ผู้เขียน หัวข้อ: Nissan leaf หรือ hyundai ioniq ดี  (อ่าน 5643 ครั้ง)

ออฟไลน์ mao

• Newbie
  • *
Nissan leaf หรือ hyundai ioniq ดี
« เมื่อ: ธันวาคม 05, 2018, 10:39:42 »
พ่อผมไปเดินงานมอเตอร์เอ็กซ์โปมา สนใจ nissan leaf มาก
แล้วก็มี hyundai ioniq อีกคันที่เป็น ev เหมือนกัน
ราคา leaf แพงกว่าประมาณ 250,000
ไม่รู้แต่ละคันมีโปรฯ อะไรบ้างไหม
ถ้าเปรียบเทียบระหว่าง leaf กับ ioniq ตัวไหนน่าสนใจกว่ากันครับ
ผมดูสเปคคร่าวๆ leaf จะมีระยะทางวิ่งมากว่า, กำลังมากกกว่า
 แต่ ioniq มีตัวช่วยในการขับขี่มากกว่า (blind spot, radar cruise control, etc.) และเห็นโฆษณาว่าเสียบชาร์จจากเต้ารับธรรมดาที่บ้านได้เลย
เพื่อนๆ คิดว่าคันไหนดีกว่ากัน แต่ละคันมีข้อดี ข้อด้อยอะไรบ้าง
ระยะยาว คันไหนไว้ใจได้มากกว่า
ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
Re: Nissan leaf หรือ hyundai ioniq ดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2018, 11:08:18 »
ตัวผมชอบ Leaf มากกว่าเพราะ สวยกว่าพอสมควรถึงภายในจะไม่สวยก้เถอะ แบรนด์ผมก้ยังเชื่อถือมากกว่าในไทยนะครับ ถ้าเป็นผมๆเอา leaf ครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

Re: Nissan leaf หรือ hyundai ioniq ดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2018, 11:25:14 »
Leaf สิครับ ระบบอะไหล่ของนิสสันยังไงก็ดีกว่า อีกค่ายอยู่แล้ว

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2018, 11:30:28 »
ขอย้อนถามนิดนึง ทางคุณพ่อรับทราบเรื่องข้อเสียของรถไฟฟ้ารึยัง เช่น วิ่งได้ไม่เกิน 400 โล ชาร์จเต็ม 4 ชม. Fast Charge 1 ชม. อะไรแบบนี้ ท่านรู้รึยังครับ

ออฟไลน์ DriveOnly

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2018, 12:01:38 »
คู่นี้ตัดสินใจลำบาก แต่ถ้าให้เลือกผมเชียร์ ioniq นะ ถึงแม้หน้าตา leaf มันจะหล่อกว่าชัดเจน ผมลองอ่าน forum ของต่างประเทศมาจากหลายๆ แหล่งต่างบอกกันว่า แบต leaf ที่มากกว่า ioniq ไม่ได้ทำให้ระยะทางวิ่งจริงต่างกันขนาดนั้น ประมาณว่า leaf กินไฟมากกว่า  และ ioniq option มากกกว่าและค่าตัวถูกกว่า 250,000 ยิ่งทำให้น่าซื้อ

ปล. ราคาที่ ตปท ioniq กับ leaf เบียดๆ มากันเลย โดยเริ่มต้น $29,xxx - $36,xxx แต่พอมาไทย nissan leaf option น้อยกว่า แต่แพงกว่า 250,000
ปล2 nissan leaf ได้หัวชาร์จ type 1 ตอนนี้มีแค่ bmw ที่ออกก่อน 2018 เท่านั้นที่ใช้อยู่ ยี่ห้ออื่น type 2 กันหมดแล้ว ซึ่งบางห้าง เช่น Central World ก็ได้ลดหัวชาร์จ type 1 ลงไปแล้ว เพราะผู้มาใช้บริการส่วนมากเป็น type 2
ปล.3 ชอบเบาะของ leaf นุ่ม ดูน่าจะนั่งรถติดสบายๆ

