ผู้เขียน หัวข้อ: ความรู้สึกหลังจากไปดู CIVIC FC MC ตัวเป็นๆที่งาน Motorshow  (อ่าน 10800 ครั้ง)

ออฟไลน์ 3RP4T

• Full Member
จากความรู้สึกหลังดูออฟชั่นรู้สึกมันโอเครนะที่ปรับราคาขึ้นมาไม่เท่าไรแต่ได้ของที่ดีขึ้นมาในทุกรุ่นย่อยเลย แต่พอเข้าไปชมตัวเป็นๆมาทั้ง EXTERIOR และ INTERIOR แล้วเทียบกับตัวเก่า ผมกลับรู้สึกตะหงิดๆแทนที่จะอยากซื้อมากขึ้นแล้วตัดสินใจเลย กลับขอถอยมาก้าวนึงเพื่อพิจารณาตัวเลิอกอื่นๆที่กำลังเปิดตัวในอนาคตแบบ ALTIS และ MAZDA 3 ดีกว่า โดยมีจุดที่ผมไม่ชอบดังต่อไปนี้

1. ลายกราฟฟิกมาแค่ครึ่งคันของรถ - แผงด้านข้างประตูด้านหน้าเป็นลายกรฟฟิค ด้านหลังเป็นสีเงินธรรมดาเหมือนก่อนไมเนอร์ ผมไม่แน่ใจว่าเป็นความผิดพลาดของการผลิตหรือฮอนด้าประเทศไทยตั้งใจลดต้นทุน (ครึ่งหลังใช้พาร์ตเดิมละกัน) ให้เป็นแบบนี้ มันทำให้รถคันเดียวกันไม่เป็นทิศทางเดียวกันเลย เพราะไปเชคที่เวบ USA แล้วเหมือนจะเป็นลายกราฟฟิคหน้าและหลัง

TH

US

2. ล้อ EL ลายป่วยมาก - คาดว่า COPY มาจาก US ตัว EX ทั้งดุ้นเลยแล้วไม่ได้ดูว่าล้อเค้าเป็นขอบ 17" แต่พอมาไทยล้อเหลือ 16" ทำให้แย่หนักลงไปอีก เหมือนเอาล้อตัว E ปกติมาทำสีรมดำ บางคนถึงกับขั้นไปเทียบล้อ D-MAX ส่วนตัวคิดว่าล้อลายเดิมดูดีกว่ามาก

3. สีแดงที่หายไป - คือส่วนตัวผมว่านอกจากสี GREY SCALE ตามฮอนด้านิยมแล้ว สีแดงเป็นสีสันที่ดีในการทำรถทรงนี้ ซึ่งพอไปดูตัวจริงผมว่าสีน้ำเงินดูไม่เลวแต่สีแดงดูสวยกว่านะ ถ้าจะรอคาดว่ารอตัวปรับออฟชั่นแล้วฮอนด้าจะโฆษณาว่า "THE RED IS BACK !!!!" ห่านนนนนนนนน

ผมว่าคนออกโปรดัคเรื่องออฟชั่นค่อนข้างถูกทางละ อาจจะมีผิดนิดหน่อยตรง 1.5 TURBO น่าจะใส่ม่านถุงลมด้านข้างมาเลย แต่ควรคำนึงถึงตลาดไทยและรถจริงด้วย ว่าเขาต้องการอะไรจากภายนอกรถ เพราะอย่างเรื่อล้อในข้อสอง ข้อมลจากเวบคลับมากกว่า 70% คนชอบตัวเก่ามากกว่า ทำให้รู้ว่าคุณควรทำการบ้านเรื่องตลาดมากกว่านี้

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
Re: ความรู้สึกหลังจากไปดู CIVIC FC MC ตัวเป็นๆที่งาน Motorshow
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2018, 11:08:13 »
ข้อ3 ผมอยากให้เลิกไปอะดีแล้ว ไม่ได้มีความสวยเลยแดงนี้ ส่วนที่เหลือไม่ได้มีผลกับยอดขายครับ ขายดีเหมือนเดิม ออปชั่นมากขึ้นคนซื้อเยอะครับ

ออฟไลน์ CJ.

