ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำซื้อ BMW มือสอง ครับ  (อ่าน 13563 ครั้ง)

ออฟไลน์ vbmtbrymtn

• Newbie
  • *
ขอคำแนะนำซื้อ BMW มือสอง ครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 03, 2018, 21:33:10 »
ชอบ BMW รุ่นเก่า ๆ มานานแล้ว แต่เพิ่งมีโอกาสซื้อเลยกลัวว่ารถจะอยู่กับเราได้ไม่นาน งบประมาณ 4-5 แสนรวมซ่อม ส่วนตัวดูรถมือ 1 ไว้อยู่แล้ว แต่ถ้ามือ 1 อยากจะได้ขึ้นหลักล้าน เลยอยากหามือสองมาใช้แก้ขัด
อยากขอคำแนะนำว่า BMW 10ปี+ ถ้าซ่อมดี ๆ จะอยู่กับเราได้นานสักแค่ไหน และงบในการซ่อมต้องเผื่อไว้เท่าไหร่สำหรับรุ่นเก่า ๆ

ปล. ขับไม่บ่อยในกรุงเทพ อาจมีขับไปต่างจังหวัดไกล ๆ ประมาณ 3 เดือนต่อครั้ง

**ขอบคุณทุกคนมากครับ
ขอถามเพิ่มเติมครับ เรื่องซ่อมผมเผื่อใจไว้แล้ว งบรวมซ่อมไม่เกิน 4 แสน และซ่อมจุกจิกปีละไม่เกิน 5 หมื่น มีรุ่นไหนแนะนำบ้างไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2018, 09:24:27 โดย vbmtbrymtn »

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำซื้อ BMW มือสอง ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2018, 21:39:46 »

ไม่ว่าจะซ่อมยังไง  มันก็ต้องมีเสียตัวอื่นๆอยู่เรื่อยๆ เพราะมันเก่า

ถ้าไม่เบื่อจะซ่อมก็เล่นได้

ออฟไลน์ bobsan

Re: ขอคำแนะนำซื้อ BMW มือสอง ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2018, 23:26:53 »
BMW ถ้าตัวรถอายุเยอะแล้วไม่เหมาะที่จะเป็นรถคันหลัก
เว้นแต่ว่าไม่จำเป็นต้องใช้รถทุกวัน

อีกอย่าง 10 ปี+ กว้างมาเลยนะครับ
ได้ตั้งแต่ e90-e60 จนไปถึง e21-e28

รถเก่ายังไงก็ซ่อมครับ 1-2 เดือนต้องมีสักครั้ง
เว้นแต่คุณเป็นคนไม่จุกจิกกับรถ

ออฟไลน์ หมีขับสี่

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2018, 03:36:04 »
เตรียมไว้ประมาณ 20-30% ของราคารถครับ สมมติตัวรถ 5แสน ก็ต้องเตรียมไว้ แสน-แสนห้า ไล่เก็บงาน ทำให้มันวิ่งได้สมบูรณ์ครับ เพราะส่วนใหญ่คันที่ขาย มักจะขายเพราะจะต้องซ่อมใหญ่หรือแก้งานยังไม่จบ ถอดใจขายทิ้ง ซึ่งถ้าเรารับรถต่อมา เราต้องเผื่อใจรับภาระตรงนี้ด้วย
(รถสภาพสวยๆ เจ้าของเก็บหมดครับ ไม่มีใครยอมปล่อยหรอก)

ถ้าทำให้ถึงๆตั้งแต่ได้รถมาแล้ว ต่อปีค่าซ่อมบำรุงจุกจิกก็หลักหมื่นครับ ถ้าไม่ดวงซวยเจอชิ้นใหญ่ๆแพงๆ เช่น เกียร์ หรือ เครื่องยนต์
ถ้ามีเงินนิ่งๆในแบงค์สัก สองแสน และออมเงินต่อเดือนไว้เป็นค่าซ่อมเดือนละหมื่นได้ ผมว่าเล่นได้หมด

แต่อย่างไรก็ดี ควรหลีกเลี่ยงรุ่นที่เค้าล่ำลือกันเช่น e60 แน่นอนว่าคนที่โชคดีโดนไม่เยอะก็มี แต่โบราณว่าไว้เดินตามผู้ใหญ่หมาไม่กัด

