ผู้เขียน หัวข้อ: ประกาศทุบรถ “Rocco” หน้าโชว์รูม ไม่พอใจรถป้ายแดง เดือนเดียวส่งซ่อม4ครั้ง  (อ่าน 13396 ครั้ง)

ออฟไลน์ Swenz

• Newbie
  • *

4 ธ.ค.61 ผู้สื่อข่าวได้รับแจ้งจากนายจำเนียร แก้วพุด อายุ 46 ปี เจ้าของสวนยางพารา ว่าจะประท้วงบริษัทโตโยต้า มอเตอร์ ประเทศไทย จำกัด ด้วยการทุบรถยนต์ยี่ห้อโตโยต้า รุ่นไฮลักซ์ รีโว่ ร็อคโค่  แค็บ สีดำ ที่หน้าโชว์รูมโตโยต้า เจริญศรี ถนนบายพาส บ้านน้อยหนองเค็ม เขตเทศบาลเมืองนครพนม โดยไม่พอใจที่ซื้อรถยนต์ป้ายแดงมาเป็นเวลา 1 เดือน แต่ต้องขับเข้าออกศูนย์บริการถึง 4 ครั้ง

นายจำเนียรเปิดเผยรายละเอียดว่า เมื่อวันที่ 3 พ.ย. ที่ผ่านมา ตนได้ซื้อรถปิกอัพคันดังกล่าวจากโชว์รูมโตโยต้า เจริญศรี หมายเลขตัวถัง MROGA 8 DC 600282967 หมายเลขเครื่อง 1 GD4547980 รุ่น REVO C-CAB 2x4 ป้ายแดง ก 2729 อุดรธานี (ปัจจุบันได้ป้ายขาว ทะเบียน บท 6383 นครพนม)  ดาวน์ 350,000 บาท ส่ง 48 งวดๆละ 13,003 บาท แต่ทางโชว์รูมอ้างว่าเป็นช่วงโปรโมชั่น จึงให้ทดลองขับฟรี 3 เดือน หลังจากใช้นำรถออกไปใช้ได้เพียง 3 วัน  พบว่ามีความผิดปกติที่ห้องโดยสาร และมีอาการสั่นทั้งคัน เมื่อขับไปประมาณ 10 กิโลเมตร ทั้งคนขับและผู้โดยสารจะมีอาการหูอื้อ วิงเวียนศีรษะ เหมือนมีอะไรมากดทับที่หัว ไม่สามารถขับต่อไปได้อีก แต่ถ้าขับรถแล้วเปิดกระจกทุกบานอาการเหล่านั้นจะเบาบางลง จึงส่งเข้าศูนย์เพื่อตรวจสอบ

เบื้องต้นช่างประจำศูนย์ ตรวจสอบไม่พบความผิดปกติ ตนจึงให้ทดลองขับดู หลังช่างทดสอบก็เชื่อว่ารถคันนี้มีความผิดปกติจริง จึงให้จอดเพื่อหาสาเหตุที่แท้จริง ปรากฏว่าเมื่อนำออกไปใช้ก็เกิดอาการเช่นเดิม จนต้องรีบวิ่งเข้าศูนย์อีกครั้ง แต่อาการเดิมซ่อมแล้วก็ไม่หาย จนถึงขณะนี้ตนนำรถเข้าศูนย์ไปแล้วทั้งหมด 4 ครั้ง จึงขอให้ทางโชว์รูมประสานกับทางบริษัทโตโยต้าเปลี่ยนรถคันใหม่ แต่ก็ได้รับการบ่ายเบี่ยงตลอดเวลา จึงรู้สึกผิดหวังมากทางโชว์รูมทำได้แค่ซ่อมไปตามสภาพ  ตนเห็นว่าถ้าเป็นเช่นนี้ คงจะนำรถไปใช้งานอะไรไม่ได้ กลับต้องเทียวเข้าเทียวออกในศูนย์บริการ จึงตัดสินใจจะคืนรถ ถ้าทางบริษัทคงไม่ยอมให้คืนรถ ตนจะทุบรถดังกล่าวที่หน้าโชว์รูม ในวันที่ 4 ธ.ค.นี้

