ผู้เขียน หัวข้อ: ขนส่งกับตำรวจเอาจริงเชื่อมข้อมูลใบสั่งไม่ชำระต่อภาษีไม่ได้  (อ่าน 16829 ครั้ง)

ออฟไลน์ nest@cm

• Full Member

ออฟไลน์ boyyyy

• Sr. Member
เขาอนุโลมมานานแล้วครับ

ต่างประเทศเข้มกว่าเรามาก

เพื่อความถูกต้องและเพื่อลดอุบัติเหตุครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
ย้ายจากกรมตำรวจไปงานกองทะเบียน

ไม่ได้ดูถูกขรก.ไทยนะ แต่ทุกวันนี้ ที่งานกองทะเบียน
พวกเราคนเล่นรถก็พอรู้อยู่ว่า มันก็พอใต้โต๊ะได้สบายๆหลายๆเรื่อง

จะกลายเป็นเหมาจ่ายหรือเปล่าก็ต้องดูกันยาวๆ

เปลี่ยนจากที่หนึ่ง ไปอีกที่หนึ่ง
ทำงานกองทะเบียนอู้ฟู่ขึ้นจากเดิมมั๊ย เวลาคงเป็นคำตอบ ^^

ออฟไลน์ kabutoro

มันควรจะทำมาตั้งนานแล้วล่ะะ ::)

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ผิดก็ว่าไปตามผิดนะ ผมโดนผมจ่ายทุกใบ
อยากให้ทำนานแล้วด้วยซ้ำ..

ไปอ่านในโซเชี่ยลถล่มกันกระจาย
บางคนบอกโดนมาเป็นสิบใบ ไม่จ่ายก็มี
อยากให้เอาจริงซักทีเถอะ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออนไลน์ paul_frank

ถนนวิภาวดีขาเข้าบริเวณห้าแยกลาดพร้าว  รถตู้สาธารณะ 99% จะวิ่งช่องทางด่วนในเลนขวาหรือเลนกลางมาตลอด  พอมาถึงสะพานข้ามแยกลาดพร้าวก็จะปาดซ้ายวิ่งทับเส้นทึบเพื่ออกไปทางคู่ขนานตลอด   

ผมสังเกตอยู่ 2 อย่าง

1. แยกนี้กล้องเยอะมาก  เป็นไปได้ว่าจะไม่เห็นกล้อง   เงยหน้าขึ้นไปก็เห็นแล้ว
2. รถตู้โดยสารที่วิ่งทับเส้นทึบก็น่าจะเป็นรถโดยสารที่ต้องวิ่งผ่านเส้นนี้ทุกวัน   บางสายสั้นๆ เส้นรังสิตก็คงผ่านจุดนี้วันละหลายครั้ง 

ทำให้ผมสรุปได้อย่างหนึ่งว่าในบรรดาใบสั่งค้างจ่ายจำนวนมากนั้น  ผมเชื่อว่าสัดส่วนจำนวนมากจะเป็นรถโดยสารสาธารณะที่ไม่เคยสนใจจะไปจ่ายค่าปรับเพราะรู้ดีว่าแทบจะไม่มีผลอะไร   การเปลี่ยนแปลงครั้งนี้หวังว่าจะทำให้ผู้ร่วมใช้ถนนทุกคนเคารพกฎระเบียบกันมากขึ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2018, 09:25:45 โดย paul_frank »

ออฟไลน์ Smith686

กฤษฎีกาตีกลับ เบี้ยวค่าปรับตามใบสั่ง ต่อทะเบียนรถได้

บรรดาผู้เกี่ยวข้องกับการออกใบสั่ง ต้องทำความเข้าใจให้ชัด ใบสั่งคือการตั้งข้อกล่าวหา แม้จะเชื่อมั่นว่ามีพยานหลักฐานฟังได้มั่นคงตามข้อกล่าวหา ก็ไม่ใช่คำพิพากษาของศาลที่ถึงที่สุดแล้ว