Re: ความรู้สึกหลังจากไปดู CIVIC FC MC ตัวเป็นๆที่งาน Motorshow
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2018, 11:16:56 »
ผมมองว่าลายล้อของรุ่น E ก่อน mc เข้ากับรถก็ดูดี ไม่ดูแย่หรือหวือหวาเกินไปนัก
ส่วนของ EL ก่อน mc ดูรวมๆพอรับได้ แต่โดยส่วนตัวผมว่าไม่ค่อยสวยเท่าไหร่ครับ

ทีนี้พอมา mc เอาล้อ EL เดิมไปใส่ E ทำให้ดูผ่านๆไม่เหมือนรุ่นล่างสุด แต่ลายไม่สวยเป็นทุนเดิม
หนำซ้ำล้อลายใหม่ของ EL ยังดูเป็นลายทื่อๆ ขอบ 16 แล้วยังทำสีเข้มเข้าไปอีก ล้อจึงดูเล็กมาก
สรุปคือ คหสต.ผมว่า E,EL mc นี่ ลายล้อพังพินาศกันหมดเลยทั้งคู่ครับ

เพิ่มเติมเรื่องสี สีน้ำเงินยังไม่ทราบรายละเอียด แต่สีแดงมันควรอยู่แค่รุ่น Turbo, Turbo RS
เพราะที่ผ่านมา ตัว EL ลายล้อเฉิ่มๆ แต่ดันสีแดงแจ๊ดขนาดนั้น ดูแล้วขัดๆกันยังไงไม่ทราบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2018, 11:19:17 โดย CartoonJ. »
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Arm

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2018, 11:25:18 »
1.เรื่องห้องโดยสาร เป็นปกติของพี่ฮอนอยู่แล้วที่ดูในรูปโครตสวย แต่พอสัมผัสจริงๆ ก็นั้นแหละ

2.ลายล้อตัว E ก่อน MC ผมว่าสวยที่สุด ถอดไปใส่กับรุ่นไหนก็สวย แต่พอ MC ปุ๊ปพังพินาศ ล้อ EL เดิมมันก็ไม่สวยอยู่แล้ว ที่นี้เลยไม่สวยไปทั้งหมด

3.ตัดสีแดงออกไปดีแล้ว เผลอๆสีแดงแท็กซี่สหกรณ์ ยังจะออกมาสวยกว่า
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2018, 12:27:43 »
ข้อแรก  จะบอกว่าลองไปจิ้มๆดูแผงประตูดูครับบานหน้ามาแบบนุ่มๆ  ส่วนบานหลังเป็นพลาสติกแข็งทั้งหมด 
ส่วน 1.5 เป็นบุนุ่มทั้งหน้าและหลัง
ปล2. CH-R เหมือนกันครับบานหน้าตรงที่วางแขนประตูหน้าบุหนังนุ่มๆมีเปียโนแบล็คมาให้  ส่วนด้านหลังพลาสติกแข็งๆหมดเลยย

ออฟไลน์ NoBiReacto

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2018, 12:35:11 »
Honda ชอบmcแล้วลายล้อพังพินาศแทบทุกรุ่น มี accordรุ่นเดียวที่ล้อสวยสุด

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2018, 14:34:42 »
เรื่องตัดออฟชั่น ลดต้นทุนเป็นนิสัยปกติของฮอนด้าไทยอยู่แล้ว นี่ขนาดอยู่ในpart ที่มองเห็นนะ แล้วถ้า Part ที่มองไม่เห็นหล่ะ 8) 8) 8)

ออฟไลน์ เบิร์นเนอร์

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2018, 15:26:34 »
เครื่องเสียงเป็นแบบมีปุ่มแล้ว น่าจะใช้สะดวกเวลาเพิ่มลดเสียง แต่ผมกลับชอบดีไซน์แบบเดิมที่เป็นปุ่มสัมผัสมากกว่า ส่วนออฟชั่นคุ้มค่าคุ้มราคาดีเลยครับ

ออฟไลน์ xman2029

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2018, 15:35:17 »
เขาทำมาแย่ๆแล้วขายได้แถมดีด้วย แล้วเขาจะทำให้มันดีทำไมล่ะครับ อย่างงานประกอบหรือวัสดุอย่าง cr-v คันล่ะ 1.5m แต่งานประกอบเหมือนเด็กฝึกงาน วัสดุเหมือนคันล่ะ 1ล้านต้นๆไม่สมราคาเลย เจอแบบนี้ผมไปเล่น ppv ไม่ก็ cx-5 ก็ได้ว่ะ honda th อยู่ได้เพราะพลังงานแบรนมากกว่าตัวคุณภาพสินค้าเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2018, 15:37:16 โดย xman2029 »

ออฟไลน์ Magl

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2018, 16:05:01 »
เห็นด้วยเรื่องลายล้อ แต่สีแดงตัดออกไปเหอะ สีเหมือนรถสมัย 10 ปีที่แล้ว สู้ mazda ไม่ได้เลย

ออฟไลน์ peppae11

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2018, 20:08:40 »
เรื่องลายกราฟฟิคข้างประตูนี้เป็นตั้งแต่ตัวก่อน mc ละครับ มีแค่ประตูคู่หน้า ส่วนด้านหลังก็เป็นสีเงินธรรมดาครับ แต่ตัวelน่าจะได้สีเงินธรรมดาทั้ง4ประตูเลยนะครับ

ออนไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2018, 21:11:10 »
มาบอกว่า คันที่ผมใช้อยู่ (ไม่ใช่ HONDA นะ)

ประตูหน้า วัสดุเป็นโฟมนุ่ม
ประตูหลัง พลาสติคแข็ง ซะงั้น .. เห็นครั้งแรกอึ้ง เอากันขนาดนี้เลยเหรอ ?

