ผู้เขียน หัวข้อ: ตัวเเปรอื่นเหมือนกัน Track RWD or AWD ได้เปรียบครับ  (อ่าน 7521 ครั้ง)

ออฟไลน์ NarongritL

• Full Member
ถ้าตามที่ผมเข้าใจคือ

ถ้ารถรุ่นเดียวกัน เครื่องเดียวกัน
AWD หนักกว่า เลยช้ากว่า RWD
เเต่ถ้าพูดถึงสมรรถนะจริงๆเเล้ว ถ้าม้าลงพื้นเท่ากันทั้งสองคัน AWD ได้เปรียบรึเปล่าครับ
เเสดงว่าที่ RWD ปกติได้เปรียบกว่านั้นเป็นผลมาจาก นน เท่านั้นเลยหรอครับ

ออฟไลน์ boogie2020

• Hero Member
Re: ตัวเเปรอื่นเหมือนกัน Track RWD or AWD ได้เปรียบครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 16:44:00 »
ถ้าคนขับเก่ง ๆ  ผมว่า RWD ชนะ    AWD มันป้องกันความผิดพลาดได้ดีกว่า แต่ถ้าไม่พลาดด้วยกันทั้งคู่  RWD ไปได้ไวกว่า
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

Re: ตัวเเปรอื่นเหมือนกัน Track RWD or AWD ได้เปรียบครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 17:04:19 »
ต้องแยกออกจากกันก่อน เรื่องสมรรถณะ และ ช้า-เร็ว (เวลา)

เอาตามที่ จขกท. ยกมาเลย คือ
รถคันเดียวกัน
รุ่นเดียวกัน
เครื่องยนต์เดียวกัน
คนขับคนเดียวกัน

แต่ ต่างกันที่ระบบขับเคลื่อน คันนึงเป็น RWD vs AWD (คัน AWD น้ำหนักมากกว่า 50 Kg) คำถามคือแบบนี้ใช่ไหมครับ??

ถ้าใช่ = ไม่เสมอไปที่ว่า RWD กับ AWD คันไหนจะเร็วกว่ากันในสนามหนึ่งๆ เพราะต้องดูรูปแบบสนามด้วย เพราะบางสนาม RWD อาจจะมีบ้างโค้งที่ต้องเข้าแบบ over steer นิดๆ เพื่อให้ความเร็วตอนเข้าโค้ง กลางโค้ง และ ออกโค้งเร็ว อะไรประมาณนั้น แต่พอเป็น AWD อาจจะทำให้เสียเวลาตรงนี้ได้

แต่ที่แน่ๆ น้ำหนักเยอะกว่า เสียเปรียบแน่นอนครับ

ส่วนสมรรถณะ ในบางกรณี AWD อาจจะดีกว่า RWD ครับ 

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 17:12:49 »
นอกจากเรื่องน้ำหนัก มันมีในเรื่องของแรงเสียดทานในระบบส่งกำลังด้วยน่ะครับ

ซึ่งตรงนี้ AWD จะมีสูงกว่า ทำให้มีการสูญเสียแรงม้าที่มากกว่าครับ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 19:03:48 »
ถ้าพูดถึงรถ RWD กับ AWD ที่ม้าลงพื้นเท่ากัน (แปลว่าที่เครื่องไม่เท่ากัน หักลบแรงเสียดทานในระบบแล้ว)
มันจะได้เปรียบในคนละสถานการณ์กันครับ

รถ RWD จะเข้าโค้งได้เร็วกว่า และมี traction ที่ดีพอประมาณถ้าคนขับมีทักษะควบคุมรถที่ดี
ในขณะที่รถ AWD จะเข้าโค้งได้ช้ากว่าเพราะเวลาล้อทั้ง 4 มีแรงบิดมันจะฝืนกันเองบ้างเวลาเลี้ยวแคบๆ แต่มันควบคุมรถและสร้าง traction ได้ดีเพราะล้อทั้ง 4 มีแรงยึดเกาะหมด