ออฟไลน์ mao

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2018, 13:42:02 »
ขอย้อนถามนิดนึง ทางคุณพ่อรับทราบเรื่องข้อเสียของรถไฟฟ้ารึยัง เช่น วิ่งได้ไม่เกิน 400 โล ชาร์จเต็ม 4 ชม. Fast Charge 1 ชม. อะไรแบบนี้ ท่านรู้รึยังครับ

พอทราบแล้วครับ

ออฟไลน์ bongo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2018, 15:33:16 »
Hyundai Ioniq ดูดีกว่าครับ
1. Ioniq ให้อุปกรณ์มาเยอะกว่า แต่ Leaf ตัดออกเยอะอ่ะ Pro pilot ก็ตัด
2. Leaf ไม่มีฟังก์ชั่น Thermal Management System ทำให้มีปัญหาเวลาชาร์จ DC แล้วจะชาร์จช้า (Leaf Rapidgate ลอง search คำนี้ดู) และแน่นอนการที่ไม่มี TMS ก็ทำให้แบตเสื่อมไวกว่าปกติด้วย ส่วน Ioniq มีมาให้เรียบร้อย
3. Ioniq ประหยัดกว่า Leaf เยอะ จนระยะทางต่อชาร์จต่างกันไม่เยอะหรอก

ว่าแต่ไม่รอดู  Hyundai Kona Electric เหรอครับ เห็นคุณจิมมี่บอกว่ามาขายแน่ๆปีหน้านี่แหละ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2018, 15:50:44 »
Leaf สิครับ ระบบอะไหล่ของนิสสันยังไงก็ดีกว่า อีกค่ายอยู่แล้ว

ตามนี้ครับ แล้วได้ข่าวว่าจะให้ศูนย์นิสสันติดตั้งแท่นชาร์จไว้ให้ Leaf มาชาร์จด้วย ตามโปรเจ็คคือทุกศูนย์ต้องมีแต่คงทะยอยเริ่มในเขตกทม.ก่อนแล้วขยายไปเรื่อยๆ

ออฟไลน์ bongo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2018, 19:48:35 »
New Nissan Leaf vs Hyundai Ioniq road trip.

Leaf rapidgate summer test.

Which EV to buy.

ออฟไลน์ Underseven

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2018, 22:35:42 »
ไม่รอ E-Plus Leaf ก่อนล่ะครับ
ตัว 60kWh วิ่งได้ไกลกว่านะครับ
Quick Charge 100kW ได้
น่าจะอีก 3ปี คงมาไทย(มั้งครับ  :D) ถ้ามาขอราคาเดิมนะ
ผมอาจจะพอสู้

ออฟไลน์ SRY

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 00:06:43 »
leaf ควิกชาร์ตที่ 40 นาที ได้ประจุ 85% ที่เสียบไฟบ้านมีนะท่าน อุปกรณ์อยู่หลังรถ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2018, 00:25:10 โดย SRY »

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 07:23:35 »
เชียร์ Nissan ครับ ศูนย์เยอะกว่าได้เปรียบกว่าเรื่องอะไหล่

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 08:43:24 »
ซื้อ Note แล้วเอาส่วนต่างมาเป็นค่าน้ำมันนี่ผมว่าจะประหยัดได้มากกว่านะครับ
รถไฟฟ้าจ่ายค่าไฟตกโลละบาท Note ค่าน้ำมันตกโลละ 2.5 บาท ส่วนต่าง 1.5 บาทต่อ km. ลองคำนวนดูวิ่งกี่โลถึงคุ้มทุน
เว้นแต่ ซื้อเพราะ ต้องการความนำสมัย เพิ่มภาพลักษณ์ในกิจการงาน ก็อีกกรณี
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ WTF

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 09:44:32 »
วันก่อนเห็นราคา nissan leaf แล้วผมคิดว่า เอ... ถ้าอยากได้รถไฟฟ้า ราคาแบบนี้ เราเอา 330e iconic ไม่ดีกว่าหรือ รถสวยกว่า แรงกว่า ชาร์ทไฟทีนึงถ้าเราใช้ไฟฟ้าเพียวๆก็น่าจะวิ่งได้ทั้งวัน ไม่ต้องใช้น้ำมันเหมือนกัน ก็ชาร์ทมันทุกวันอยู่แล้ว ผมคิดผิดตรงไหนบ้างครับ ใครมีความรู้ แนะนำหน่อย

