนไม่น้อยนำปัจจัยนี้มาคิดในการเลือกซื้อรถล่ะครับ

ออฟไลน์ SRY

• Sr. Member
ตัว mazda 3 เบนซิน ไม่มีปัญหาอะไรช่ายไหม๊ครับ พอดีเป็น1ในตัวเลือกด้วย จะไปจองรถพรุ่งนี้ กำลังตรึกตรองอยู่
ดูรื่องปัญหาเกียร์ยัง

ออฟไลน์ pim_cute

• Full Member
ศาลพี่งได้จริงครับ

บริษัทผู้ผลิตถือว่ามีฝ่ายกฏหมาย จะฟ้องอย่างเดียวหากไปว่าสินค้าเขาไม่ดี

ผมเคยฟังคำพิพากษา แม้ไปว่าสินค้าว่าไม่ดี ศาลก็เห็นว่าเป็นสิทธิผู้บริโภคที่จะวิจารณ์ได้

คดีนี้ point มันอยู่ที่ว่ารถมีปัญหาจริงครับ ต้องละเอียดนิดครับ วิจารณ์สินค้าไม่ดีได้ แต่ต้องเป็นความจริงเท่านั้น หากไม่จริงฝั่งผู้บริโภคโดนอ่วมได้ ดังนั้นอะไรที่กำกวม ยังไม่แน่ชัดว่า
ปัญหามาจากฝั่งไหน ต้องระวังให้มากนะครับ เพราะมันจะแพ้ชนะกันตรงนี้แหละ ไม่ใช่ผู้บริโภคจะชนะเสมอไป มาสด้าเขาคงมั่นใจว่าปัญหาไม่ได้มาจากตัวรถของเขาจึงกล้าสู้มากกว่า
ไม่ได้ฝ่ายกฎหมายโง่อย่างที่แต่ละคนพูดกันมันปาก ผมไม่อยากปรามาสคนที่จบนิติมาแบบนั้นตัวผมเองก็ไม่ได้จบด้านนี้ แต่คนที่มีการศึกษาระดับป. ตรีขึ้น ก็ต้องมีความฉลาดในระดับ
นึงแหละ

สิ่งหนึ่งที่ผมเห็นด้วยก็คือ มาสด้าไม่น่าฟ้องลูกค้าเลย ขนาดธนาคารพานิชย์ซึ่งมักจะมีปัญหาฟ้องร้องกันเป็นปกติอยู่แล้ว ระหว่างลูกหนี้ เจ้าหนี้ ยังไม่อยากที่จะฟ้องลูกค้าเลยครับ จะหลีกเลี่ยงให้ได้มากที่สุดด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ zipp

• Full Member
ตัว mazda 3 เบนซิน ไม่มีปัญหาอะไรช่ายไหม๊ครับ พอดีเป็น1ในตัวเลือกด้วย จะไปจองรถพรุ่งนี้ กำลังตรึกตรองอยู่

ตรองอีกครับ ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
สุดในรุ่น...

ออฟไลน์ SM.

เสียดายแทนมาสด้าญีปุ่นที่มีผู้บริหารในไทยแบบนี้
ตัวรถกำลังเดินไปได้ดีเลย

ผู้บริหารมาสด้าไทยแลนด์ก็เป็นคนญี่ปุ่นนี่แหละฮะที่มีอำนาจตัดสินใจและสั่งการเรื่องต่าง ๆ ได้

เผลอ ๆ ผู้บริหารญี่ปุ่นสั่งฟ้อง ผู้บริหารไทยคัดค้าน แต่ทัดทานอำนาจในองค์กรไม่ได้มากกว่าฮะ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ผมว่า ชนะก็เสีย แพ้ก็เสีย สำหรับ Mazda นะ

การฟ้องลูกค้า ไม่ใช่เรื่องดีเลย แล้วประเด็นคือ รถมีปัญหาจริง เสียงจากผู้ใช้จริง นี่มันจะดัง

ใช่ว่าจะเป็นกรณีแรก เพราะมีหลายค่าย เจอแบบนี้ แต่เขาก็ไม่เลือกทางเดินนี้กัน

ออฟไลน์ TheZero

ถ้าผมเป็น mazda japan จะไล่บอร์ด mazda thailand ออกยกชุด เรื่องควรทำไม่ทำ เรื่องไม่ควรทำขยันจัง

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
มีผลอยู่นะครับ ไปดูในงานมา บู๊ธค่ายนี้โล่งเชียว ปกติแน่นทุกปีแท้ๆ  :-X