ตอนออกตัวรถ AWD ออกตัวได้ดีกว่าเพราะ Traction มาทั้ง 4 ล้อ ส่วนรถ RWD ถ้าล้อฟรีทิ้งก็เสียเวลาช่วงออกตัวไปหน่อย

ในการขับแข่งขันแบบ competition ในสนาม วิธีการขับเข้าโค้งออกโค้งของรถทั้ง 2 แบบก็จะต่างกัน ลองดูตามคลิปนี้ก็น่าจะพอเข้าใจได้บ้าง

ออฟไลน์ ttcl

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 19:52:39 »
ผมขอแชร์ข้อมูลรถรุ่นนึงที่ผมตามข้อมูลอยู่ อันนี้เป็นกรณีม้าที่เครื่องเท่ากัน
รุ่นที่มีทั้งขับ 2 และขับ 4 ที่มีเวลาในสนามให้อ้างอิงได้ ต้องมีรุ่นนี้เป็นหนึ่งในนั่น คือ porsche 911

มาดูข้อมูลอย่างเป็นทางการในการวัดความเร็วจาก 0-100 กม/ชม และ 0-200 กม/ชม กันก่อน
จากรูปข้างล่าง 911 รุ่นใหม่ (992)
911 carrera S (ขับสอง) และ 911 carrera 4S (ขับสี่)
รถรุ่นเดียวกัน เครื่องเดียวกัน ต่างกันแค่ระบบขับสองและขับสี่

ถ้าววัดทางตรง
0-100 กม/ชม ขับสี่เร็วกว่าขับสอง เพราะขับสี่จัดการเอาม้าลงพิ้นได้ดีกว่าในความเร็วต่ำๆ
0-200 กม/ชม ขับสองเร็วกว่าขับสี่ เพราะพอรถเริ่มมีความเร็วระดับนึง ขับสองก็เอาม้าลงพื้นได้หมดเช่นกันแม้จะกดคันเร่งเต็มที่ , ขับสี่จึงไม่ได้เปรียบเรื่อง traction แต่ต้องแบกน้ำหนักมากกว่า ขับสี่จึงช้ากว่า

(เวลาในสนาม ต่ออีกความเห็นข้างล่างนะครับ)

ออฟไลน์ ttcl

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 19:58:24 »
ทีนี้มาดูเวลาในสนามครับ

ถ้าสนามสั้นๆ เวลาออกมาสูสีกัน บางสนามขับสี่เร็วกว่า บางสนามขับสองเร็วกว่า เพราะต่างฝ่ายต่างได้เปรียบกันคนละส่วน ขับสี่ได้เปรียบเรื่อง traction ในความเร็วต่ำ ส่วนขับสองได้เปรียบเมื่อมีความเร็วระดับนึงที่สามารถเอาม้าลงพื้นได้ทั่วหมดแล้ว เพราะน้ำหนักน้อยกว่า

รูปแรก รุ่น 997.2 สนามสั้น
รูปสอง รุ่น 991.1 สนามสั้นเช่นกัน

แต่พอเป็นสนามยาวแบบ nurburgring ที่ใช้ความเร็วเฉลี่ยได้สูงกว่า ขับสองจะทำเวลาได้ดีกว่า (ในกรณีสนามแห้งนะครับ) ดูเวลาได้จากรูปที่สาม (รุ่น 996.2)

และเท่าที่ผมสังเกตุดูใน nurburgring ถ้า porsche มีทั้งรุ่นขับสองและขับสี่ ทาง porsche จะเอารุ่นขับสองลงทำเวลาครับ

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 21:03:58 »
มีเรื่อง power loss ในระบบส่งกำลังด้วย ครับ เเรงม้าที่ออกจากเครื่องยนต์เมื่อผ่านระบบส่งกำลังไป กว่าจะลงสู่พื้น จะสูนหายไปกับเเรงเสียดทานต่างๆ ซึ่งถ้าเป็นรุ่นเดียวกัน เครื่องเดียวกัน  ขับ4 ก็จะมี เเรงม้าที่สุนหายไปสูงกว่าส่่วนนึง