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 10:22:27 »
hyundai ioniq มันเป็นรถเทคโนโลยีเก่ากว่า เพราะกระแสชาร์จเข้าต่ำ ใช้เวลาชาร์จนานกว่าช้า Nissan leaf พอสมควร

ทั้งสองตัวเหมือนกันเมื่อเทียบกับรถใช้น้ำมันคือ ชาร์จนาน และ วิ่งได้น้อย ดังนั้น ถ้ามีเวลา มีสถานที่จอดชาร์จทั้งที่บ้าน และ ที่ทำงาน ระยะทางไปกลับไม่ไกลเกินไป

hyundai ioniq ที่ถูกกว่า น่าใช้กว่าครับ

ออนไลน์ TORA

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 10:29:34 »
วันก่อนเห็นราคา nissan leaf แล้วผมคิดว่า เอ... ถ้าอยากได้รถไฟฟ้า ราคาแบบนี้ เราเอา 330e iconic ไม่ดีกว่าหรือ รถสวยกว่า แรงกว่า ชาร์ทไฟทีนึงถ้าเราใช้ไฟฟ้าเพียวๆก็น่าจะวิ่งได้ทั้งวัน ไม่ต้องใช้น้ำมันเหมือนกัน ก็ชาร์ทมันทุกวันอยู่แล้ว ผมคิดผิดตรงไหนบ้างครับ ใครมีความรู้ แนะนำหน่อย
รถพวก Plug-in Hybrid มันวิ่งด้วยไฟฟ้าได้อย่างมากก็ 30 กว่ากิโลเมตรเองนี้ครับ
มันคงใช้วิ่งทั้งวันคงไม่ได้ คือบ้านกับที่ทำงานต้องอยู่ใกล้กันมากๆ
และก็ต้องมีที่ชาร์จในที่ทำงานให้ด้วย ซึ่งที่ทำงานในเมืองหาจุดชาร์จก็ไม่ค่อยได้อะครับ
ยังไงก็ต้องกลับมาชาร์จที่บ้านอยู่ดี

ออฟไลน์ DriveOnly

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 11:41:55 »
รถพวก Plug-in Hybrid มันวิ่งด้วยไฟฟ้าได้อย่างมากก็ 30 กว่ากิโลเมตรเองนี้ครับ
มันคงใช้วิ่งทั้งวันคงไม่ได้ คือบ้านกับที่ทำงานต้องอยู่ใกล้กันมากๆ
และก็ต้องมีที่ชาร์จในที่ทำงานให้ด้วย ซึ่งที่ทำงานในเมืองหาจุดชาร์จก็ไม่ค่อยได้อะครับ
ยังไงก็ต้องกลับมาชาร์จที่บ้านอยู่ดี

ตามนี้เลยครับ เสริมอีกนิดว่าวิ่งจริงติดๆ ในเมือง ได้ไม่เกิน 20 กิโลครับ 15 กิโลนี่ได้แน่ๆ
ที่ชาร์จในเมืองส่วนมากอยู่ตามห้างกลุ่ม central ซึ่งบางที่จ่ายกระแสไฟ 22kwh ถ้าใช้ ioniq ขับไปทำธุระตามห้างกังกล่าว ชาร์จแค่ 1 ชม ก็วิ่งไป 200 กิโลแล้ว ผมว่าตอบโจทย์มากๆ แต่ประเด็นคือ หลังเลิกงานที่ชาร์จตามห้างดังกล่าวจะเต็มครับ รวมถึง เสาร์-อาทิตย์ ด้วย เรียกได้ว่าเต็มเกือบทั้งวันครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 14:20:39 »
เชียร์ leaf ครับ น่าอุ่นใจกว่า  8)

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 18:03:44 »
ลองไปนั่งดูในงานวัสดุการประกอบต่างๆhyundaiดีกว่าnissanอยู่พอสมควร แต่ยังไม่เคยขับทั้งคู่ ถ้าสองตัวนี้การขับขี่พอๆกันผมคงไป ioniq

ออฟไลน์ mao

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 22:54:16 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