ผู้สื่อข่าวเดินทางไปหาข้อมูลที่โชว์รูมรถยนต์โตโยต้า เจริญศรี นายจำเนียรผู้ร้องทุกข์มาพร้อมกับทนายและครอบครัว เข้าพบผู้จัดการเพื่อขอทราบความคืบหน้า ระหว่างนั้นมีพนักงานโชว์รูมเข้ามาห้ามไม่ให้บันทึกภาพ ซึ่งผู้สื่อข่าวย้อนกลับไปว่าให้ไปฟ้องร้องตามกฎหมาย เพราะพวกตนทำหน้าที่ของสื่อมวลชน ต่อมานายมานิตย์ เครือเนตร ผู้จัดการโชว์รูมออกมาให้สัมภาษณ์ว่า ได้มีการพูดคุยกับนายจำเนียรในเบื้องต้นแล้ว แต่ทุกอย่างต้องเป็นไปตามขั้นตอน ลูกค้าอาจใจร้อนจึงออกมาให้ข่าวด้านเดียว ทำให้บริษัทได้รับความเสียหาย สังคมก็ได้พิพากษาไปแล้ว อยากจะให้ความเป็นธรรมแก่บริษัทโตโยต้าด้วย ขณะมีมีการเชิญช่างผู้ชำนาญจากส่วนกลางมาตรวจเช็ครถคันดังกล่าวแล้ว ขอให้ใจเย็นสักนิด

เมื่อช่างซ่อมจากส่วนกลาง จำนวน 2 คน ได้นำรถยนต์ของนายจำเนียรไปทดลองขับพร้อมผู้เกี่ยวข้อง ก็ทราบว่าอาการหูอื้อ วิงเวียนศีรษะจะมีช่วงตอนหน้า หากนั่งตรงแค็บหลังจะได้รับผลกระทบน้อยกว่า แต่จะพยายามหาสาเหตุว่าเกิดจากอะไร ในขณะที่นายจำเนียรยืนยันขอเปลี่ยนคันใหม่ ถ้าไม่ได้ก็จะเอารถออกมาทุบหน้าโชว์รูมตามที่ประกาศไว้ โดยรถยนต์เจ้าปัญหาคันดังกล่าวขณะนี้อยู่ในศูนย์บริการ ข่าวคืบหน้าจะนำมาเสนอต่อไป

https://www.naewna.com/local/380946

ออฟไลน์ deertesla

• Hero Member
ที่นั่งตรงแคปนี้หากใครได้เข้าไปนั่งมักจะทรมานร่างกายกันสุดๆนะครับ  หากเป็นอย่างที่เจ้าของรถว่าจริง บริษัทต้องรับผิดชอบนะครับ  แต่อาการสั่นอย่างนี้น่าจะเป็นกับพวกบู้ชยางต่างๆแน่ๆครับ 

ออฟไลน์ Arado_kung

อ่านแล้วก็งงว่าเกิดจากอะไรครับ ในรถก็ไม่มีระบบ ANC ถ้ามี ANC อาจจะเมาคลื่นเสียงที่ส่งออกมาได้

ออฟไลน์ flybigbear

ก็รอข้อมูลอีกฝ่ายจะว่ายังไง

เป็นกำลังใจให้ทั้งคนซื้อและโชว์รูมรถยนต์นะครับ

ออฟไลน์ หมีขับสี่

• Sr. Member
เปิดกระจกแล้วหาย ? ไอเสียย้อนเข้าห้องโดยสารปะครับ  ;D

ออฟไลน์ Symphonic

น่าสนใจติดตามเรื่องอาการผิดปกติของรถหรือไม่?

แต่การทุบรถ... รถคันนี้ยังเป็นของไฟแนนซ์อยู่
ไปทุบเข้า เดี๋ยวงานงอก

กองเชียร์ก็ช่วยๆ ให้สติพี่เจ้าของเขาหน่อย
เกิดบ้าจี้ทุบขึ้นมาเป็นเรื่อง รับรองกองเชียร์หายจ้อยครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

คันนี้เปลี่ยนล้อมาหรือเปล่าครับ ไม่แน่ใจ
อาจเกิดจากเสียงยางก็ได้นะ ^^

ออฟไลน์ Simethicone

• Jr. Member
  • **
เป็นโรคกลัวที่แคบหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
อาการแปลกจริงๆ ไม่ค่อยเห็นอาการแบบนี้เลย
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ O_o"

เป็นอาการที่แปลกมากครับ คงต้องรอคำชี้แจง​สาเหตุอีกครั้งครับ

ออฟไลน์ maggie

สั่นเบาแต่ถี่ๆแบบนี้ ลองเดาดูว่า เกียร์, เพลากลาง, ยางแท่นเครื่อง/แท่นเกียร์, ล้อ, ยาง

ออฟไลน์ Darkart

เจอเคสแบบนี้ แปลกมาก รอคำชีแจงจากโตโยต้า ว่าเกิดจากอะไรครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