ผู้ต้องหาตามใบสั่งสามารถต่อสู้คดี หรือหากไม่สู้คดีแต่ไม่ยินยอมให้เปรียบเทียบปรับ

พนักงานสอบสวนก็ไม่มีอำนาจปรับต้องส่งศาลพิจารณาต่อไป

การอายัดไม่ยอมให้เสียภาษีประจำปี

ไม่ชำระค่าปรับเป็นเหตุเพิ่มโทษ ปรับให้สูงขึ้น

หรือเสนอให้มีโทษจำคุกอีกต่างหาก ดังที่เป็นข่าว จึงทำไม่ได้

เพราะใบสั่งไม่ใช่คำพิพากษาของศาลอันถึงที่สุด

ออฟไลน์ Devil13

คนฆ่าคนตาย ข่มขืนแล้วฆ่า ยังออกมาทำงานได้หน้าตาเฉยเลย ทะเบียนราษฏยังไม่เก็บประวัติ ทำงานเข้าประกันสังคมออกสลิฟได้ปรกติ
ผมว่าแค่เสือกระดาษขู่ไปงั้นแหละ ทำจริงติดปัญหาโน้นนี่ เพราะตอนนี้คนไม่กลัวกันแล้วทำให้ใบสั่งที่ค้างจ่ายเยอะมากๆ
เห็นเงินแล้วตาโต แต่คุยกันไม่ลงตัว วิธีง่ายๆที่ได้เงินโดยไม่ต้องทำอะไรคือ ขู่ให้กลัว ให้เค้ามาจ่าย

เรื่องคนขับเร็วจนกล้องจับนี้ไม่ใช่ปัญหาเหรอก การจับพวกนี้ไม่ช่วยให้ถนนปลอดภัยขึ้น
พวกขับซิ่ง ขับปาด แข่งรถบนถนน ผ่าไฟแดง ขับแล้วเบรคใ้ห้ชน ตบทรัพย์เลวๆเยอะเแยะ หัดไปจับบ้าง

ออฟไลน์ dht_tubes

ใครที่มีลูกกำลังจะเริ่มหัดขับรถ ใช้รถเพื่อทำงาน เดินทางไกลๆจะยิ่งเข้าใจ และอยากให้การเอาจริง เอาจัง เข้มงวดกับเรื่องนี้เป็นรูปธรรมซักที

การสูญเสียบนถนน จากทั้งความประมาท หรือไม่ตั้งใจ ไม่ใช่มีผลแค่คนๆนั้นในที่เกิดเหตุ

อยากให้ใครหลายๆคน คิดหลายๆมุมนึกถึงใจคนที่รอที่บ้านกันบ้าง

ขอบ่นตามประสาคนแก่ไปเรื่อยละกันครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

กฏหมายมันมีอยู่แล้ว แค่ก่อนนี้เขาอนุโลม มันไม่ใช่เรื่องไหม่

ถ้าไม่จ่ายอาจจะเดือดร้อน เพราะแต่ก่อนไม่จ่าย แต่พอมาโดนบังคับหนักๆ แล้วค่อยมาจ่าย มาโวยวาย

แต่สำหรับคนที่รู้ตัวว่าทำผิด ผิดก็จ่าย จ่ายก็จบ ไม่ต้องไปโทษกฏหมาย โทษตำรวจ โทษจำกัดความเร็ว ทั้งๆ ที่ตัวเองนั้นละผิด

ออฟไลน์ Ws pattaya

ขอไห้ทำไห้จริงและทำไห้ได้ครับ น่าจะบังคับใช้ตั้งนานแล้วครับ

ออฟไลน์ Newhang

ออฟไลน์ apinui

ไม่เชื่อมหรอกครับ เชื่อผมเถอะ ... เรื่องนี้เคยริจะทำกันในสมัยที่ผมทำงานด้าน network ให้กับหน่วยงานราชการเมื่อ 10กว่าปีที่แล้ว ... ที่ไม่สำเร็จเพราะขนส่งไม่ยอม ...