คนเล่นมือสองเยอะแยะครับ ขับต่างจังหวัดสบายๆ
คนรอบตัวผมก็มีหลายแบบ แบบที่หมดเยอะๆก็เช่น

- ซ่อมไม่ถึง เอาไว้ก่อนๆ ทู่ซี้ขับต่อ จนมันลามหนัก
- ได้รถมาสภาพไม่ดี เจ้าของเก่าดูแลไม่ดี ซน แก้ไม่จบ หรือมีประวัติ
- รถดีอยู่แล้ว แต่หวาดระแวง จับเปลี่ยนโน่นเปลี่ยนนี่ล่วงหน้า กลัวตายกลางทาง แบบนี้หมดเยอะก็ไม่แปลก แลกกับความสบายใจ ที่เคยเจอญาติเอารถเก่าเข้าศูนย์เบิกอะไหล่ 4-5ปี รวมๆโดนเป็นล้าน รู้สึกจะ A4 ไม่ก็ A6 สมัยเจ้าของเก่าโน่น

ออฟไลน์ aum_nattha

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2018, 06:49:37 »
ผมซื้อ BMW อายุ 40 ปี เป็น E12 520/6 เครื่องเดิมๆ 6 สูบ 2.0L จ่ายน้ำมันด้วย Caburetor มาเมื่อปีที่แล้ว รถซื้อมา 6x,xxx / ค่าซ่อม+เปลี่ยนนู่นนี่นั่น อะไหล่เบิกแท้ บางชิ้นส่งจากเยอรมัน ค่าซ่อม+เปลี่ยน หมดไป 7x,xxx++ เหลือแค่ทำสีใหม่ ก็จบแล้วครับ คือผมชอบมันมากตั้งแต่เด็ก กะจะซื้อไว้สะสมเลยทุ่มทุนนิดนึง 555 หลายคนแซว ว่าค่าซ่อมแพงกว่าค่ารถรึยัง ผมก็พูดคุยหัวเราะไป สนุกดีครับ ลองดู

นี่ก็อยากได้ E39 530i มาเก็บอีกซักคัน คือ ผมชอบ 5 series เป็นพิเศษ แล้วก็ต้อง 6 สูบด้วย ถ้าจ่ายไหวลองหามาใช้ ลองศึกษาดูครับ ถ้าชอบแล้ว อะไรมันก็ไม่ยาก มันมีทางออกของมันอยู่ ซ่อมถึงๆ มันก็วิ่งไปเรื่อยๆ ของมันแหละครับ ;D

ตามงบที่กำหนดมา ถ้าเป็นผมๆ จะเลือก E46 325i (ใน Kaidee เห็นสีเงินอยู่คันนึง) / 330i  หรือ E39 523i sport / 530i

ขอให้ได้ BMW ที่ชอบครับผม  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2018, 07:46:21 โดย aum_nattha »
MB E280 V6 3.0 AV W211 FL
MB E280 I-6 W124
LEXUS RX300 V6 (XU35)
Citroen Xantia 2.0i Exclusive
Volvo S 90 (960) 3.0L I-6
BMW E12 520 M20 Inline 6
Ford Focus 1.8Ghia
Honda Jazz GE

Bike : Honda Goldwing F6B 1,800 Boxer 6 สูบ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2018, 07:19:39 »
รถเก่า ต้องใจรักเลยครับ มีเรื่องต้องทำอีกเยอะ รวมทั้งเงินที่ต้องเสีย ถ้ายังไม่พร้อม อย่าพึ่งเลยครับ

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2018, 07:52:45 »
ถ้าชอบก็ทำตามชอบครับ เรื่องซ่อม เดี๋ยวค่อยว่ากัน เวปนอกยังพออาศัยได้อยู่ เท่าที่ดูเมืองนอกเขาเรื่องรถ ตามเวปนอกก็ยังลงๆไว้ให้ดูเรื่อยๆอยู่ครับ ไม่ค่อยเหมือนเมืองไทยเรา เดี๋ยวนี้เรื่องรถมักจะไปอยู่ตามกลุ่มเฟส กลุ่มไลน์ จะหาข้อมูลยากหน่อย

รถผม ผมก็ซื้อมือสองมาเหมือนกัน ตอนนี้ก็ยังใช้งานอยู่เป็นประจำได้อยู่ครับ ซื้อมาตอนไมล์ 7 หมื่นกว่า ตอนนี้ใช้ไป 5 แสนกว่าแล้วละครับ เล่นรถเก่าก็ทำใจเรื่องซ่อมไว้หน่อย จะสบายใจขึ้นครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2018, 07:56:21 »
ประสาคนชอบรถเก่า...