อาการจากที่แจ้งคือ " พบว่ามีความผิดปกติที่ห้องโดยสาร และมีอาการสั่นทั้งคัน เมื่อขับไปประมาณ 10 กิโลเมตร ทั้งคนขับและผู้โดยสารจะมีอาการหูอื้อ วิงเวียนศีรษะ เหมือนมีอะไรมากดทับที่หัว ไม่สามารถขับต่อไปได้อีก แต่ถ้าขับรถแล้วเปิดกระจกทุกบานอาการเหล่านั้นจะเบาบางลง จึงส่งเข้าศูนย์เพื่อตรวจสอบ"

ผมแยกแบบนี้
1. เรื่อง "สั่นทั้งคัน" ง่ายๆ เลย ลองให้เจ้าของคนนั้น ลงจาก REVO อีกคัน แล้วไปขึ้นอีกคัน เป็นเหมือนกันไหม ถ้าเหมือนกัน แสดงว่า ไม่ได้ผิดปกติที่รถ ที่จะเป็นเพราะบุคลิคของรถรุ่นนั้นๆ แต่ถ้าคันของตัวเองสั่น แต่คันอื่นๆ(ในศูนย์บริการมีมากกว่า 1 คัน ให้ลองนั่งหลายๆ คัน) ไม่สั่น รถใหม่ป้ายแดง(ตอนนี้ป้ายขาว) ผมว่าถ้าไม่ใช่รถย้อมแมว(ซึ่งคิดว่าเป็นได้น้อยมาก หรือแทบเป็นไปไม่ได้เลย) ผมว่า น่าจะหาสาเหตุได้ไม่ยาก

2. เรื่อง "ทั้งคนขับและผู้โดยสารจะมีอาการหูอื้อ วิงเวียนศีรษะ เหมือนมีอะไรมากดทับที่หัว ไม่สามารถขับต่อไปได้อีก" อันนี้ ผมให้ลองเหมือนข้อ 1. คือ ให้ไปลองขับ ลองนั่งคันอื่นๆ (ในศูนย์บริการมีมากกว่า 1 คัน ให้ลองนั่งหลายๆ คัน)  ทั้งตัวธรรมดา ทั้งตัว ROCCO ว่าเหมือนกันไหม ผมเชื่อโดยบริสุทธ์ใจเลยว่า อันอื่นก็ต้องเป็นเหมือนกัน เพราะอาการแบบนี้อาจจะมาจากที่ไม่ชิน หรือ ไม่เคยทดลองขับมาก่อน แล้วซื้อเลย แทบไม่มีเหตุผลอื่นเลย

3. จากข้อ 2. มาต่ออาการ "แต่ถ้าขับรถแล้วเปิดกระจกทุกบานอาการเหล่านั้นจะเบาบางลง" ถ้าผมไม่คิดลึก มันคือ อาการ "เมารถ"

ออฟไลน์ Fly to dream

Toyota ซื้อคืนเถอะ ลูกค้าแบบนี้ดูแล้วเกิดจากอาการตัวเองมากกว่ารถ แก้ไงก็ไม่น่าหาย

คนผิดปกติมากกว่าดูแล้ว
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Mp4_007

อ่านดูแล้ว มันเป็นที่รถแน่เหรอ 555
นึกว่ารถดับเกียร์พังอะไรแบบนั้น

ออฟไลน์ TunGzl

• Full Member
ผมอ่านข่าวแล้ว อาการหูอื้อ มันไม่ได้เป็นเฉพาะเจ้าของรถนะครับ ช่างโตโยต้าไปลองแล้วก็เป็นเหมือนกันนะครับ

เพราะฉะนั้นไม่น่าเป็นที่คน แต่อาการนี้คล้ายเหมือนกับเราขับรถเปิดกระจกฝั่งเดียว มันจะมีเสียงเหมือนเฮลิคอปเตอร์บิน

อยู่ใกล้ ๆ ทำให้หูอื้อเหมือนกัน น่าจะต้องไปดูว่ามีจุดไหนที่เป็นช่องให้ลมสามารถเข้ามาในห้องโดยสารได้

เดาเอาล้วน ๆ

ออฟไลน์ I_AM_IM

Toyota ซื้อคืนเถอะ ลูกค้าแบบนี้ดูแล้วเกิดจากอาการตัวเองมากกว่ารถ แก้ไงก็ไม่น่าหาย

