ผู้เขียน หัวข้อ: จานเบรค dba ดีไหมครับ  (อ่าน 14069 ครั้ง)

ออฟไลน์ taweec

• Jr. Member
  • **
จานเบรค dba ดีไหมครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 04, 2018, 19:48:05 »
เปลี่ยนขนาดเดิมจะเอามาใส่ mu x จานเดิมคดเจียรไปสองรอบล่ะ เห็นบอกระยะเบรคสั้นลงทนกว่าเดิม ผ้าเบรคตอนนี้ใช้ nexzter ตัวธรรมดา ท่านใดเคยใช้บ้างขอความเห็นหน่อยครับว่าคุ้มค่าตัวรึเปล่าประมาณ 17000

ออฟไลน์ tom46

• Hero Member
Re: จานเบรค dba ดีไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2018, 22:42:22 »
ก็น่าใช้ดีนะครับ มีให้เลือกหลากหลายรุ่นอยู่เหมือนกันครับทั้งแบบชิ้นเดียว สองชิ้น เจาะรู เซาะร่อง ครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2018, 22:49:42 »
ชื่อชั้น ถือว่าดีครับ แต่ผมไม่เคยใช้

แต่จะว่าไปถ้าไม่ได้ใช้งานโหดมากมาย ใช้จาน aftermarket ยี่ห้อ+รุ่นดีหน่อย (เช่น brembo oem replacement รุ่นที่เป็น high carbon) ก็น่าจะเพียงพอนะครับ ราคาเบากว่าครึ่งๆ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 09:56:10 »
งบได้ก็จัดครับ เห็นว่าดี เหมือนจะมาจากแดนจิงโจ้

แต่สำหรับผม หาขอเดิม หรือ ของไทย ใส่ แล้วเปลี่ยนแค่ผ้าเบรคพอ ผมใช้รถผ้าเบรคไกล้หมดและเปลี่ยนเกือบทุกๆ 2 หมื่นโล ใช้รถไม่เคยจานคด มีแต่จากเป็นรอย และ ผ้าเบรคกินจาน

หรือถ้าจะเปลี่ยนจริงๆ ผมเล่นของยี่ห้อ E, B, D ไปเลย

ออฟไลน์ EVA01

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2018, 02:14:41 »
เคยใช้ก็โอเคนะครับ เบรคหนักๆ ก็ไม่เป็นอะไร

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2018, 06:57:16 »
ผมใช้ใส่ปาเจโร่อยู่ครับ คุ้มทุกบาทครับเมื่อเทียบกับของศูนย์ และของ TRW

ปัญหาเดิมของผมคือผมวิ่งทางเขา กทม เชียงใหม่ ปาย แม่ฮ่องสอน บ่อยๆ จานศูนย์มักจะคด จะสั่นบ่อยมาก คือในหนึ่งเดือนผมต้องเจียรจานอย่างน้อย 2 ครั้ง เพราะเวลาเบรคแรงๆแล้วพวงมาลันมันสั่นครับ ศูนย์ก็ยังงงๆ ว่าทำไมคดบ่อย

พอเปลี่ยนมาใช้ของ TRW ตัวเจาะรู เซาะร่อง ก็ไม่หายครับ อาการเดิมเลย

ผมเลยหาข้อมูลแล้วเจอตัว Brembo กับ DBA เลยตัดสินใจกัดฟันลอง DBA แล้วจับคู่กับ EBC Yellow คู่หน้า ส่วนหลังผมใช้จานศูนย์เดิมจับคู่กับ EBC GREEN นอกจากเปลี่ยนฟิลลิ่งการเบรคไปคนล่ะม้วนแล้ว จารผมตอนนี้ใช้มาจะปีนึงแล้ง ยังไม่ต้องเจียรเลยครับ เบรคแล้วหนึบ พวงมาลัยนิ่งสนิทไม่มีสั่นอีกเลยครับ

ผมยังไม่เคยลองผ้าเดิมกับจาน DBA นะครับ แต่คิดว่าอาจจะด้อยลงเรื่องความร้อนในการเบรคหนักๆครับ

[img width= height= alt=3F9mF0.md.jpg" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2018/12/07/3F9mF0.md.jpg[/img]
[img width= height= alt=3F9e2R.md.jpg" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2018/12/07/3F9e2R.md.jpg[/img]