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 22:09:15 »
จากประสบการณ์ที่ผมลงแทรคบ่อยๆ ถ้าม้าเท่าๆกัน ระดับ200ม้าลงพื้น แต่ไม่ได้เป็นรถรุ่นเดียวกันนะครับ

ในโค้ง
ขับสองทำcornering speed ความเร็วในโค้ง ได้ดีกว่า บางครั้งสามารถเข้าไลน์ในแซงในโค้งได้ หรือถ้าแซงไม่ได้บางครั้งต้องยกคันเร่งรอ
หรือถ้าแซงในโค้งไม่ได้ก็ใช้ Exit speed ความเร็วตอนออกโค้งเลยที่ดีกว่า ไปแซงทางตรงข้างหน้า

เหตุที่ทำความเร็วในโค้งได้ดีกว่าน่าจะมาจากสองสาเหตุหลักๆคือ
1. เรื่องน้ำหนักที่น้อยกว่า40-50โล ในสนามนี่เห็นชัดมากๆ
2. ล้อหน้าที่รถขับหลังไม่ต้องรับภาระในการขับเคลื่อนเลย รับหน้าที่แค่เลี้ยวอย่างเดียวทำให้ตอนออกโค้งไม่ค่อยมีundersteer จึงไปได้เร็วกว่า

แต่ถ้าเป็นตอนออกตัวจากกริดสตาร์ท  ขับสี่นี่กินขาด
และบางครั้งถ้าขับสี่ไล่เบา ยางดีมากๆ หรือโมม้า มามากๆข้บสองก็สู้ไม่ได้เเช่นกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2018, 22:22:07 โดย koko86 »

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 23:51:58 »
เรื่องแบบนี้สมมุติมาไม่ช่วยอะไรเลย ยกตัวอย่างรถมาง่ายกว่า อย่างคำว่า AWD มันก็แยกเป็นได้อีกหลายประเภท แบบปรับอัตตราส่งกำลังได้เอง ปรับแบบออโต้ เช่น Subaru แบบที่ส่งกำลังล้อหลังมากกว่าล้อหน้าเช่น c43amg หรือแบบ BMW 850i ที่ส่งล้อหลัง 100% แต่ส่งมาขับหน้าบางช่วงที่ต้องการ แบบนี้ควรเรียกว่าขับหลังรึขับ4ดี ยังมีแบบ NSX ที่ส่งกำลังแปรผันทั้ง4ล้ออีก

ยกรุ่นมาเลยอยากรู้รุ่นไหน เช่น Huracan ขับหลัง หรือขับ4 คำตอบคือขับ4 CRV เครื่องเดียวกัน ขับหน้าหรือขับ4 คำตอบคือขับหน้า เห็นมั้ยว่าแต่ละรุ่นมีรายละเอียดที่ต่างกัน

แล้วคำว่าม้าลงพื้นเท่ากัน ไม่มีหรอก ถ้าระบบส่งกำลังไม่เหมือนกัน แม้จะเครื่องเดียวกันเพราะมันต้องมี loss ในระบบ ควรใช้คำว่าม้าที่เครื่องเท่ากัน

ออฟไลน์ earrt

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2018, 07:39:15 »
ความได้ปรียบขึ้นกับสนามครับ
โค้งเยอะมากๆ AWD
โค้งน้อย FWD ทางตรงยาวเยอะ RWD

ไม่นับระบบเทพๆของ SUPERCAR นะครับพวกนั้นระบบขับเคลื่อนแปรผันตลอดเวลา

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2018, 09:18:54 »
AWD ออกโค้งเปียกเร็วกว่า RWD  แต่ถ้าโค้งแห้งๆผมแยกไม่ออก แถมถ้าไม่มีพวกLoad distribution control แบบquattro ขับโค้งซ้ายขวายากมากครับ