ผมใช้รถเก่าเป็นรถประจำ saab 95 ราคาสองสามแสน    วิ่งไปปากช่องประจำ  สามปี ผมใช้ห้าหมื่นโลแล้ว ไม่เห็นมันเป็นอะไร

รถที่ผมออกป้ายแดง  เป็นรถสำรองจอดไว้ที่บ้าน  เผื่อรถที่ใช้เสีย  แต่มันไม่ค่อยได้วิ่ง เพราะรถเก่ามันไม่เสียง่าย ๆ

ดังนั้น ผมเชียร์ครับ  เลือกคันที่ชอบ  ทำให้ดี  อย่าไปกลัว วิ่งสบายทั้งนั้น

ออฟไลน์ BigCat

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2018, 07:58:35 »
ยังไงก็ต้องซ่อมแน่นอนครับ

ต้องมีคันหลักไว้ใช้

1 .หาอู่ที่เก่ง ช่างที่ดี ไว้ใกล้บ้าน
2. เตรียมใจ เตรียมเงิน เตรียมเวลา
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2018, 08:15:12 »
ขอบคุณทุกคนมากครับ
ขอถามเพิ่มเติมครับ เรื่องซ่อมผมเผื่อใจไว้แล้ว งบรวมซ่อมไม่เกิน 4 แสน และซ่อมจุกจิกปีละไม่เกิน 5 หมื่น มีรุ่นไหนแนะนำบ้างไหมครับ

ออฟไลน์ xcalibur

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2018, 08:42:51 »
พูดแล้วก็นึกถึงอู่ Davie Jones ครับ BMW รุ่นคลาสสิคมาที่นี่ทำได้จบหมดยัน Alpina

ออฟไลน์ 20TRF

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2018, 08:58:19 »
ชอบก็จัดครับ
  ผมก็ยังแอบหวังจะเอา E36 กลับมาจอดหน้าบ้านเหมือนเมื่อก่อน (ติดที่ภรรยาไม่อนุมัติ)

เรื่องซ่อมกับเรื่องกินข้าวลิงทำใจใว้เลยครับ แต่ถ้ารักมันจริง ย้ำว่ารักจริงคุณจะมีความสุขที่ได้ยืนกินข้าวลิงช่วงวันหยุดกับมัน555

ปล.ควรมีรถดีๆใว้ใช้ทำงานหรือไปไหนมาไหนสักคันก่อนนะครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2018, 09:34:16 »
ขอบคุณทุกคนมากครับ

แต่ละคนชอบไม่เหมือนกัน  เลือกรุ่นและคันที่ชอบ ก่อน  ถ้าผมแนะนำ  ให้เลือกรุ่นที่ยังใช้โช้คธรรมดา ระบบต่าง  ๆ  ยังไม่ยุ่งยากนัก  ปรับสภาพดี ๆ อยู่ได้นานนะ

ปล.  ผมกำลังเล็ง อี 92-93 อยู่ในช่วงตรวจสอบจุดอ่อน -แข็ง ค่าดูแลอยู่   อาจจะได้ขี่บีเอ็มสักคัน..

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2018, 11:02:21 »
4-5แสน แนะนำ e46 m52 หกสูบเท่านั้นครับสี่สูบจุกจิกมากๆเคยเก็บใบเสร็จลองคำนวณปีที่5-7ปีๆนึงเกินแสนครับหลังปีที่7ก็ยังเกินห้าหมื่นครับ บอดี้ช่วงล่างไม่มีอะไรน่าห่วงระบบไฟไม่เยอะ   สวยอมตะ อะไหล่หาง่าย ถ้าพอมีเวลาซ่อมใจรักเล่นได้ครับ
งบเก็บห้าหมื่นคิดว่าบางทีก็หมิ่นเหม่นะครับ