เราเห็นข่าวกันมานานเรื่อง เลขทะเบียนเดียวกัน ไปอยู่กับรถ 2 คัน สีเดียวกันรุ่นเดียวกัน ไปจนถึง ต่างสีต่างรุ่น และที่สำคัญ ทั้ง 2 ป้ายเป็นป้ายจริง ....

ในเมืองไทย รถที่ทะเบียนสวมกันทับกัน เยอะครับ และมันเกิดขึ้นได้อย่างไร ก็เดากันเอา ...

ขนส่งเค้าไม่อยากให้กองเอกสารนั้น รั่วไปข้างนอกหรอกครับ

ออฟไลน์ bingoman

ถ้าทำได้ก็ทำให้เข้มงวดและเท่าเทียมกันด้วยครับ

นี่วันก่อนยังเห็นมอไซตำรวจ ขับต่างจังหวัด ไม่ต่ำกว่า 140 km/h เลย  แล้วไหนจะมีมอไซตำรวจย้อนศร อีก

พวกมอไซและรถยนต์ย้อนศรอีกทั่วประเทศ  เดี๋ยวนี้เจอจนนึกว่าเป็นประเทศพิเศษแล้ว มีเลนให้รถสวนมาได้  พวกมอไซมันสวนมาเลนขวาข้างๆ เกาะกลางเลยนะ  ผมขับมาเร็วๆ  มันอยู่ทางขวา ไฟหน้าส่องตาผมเฉย  ต้องหลบให้มันอีก  ทำไมไม่ไปจับ ปรับหนักๆ

ถ้าทำได้ก็ทำให้เข้มงวดและเท่าเทียมกันด้วยครับ

นี่วันก่อนยังเห็นมอไซตำรวจ ขับต่างจังหวัด ไม่ต่ำกว่า 140 km/h เลย  แล้วไหนจะมีมอไซตำรวจย้อนศร อีก

พวกมอไซและรถยนต์ย้อนศรอีกทั่วประเทศ  เดี๋ยวนี้เจอจนนึกว่าเป็นประเทศพิเศษแล้ว มีเลนให้รถสวนมาได้  พวกมอไซมันสวนมาเลนขวาข้างๆ เกาะกลางเลยนะ  ผมขับมาเร็วๆ  มันอยู่ทางขวา ไฟหน้าส่องตาผมเฉย  ต้องหลบให้มันอีก  ทำไมไม่ไปจับ ปรับหนักๆ

ผมเห็นด้วยเรื่องมอเตอร์ไซต์นะ ปกติกล้องจับความเร็ว จะจับที่ทะเบียนด้านหน้ารถ แล้วมอเตอร์ไซต์ ไม่มีทะเบียนหน้า = รอด ??

กรณีนี้ผมก็ว่ามันไม่แฟร์ก็ตรงนี้นี่ละ ไหนจะมอเตอร์ไซต์ วิ่งเลนใน เปิดเลนกันเอง แค่เปิดไฟผ่าหมาก = วิ่งตรงไหนก็ได้ อันนี้ผมก็ไม่ค่อยเห็นด้วย

ผมใช้ BB ผมไม่เคยขับรถพฤติกรรมแบบนี้เลย ตอนที่ตัวผมเองขับเก๋งไปเจอกรณีแบบนี้ ผมคิดในใจ เฮ้ย มันทำแบบนี้กันได้แล้วเหรอ มันน่าเกรียดเกินไป เวลาเขาด่า เขาก็ด่าเหมาหมด กลายเป็นคนทำดี ทำถูกต้อง ดูผิดตามไปด้วยเลย เหนื่อยใจ :'( :'(

ออฟไลน์ top3245

กฤษฎีกาตีกลับ เบี้ยวค่าปรับตามใบสั่ง ต่อทะเบียนรถได้

บรรดาผู้เกี่ยวข้องกับการออกใบสั่ง ต้องทำความเข้าใจให้ชัด ใบสั่งคือการตั้งข้อกล่าวหา แม้จะเชื่อมั่นว่ามีพยานหลักฐานฟังได้มั่นคงตามข้อกล่าวหา ก็ไม่ใช่คำพิพากษาของศาลที่ถึงที่สุดแล้ว