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2018, 22:13:19 »
เรื่องตัดออฟชั่น ลดต้นทุนเป็นนิสัยปกติของฮอนด้าไทยอยู่แล้ว นี่ขนาดอยู่ในpart ที่มองเห็นนะ แล้วถ้า Part ที่มองไม่เห็นหล่ะ 8) 8) 8)
ส่วนอื่นที่มองไม่เห็น ไม่ได้ลดอะไรครับ ฮอนด้าถนัดลดแต่ที่เราเห็นเนี่ยแหละครับ
หลักๆ ผมมองว่าออฟชั่นที่ให้มาก็คุ้มแล้ว เมื่อเทียบกับราคาที่ขึ้น
แต่ประเด็นจากขายขาดทุนทุนคัน กลายมาขายได้กำไร แต่ดันขึ้นราคาขายทะลุไปล้าน 2 เนี่ยนะสิ ผมว่าแพงไป (แต่เพิ่มแค่ 2 หมื่นแลกกับ Sensing ก็คุ้มในมุมของลูกค้า)
แต่คนที่รู้ต้นทุนแบบผม ไม่คุ้มครับ บอกเลย 555
 ส่วนตัว EL เพิ่มแค่ 5 พัน คุ้มมากกๆครับ เพิ่มต่ำกว่าต้นทุนที่เพิ่มเยอะ

ออฟไลน์ tsubasa

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2018, 23:37:28 »
พอออฟชั่นมาครบ ดันตัดสีแดงออกไป เซ็งจุง
รุ่นนี้ผมชอบสีแดงแบบนี้มากกกกกก สวยสด ร้อนแรงดีครับ

ออฟไลน์ hack3rb43

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2018, 02:04:53 »
ผมมองว่า honda ภายในดูไม่แพงเลย ดูแบบมันไม่ค่อย OK ถ้าเทียบกับแบรนญี่ปุ่นด้วยกัน ผมกลับมองว่า Mazda ทำดีน่าจะที่สุด แค่เทียบ civic กับ mazda3 แบบข้างใน mazda3 ดูดีกว่าเยอะ

กลับกันผมใช้ mazda อยู่ ผมว่าอะไหล่ มันไมค่อยทนเหมือน honda อีกคันของที่บ้านนะ

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2018, 05:12:45 »
ผมสงสัย จขกท ไอ้ลายกราฟฟิกที่ว่าคืออะไรเหรอคับ ผมไปนึกถึงลายสติเก้อรแปะแต่งนอกรถไปโน่น ::)
ส่วนเรื่องสีแดง ผมว่ามันเปนเรื่องปัจเจกนะ แบบรสนิยมส่วนบุคคลน่ะ คือ มุมมองแต่ละคนจะต่างกัน ผมกลับมองว่าแดงแบบนี้ของฮอนดูมันสดใส ร้อนแรง แสบตาดีแท้ เพราะเคยสวนกับซีวิครุ่นนี้แหละ แดงประมานเนียะ กลางถนน โอ้ จอ้รจ มันช่างงามมากๆ ส่วนแดงคริสตัลเรดของมาสด้ามันก้สวยในแบบของมันดูสวยลึกลับมีมิติ น่าหลงไหล ประมาณนั้น :P

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2018, 07:05:42 »
ถ้าไม่รีบ รอดูคู่แข่งก่อนก็ดีครับ เพราะทั้ง 3 ทั้ง altis จะมาแบบใหม่ทั้งคัน

ออฟไลน์ imvile

• Sr. Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2018, 08:48:48 »
มาบอกว่า คันที่ผมใช้อยู่ (ไม่ใช่ HONDA นะ)

ประตูหน้า วัสดุเป็นโฟมนุ่ม
ประตูหลัง พลาสติคแข็ง ซะงั้น .. เห็นครั้งแรกอึ้ง เอากันขนาดนี้เลยเหรอ ?

ไม่ต้องห่วง Honda ก็เป็นครับ Civic FC ตั้งแต่ก่อน MC
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2018, 09:17:29 »
เป็นผมถ้าไม่ ok ผมไม่รีบ รอคู่แข่งรุ่นใหม่เปิดตัวปีหน้าดีกว่า อย่างน้อยตัวเลือกเยอะขึ้นแลไม่คาใจด้วยครับ

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2018, 14:51:10 »
เห็นด้วยกับข้อ 2 ครับ ตัว EL ล้อก่อน MC สวยกว่าหลัง MC

แต่ออปชั่นตัวหลัง MC จัดมาให้คุ้มกว่า