ออฟไลน์ ATP89

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2018, 14:10:53 »
มาแชร์อีกคนครับ
 ผมได้รถที่คิดว่าสภาพดีในตอนนั้นเมื่อ 5 ปีที่แล้ว ซื้อตรงกับเจ้าของ เป็น BMW E39 sport ปี 2003 ใช้งานมา 1.5 แสน กม
ผ่านมารถเก่าก็ต้องเจอเรื่องซ่อมเป็นธรรมดาที่ทุกคนต้องเจอ
รถยุโรปอุปกรณ์ในรถจะไม่ทนถึกเหมือนรถญี่ปุ่น คุณจะเจอชิ้นส่วนภายในที่พร้อมหมดอายุ พาสติกหมดสภาพแตกหัก ยิ่งเจ้าของเก่าจอดตากแดดประจำ ภายในก็จะโทรม พังเยอะหน่อย รถผมก็มีตามเก็บงานไปเรื่อย มีทั้งงานซ่อมได้เช่นแผงหลังคา เสา A,B,C ,พลาสติกในรถที่แตกหักหมดสภาพ แก้ด้วย ของเทียบใต้หวันบ้าง เบิกของแท้บ้าง ของเซียงกงบ้าง
ส่วนเครื่องยนต์ เกียร์ และระบบส่งกำลัง ก็เจอเช่นกัน หมดอายุ เปื่อย พัง รั่ว แก้ด้วย อะใหล่แท้บ้าง เทียบบ้าง เซียงกงบ้าง สามารถหาได้
สำคัญคุณต้องมีอู่และช่างที่ไว้ใจได้ ไม่ฟันคุณจนเลือดสาดจนเกินไป อันนี้ย้ำต้องมืนะครับ ถ้าไม่มีอู่กับช่างที่ไว้ใจได้ ก็อย่างพึ่งเสี่ยงครับ
ผมก็มีอู่กับช่างที่ไว้ใจได้ ธุระกิจ ก็ต้องเข้าใจช่าง ช่างก็ต้องเข้าใจเรา ด้วย เราไม่ได้รวยขนาดยอมจ่ายแบบไม่มีเหตุผลสมควร มันจึงต้องไปด้วยกันครับ

สิ่งที่ได้จากรถยุโรป
สมรรถณะที่เยี่ยมถ้ามันสมบรูณ์ ปลอดภัย ตัวถังแข็งแรง ทำให้เจ้าของดูดี

เรื่องอะใหล่
ตอนนี้ถ้าผมสู้ไหว ผมจะเบิกของแท้มาใช้ เพราะมันทนและใช้ได้นาน
ผมเคยเจออะใหล่เทียบเช่นวาวล์น้ำไฟฟ้าของเครื่อง M52TU ของเทียบราคาถูกกว่าของแท้ครึ่งๆ แต่ผมโชคไม่ดี ใช้ไปได้ปีกว่าๆ วาวล์น้ำรั่วตรงรูเซ็นเซอร์ เลยกัดฟันใส่ของแท้เบิกห้างมา
อะใหล่เทียบบางชิ้นก็ดีครับ ใช้ได้ดีไม่มีปัญหา รถผมก็มีทั้งแท้ ทั้งเทียบ ทั้งเซียงกง ปนกันไป

อย่าลืม รถเก่ายังงัยก็ต้องมีซ่อม เมื่อต่องซ่อม ช่างกับอู่ สำคัญมากครับ ลองพิจารณาดูครับ

ปัจจุบัน ผมก็ยังใช้อยู่นะครับ ซ่อมใหญ่ไม่มี มีแต่ซ่อมชิ้นส่วนที่หมดอายุตามอายุงาน ตอนนี้ก้ใหม่เกือบทั้งคัน มีกลุ่มเพื่อน พี่ๆน้องๆ ที่ใช้รถรุ่นนี้ให้คำปรึกษาและช่วยซ่อมด้วยในบางเรื่อง รถใช้งานมา 5 ปี ไม่เคยตายกลางถนน ไม่เคยเกเร ขับมีความสุขครับ
ตอนนี้ก้สมบรูณ์ดีครับ ขับสบายดีมากๆ เกาะถนนดี เงียบเก็บเสียงดีมากๆ เก็บงานมาจนถึงขนาดนี้ก็ภูมิใจครับ กับรถที่เราปั้นมากับมือ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2018, 17:07:28 »
ขอบคุณทุกคนครับ ตอนนี้ดูตัว e46 อยู่ครับ ราคาประมาน 2-3 แสน งบซ่อมอีก 1 แสน อยู่ได้ประมาณกี่ปีครับสำหรับงบซ่อมครั้งหน้า