ผู้ต้องหาตามใบสั่งสามารถต่อสู้คดี หรือหากไม่สู้คดีแต่ไม่ยินยอมให้เปรียบเทียบปรับ

พนักงานสอบสวนก็ไม่มีอำนาจปรับต้องส่งศาลพิจารณาต่อไป

การอายัดไม่ยอมให้เสียภาษีประจำปี

ไม่ชำระค่าปรับเป็นเหตุเพิ่มโทษ ปรับให้สูงขึ้น

หรือเสนอให้มีโทษจำคุกอีกต่างหาก ดังที่เป็นข่าว จึงทำไม่ได้

เพราะใบสั่งไม่ใช่คำพิพากษาของศาลอันถึงที่สุด

ปรับได้ ตาม ป.วิ.อาญา มาตรา 37
ถ้าไม่ยอม ก็สู้คดีเอา

แต่ค่าใช้จ่ายจนจบในชั้นศาล บวกค่าเวลา อาจเสียเยอะกว่าค่าปรับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2018, 10:28:53 โดย top3245 »

ออฟไลน์ Smith686

ปรับได้ ตาม ป.วิ.อาญา มาตรา 37

ปรับได้ถ้าผู้ต้องหายอม การที่เขาไม่มาจ่ายค่าปรับไม่ได้แปลว่าเขายอมให้ปรับ

ออฟไลน์ top3245

ผมเห็นด้วยเรื่องมอเตอร์ไซต์นะ ปกติกล้องจับความเร็ว จะจับที่ทะเบียนด้านหน้ารถ แล้วมอเตอร์ไซต์ ไม่มีทะเบียนหน้า = รอด ??

กรณีนี้ผมก็ว่ามันไม่แฟร์ก็ตรงนี้นี่ละ ไหนจะมอเตอร์ไซต์ วิ่งเลนใน เปิดเลนกันเอง แค่เปิดไฟผ่าหมาก = วิ่งตรงไหนก็ได้ อันนี้ผมก็ไม่ค่อยเห็นด้วย

ผมใช้ BB ผมไม่เคยขับรถพฤติกรรมแบบนี้เลย ตอนที่ตัวผมเองขับเก๋งไปเจอกรณีแบบนี้ ผมคิดในใจ เฮ้ย มันทำแบบนี้กันได้แล้วเหรอ มันน่าเกรียดเกินไป เวลาเขาด่า เขาก็ด่าเหมาหมด กลายเป็นคนทำดี ทำถูกต้อง ดูผิดตามไปด้วยเลย เหนื่อยใจ :'( :'(

มอไซค์ ก็โดนกล้องถ่ายจับด้านหลังได้ เคยมีมาแล้ว  เคยเห็นในเน็ตอยู่ รุ่น Versys650

มอไซค์ ก็โดนกล้องถ่ายจับด้านหลังได้ เคยมีมาแล้ว  เคยเห็นในเน็ตอยู่ รุ่น Versys650

ถ่ายด้านหลัง ผมว่าน่าจะเป็นกล้องมือที่ตำรวจไปตั้งด่านซุ่มเอา เพราะกล้องแบบถาวร เหมือนจับหน้ารถ อย่างเดียวนะ

ออฟไลน์ CJ.