เมื่อช่างซ่อมจากส่วนกลาง จำนวน 2 คน ได้นำรถยนต์ของนายจำเนียรไปทดลองขับพร้อมผู้เกี่ยวข้อง ก็ทราบว่าอาการหูอื้อ วิงเวียนศีรษะจะมีช่วงตอนหน้า หากนั่งตรงแค็บหลังจะได้รับผลกระทบน้อยกว่า แต่จะพยายามหาสาเหตุว่าเกิดจากอะไร

อ่านครบไหมครับช่างส่วนกลางเค้าก็เจอนี่ครับ ไม่ได้เป็นแต่เจ้าของรถ

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
น่าเห็นใจครับ  ใครไม่เจอพวกนี้ไม่รู้ครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ tnp_super

น่าสนใจติดตามเรื่องอาการผิดปกติของรถหรือไม่?

แต่การทุบรถ... รถคันนี้ยังเป็นของไฟแนนซ์อยู่
ไปทุบเข้า เดี๋ยวงานงอก

กองเชียร์ก็ช่วยๆ ให้สติพี่เจ้าของเขาหน่อย
เกิดบ้าจี้ทุบขึ้นมาเป็นเรื่อง รับรองกองเชียร์หายจ้อยครับ
นั่นสิครับ ถ้าซื้อสดมาแล้วทุบคงไม่มีปัญหา

ออฟไลน์ Fly to dream

เมื่อช่างซ่อมจากส่วนกลาง จำนวน 2 คน ได้นำรถยนต์ของนายจำเนียรไปทดลองขับพร้อมผู้เกี่ยวข้อง ก็ทราบว่าอาการหูอื้อ วิงเวียนศีรษะจะมีช่วงตอนหน้า หากนั่งตรงแค็บหลังจะได้รับผลกระทบน้อยกว่า แต่จะพยายามหาสาเหตุว่าเกิดจากอะไร

อ่านครบไหมครับช่างส่วนกลางเค้าก็เจอนี่ครับ ไม่ได้เป็นแต่เจ้าของรถ

ไม่อ่านครับ แค่อยากให้ Toyota ซื้อคืน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Krongbun

ผมว่าไอเสียย้อนเข้ารถ
เพราะเปิดกระจกแล้วหายเนี่ย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ซื้อคืนแทบเป็นไปไม่ได้

ออฟไลน์ I_AM_IM

ไม่อ่านครับ แค่อยากให้ Toyota ซื้อคืน

ถ้าซื้อคืนก็ดีครับ สงสัยย้ายไปซื้อยี่ห้ออื่นละมั้งครับแบบนี้

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ง่า จังหวัดผมเลย ถ้ามีข่าวเพิ่มเติมมาบอกหน่อยนะครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
อาการประหลาด แต่ส่งผลกระทบต่อผู้ขับขี่ก็ถือว่าไม่ปลอดภัย เชื่อว่าไม่ใช่ดีเฟคประจำรุ่น ไม่งั้นออกมาบ่นกันมากกว่านี้ไปแล้ว คนที่เจอคือดวงแตกสุดๆ ขอให้เจอสาเหตุและแก้ไขได้ครับ

ส่วนตัวเดาว่าอาจจะเสียงก้องภายใน ที่อาจเป็นความถี่ที่คนไม่ได้ยิน(แต่ส่งผลกระทบ) เพราะหูคนถึงจะไม่ได้ยินแต่คลื่นเสียงทำให้เกิดอาการวิงเวียนได้

ออฟไลน์ SLuang

ทีเกิดขึ้นกับฟอร์ด มีแต่คนมาบอกว่า ทำไมไม่ซื้อคืน   
โลกนี้ช่างไม่ยุติธรรม

ออฟไลน์ Noncyclopedia

ผมว่ารถคันนั้นไปชนคนตายมาป่าวคับ

ออฟไลน์ champptv

• Jr. Member
  • **
อาการแบบนี้สวิทช์เอาอากาศเข้าภายในรถด้านหน้าปิดไม่สนิทหรือเปิดค้างไว้เปล่าซูซูกิแคริเบียนของผมเคยเป็นแสบตาไปหมดเวลาเปิดแอร์และเวลาเปิดกระจกขับไม่มีปัญหาหาอยู่ตั้งนานแฟนไปเปิดทิ้งไว้สวิทช์นี้ไม่ค่อยได้ใช้ด้วย(ขอให้หาสาเหตุเจออย่าไปทุบเลยครับรถทำมาหากินพาเราไปทุกๆๆที่เสียดายกว่าจะหาเงินมาซื้อได้)​