ผมมองว่าควรมีมาตรการจับ-ปรับให้เข้มงวดกว่านี้ รวมถึงรายละเอียดการทำงานด้วย แทนที่จะเอามาเชื่อมโยงกัน เนื่องจากมันเป็นคนละส่วนกัน
ที่เคยประสบกับตัวเอง จดหมายแจ้งปรับจากกล้องจราจรส่งมาถึงล่าช้ามาก เกินกว่า 1 เดือน หนำซ้ำยังเคยมีใบสั่งกล้องจราจรมาปรับผิดคันอีกครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Sympho

ก๊วนมอเตอร์ไซค์วิ่ง กทม.-สระบุรี ทุกวันหยุด โดนกันเละแน่นอน เพราะบางช่วงห้ามมอเตอร์ไซค์วิ่ง แต่คนมีเงินทั้งนั้นน่าจะมีจายค่าปรับ

ออฟไลน์ raygun

.
.
ถ้าตามกฏหมายไทยตอนนี้เป๊ะๆ ยังไงก็ไม่ได้ครับ
ถ้าจะทำต้องแก้กฏหมายก่อน ซึ่งน่าจะยากมาก

ออฟไลน์ CarameLon

เราก็รู้ว่าเห็นข่าวแนวๆนี้มากี่ครั้ง
แล้วรัฐเอาจริงซักครั้งหรือไม่ ก็ไม่นะ
ความสามารถข้าราชการไทยในภาพรวม ก็รู้ๆกันอยู่
กี่สิบปีก็เหมือนเดิม บนถนนเมืองไทยเราๆท่านๆต้องระวังกันเอง
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ delete

ปรับได้ถ้าผู้ต้องหายอม การที่เขาไม่มาจ่ายค่าปรับไม่ได้แปลว่าเขายอมให้ปรับ

คุยคนละเรื่องเดียวกัน เอาใหม่นะ

ไม่จ่ายค่าปรับตามใบสั่ง ไม่เกี่ยวกับการต่อภาษี จริงไหม

จริง  หลักฐานคือ กฤษฎีกาตีกลับนั่นแหละ เพราะ 2หน่วยงานงัดกัน ตำรวจบอกได้ ขนส่งบอกไม่ได้
กฤษฎีกา เลยบอกว่า ขนส่งถูก ต่อภาษี กับ ใบสั่ง คนละเรื่องกัน เอามารวมกันไม่ได้ เพราะไม่มีกม.เขียนไว้
ตำรวจเลยเงิบไป

แล้ว เข้าแก้เกมยังไง

สรุปคือ ใช้ ม.44 จ้า ชงลุงตู่ใช้ม. 44

ตอนนี้คือ มีม.44 ออกมาแล้ว ทำได้ ไม่ขัดกม. เพราะเอาม.44 ไปแก้กม.ที่ขัดกัน

ดังนั้น ตอนนี้ ภาษีประจำปี กับ ใบสั่ง รวมเป็นก้อนเดียวกันละ ใครไม่จ่ายค่าปรับใบสั่ง ต่อภาษีไม่ได้

แต่ แต่อะไร

จะใช้งานได้สมบูรณ์ ก็ต่อเมื่อ ระบบขนส่ง กับระบบตำรวจ เชื่อมต่อกันนี่แหละ ถึงจะใช้งานได้อย่างสมบูรณ์

ซึ่งก็ตามข่าวไง ว่าระบบจะสมบูรณ์ในราวๆไตรมาสแรกปี 62

ดังนั้น ถ้า หลังไตรมาสแรกปี 62 ไปต่อภาษี ก็อาจจะเจอปัญหาจนท.ไม่รับต่อให้ได้ จนกว่าจะจ่ายค่าปรับตามใบสั่ง

ปอลิง แต่ยังไม่เก็ทเรื่องอายุความ ถ้าใบสั่งเก่าๆ เกิน2ปี (คดีจราจรดูเหมือนจะมีอายุความไม่เกิน 2 ปี) ถ้าตำรวจไม่ล้างข้อมูลที่เกิน2 ปี
แล้วไม่ยอมรับต่อภาษีให้ จะทำยังไง ตรงนี้คงต้อรอให้มีคนโวยก่อนมั้ง
ซึ่ง ม.44 คงไม่มีอำนาจไปกระทบกับอายุความคดีอาญามั้ง

และอีกปัญหานึงที่จะเกิดคือ จะเริ่มนับอายุความนับแต่เมื่อไหร่
1.นับย้อนไปหมดทุกคดี(อายุวคาม 2ปี ไม่มีผล)
2.นับย้อนไป 2 ปีนับแต่วันที่ระบบสำเร็จ
3.ย้อนไป 2 ปี นับแต่มีการประกาศแก้กม. โดยใช้ม.44

ออฟไลน์ Symphonic

พี่ข้างบนอธิบายได้เยี่ยมมาก

สังคมไทย สปอยกันจนเคยตัว

มาทำเป็นดัดจริต ตีคงตีความ
ปกป้องสิทธิ์นี่ นั่น โน่น
แต่ลืมไปว่า ตีความกันเพลินจน
ปกป้องสิทธิ์คนทำผิด คนเอาเปรียบ
มากเกินไป จนลืมหันกลับไปมอง
วิธีการแก้ปัญหา

หลายครั้งที่มีปัญหาและมีผู้เสนอวิธีแนวทาง
การแก้ไข แต่ก็จะมีคนออกมาตีคงตีความ ค้าน ๆๆๆ
ไอ้นั่นไม่ดี ไอ้นี่ไม่ได้

แต่.... ก็ไม่เคยเสนอว่าแล้วไอ้ที่ดี ไอ้ที่ได้น่ะ
คืออะไร.... ครับ

ออฟไลน์ Amnaj

เห็นใบสั่งแบบนี้ ท่านยังคิดว่าความน่าเชื่อถือในการออกใบสั่งยังมีอยู่ไหม  เลขตรงนี้เหมือนว่าอยากพิมพ์เลขอะไรลงไปก็ได้  แต่เผอิญใบนี่ เค้าพิมพ์ผิด

ออฟไลน์ delete

เห็นใบสั่งแบบนี้ ท่านยังคิดว่าความน่าเชื่อถือในการออกใบสั่งยังมีอยู่ไหม  เลขตรงนี้เหมือนว่าอยากพิมพ์เลขอะไรลงไปก็ได้  แต่เผอิญใบนี่ เค้าพิมพ์ผิด

นี่ก็อีกปัญหานึงครับ ที่ตำรวจหมกเม็ด ไม่ยอมอธิบายให้เคลียร์ แต่พอดันจนได้ม.44 มาใช้แล้ว ก็เงียบหายไปเลย
ไหนจะเรื่องความชัดเจนในการตั้งกล้อง ประเภทถนน ป้ายเตือน ป้ายบังคับควบคุม
ไหนจะเรื่องส่วนแบ่ง
ไหนจะเรื่องอายุความคดีอาญา

พอมันมีม.44 ออกมา เค้าเลยไม่ยอมตอบอะไรเรื่องพวกนี้อีกเลยครับ หึหึ

ออฟไลน์ citrinecw

เรื่องนี้ logic ไม่ยากครับ ขนส่งมีรายได้จากการต่อทะเบียนรถยนต์เป็นหลัก ถ้าการได้ใบสั่งจากตำรวจแล้วต้องมาลิ๊งค์กับระบบของขนส่งสร้างความวุ่นวายให้กับการต่อทะเบียน การต่อทะเบียนช้าลง ประสิทธิภาพลดลง คนอาจจะมาต่อทะเบียนน้อยลงหรือใช้เวลานานขึ้น

คำถามคือจะขนส่งจะทุบหม้อข้าวตัวเองทำไม 555

ออฟไลน์ flat6

ให้มันได้จริงเหอะ

อยากให้ปรับค่าปรับ * 10 ค่าปรับในไทยขับผิดโดนปรับถูกอย่างขี้ ใครมันจะกลัว

ผมไม่หวังอะไรจากหน่วยงานในไทยหรอก
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ rtong

อย่างน้อย  ก็ตรวจสอบได้ง่ายขึ้น  ว่าค่าปรับไปอยู่ตรงจุดไหน

ส่วนตัวเห็นด้วย  อย่างน้อยๆคนขับเร็วก็จะได้ลดลงบ้าง