โพลล์

วัสดุตกแต่งภายในรถเกรดดี คุณให้ความสำคัญในแง่ไหนเป็นหลัก ระหว่าง...

ดูหรูหรา ดูมีราคาแพง
6 (7.5%)
มีความทนทาน ทนแดด ทนสารเคมี ทนรอยขีดข่วน
10 (12.5%)
ทันสมัย หรือเป็นวัสดุสมัยใหม่เช่น อัลคันทาร่า เคฟล่า
2 (2.5%)
ให้ผิวสัมผัสที่ดี หรือดูแล้วรู้สึกดีเช่น หนังที่มีผิวนุ่มเนียน
49 (61.3%)
มีรายละเอียดที่ดีแต่ไม่จำเป็นต้องดูแพง เช่น หุ้มโครเมียมที่ผิวดูมันเงา เสมอเรียบกัน รอยเย็บตะเข็บจริงเป็นระเบียบ
13 (16.3%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 79

ปิดการโหวต: ธันวาคม 08, 2018, 10:20:02

ผู้เขียน หัวข้อ: คำว่าวัสดุตกแต่งภายในรถเกรดดี ในความหมายคุณหมายถึงอย่างไร ?  (อ่าน 9994 ครั้ง)

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
เวลาพูดคุยกันถึงวัสดุตกแต่งต่างๆในรถที่เป็นเกรดดีๆ ในความหมายของแต่ละท่านจะให้ความสำคัญในแง่ไหนเป็นหลักกันบ้างครับ

เป็นวัสดุที่มีราคาแพงดูหรูหรา เช่นหนังนาปป้า โครเมียม?
ให้ผิวสัมผัสที่ดี เช่นมีความนุ่มเนียน ?
มีความทนทาน ทนร้อน ทนขีดข่วน ทนสารเคมีได้ดี ?     เป็นต้น

ผมทำเป็นโพลไว้ให้ลองโหวตกันสนุกๆนะครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ผมโหวตไปแล้วครับ

แต่ในใจผม มันไม่มีให้เลือกใน choice นั่นคือ design ครับ

คือเลือกเอาวัสดุหลายอย่างมาประกอบกันอย่างลงตัวเป็นศิลปะ และปราณีตด้วยครับ

ออฟไลน์ CJ.

ในตัวเลือกมีส่วนที่ intersect กันอยู่สำหรับผมครับ วัสดุเกรดดีสำหรับผมคือวัสดุที่ดูหรูหรา(ดูดี) และสัมผัสดี
แต่เอาความรู้สึกที่สำคัญที่สุดเป็นที่ตั้ง ดังนั้นผมโหวตผิวสัมผัสที่ดี หรือดูแล้วรู้สึกดี ครับ สิ่งที่ผมพิจารณาเป็นลำดับต้นๆเมื่อเลือกรถสักคัน

ผมมองว่าเวลาใช้รถจริงๆเราอยู่ภายใน สิ่งที่แวดล้อมเราควรเป็นสิ่งที่ดูดี มีสัมผัสที่ดีครับ โดยอยู่บนพื้นฐานความเหมาะสมกับตัวรถ
อย่างเช่น XJ วัสดุต่างๆ พอใจครับ ในขณะเดียวกัน E ก็มีบางส่วนที่ไม่ค่อยพอใจ แต่รับได้ตามความเหมาะสมกับระดับตัวรถครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Minister of Joy

• Full Member
ในตัวเลือกมีส่วนที่ intersect กันอยู่สำหรับผมครับ วัสดุเกรดดีสำหรับผมคือวัสดุที่ดูหรูหรา(ดูดี) และสัมผัสดี
แต่เอาความรู้สึกที่สำคัญที่สุดเป็นที่ตั้ง ดังนั้นผมโหวตผิวสัมผัสที่ดี หรือดูแล้วรู้สึกดี ครับ สิ่งที่ผมพิจารณาเป็นลำดับต้นๆเมื่อเลือกรถสักคัน

ผมมองว่าเวลาใช้รถจริงๆเราอยู่ภายใน สิ่งที่แวดล้อมเราควรเป็นสิ่งที่ดูดี มีสัมผัสที่ดีครับ โดยอยู่บนพื้นฐานความเหมาะสมกับตัวรถ
อย่างเช่น XJ วัสดุต่างๆ พอใจครับ ในขณะเดียวกัน E ก็มีบางส่วนที่ไม่ค่อยพอใจ แต่รับได้ตามความเหมาะสมกับระดับตัวรถครับ

+1 ครับ หลายๆ อย่างมัน intersect กันจริงๆ

ผมว่า design ภายใน Benz (S-Class) สวยกว่า BMW (S7) แต่ถ้ามองดีๆ คุณภาพวัสดุและพวก soft touch materials ของ BMW จะดีกว่าชัดเจน

ยิ่งดีจะเป็น Audi ครับ ในมุมมองผม เวลาเข้าไปนั่งด้านในรู้สึกว่า the car feels like a tank และ design โดยรวม art-deco มาก ส่วนตัวผมชอบแบบนี้ครับ

โดยรวมความหรูหราและ wow factor benz จะมีมากกว่าเพื่อน แต่เมื่อ nitpicking จริงๆ วัสดุจะสู้ bm กับ audi ไม่ได้

overall quality and design ผมว่า lexus ก็มาอันดับต่นๆ ครับ ทนทานพอสมควรจากที่ใช้อยู่

รถ market ทั่วๆ ไปที่ผม wow ก็จะเป็น mazda ครับ ทำภายในได้เหนือกว่าเจ้าอื่นๆ ในราคาเดียวกันพอสมควร

ออฟไลน์ Noncyclopedia

ขึ้นกับ. ใคร. มองครับ

คนกะโหลกกะลา มองของเหมือนแพง เกรดดี. กว่ามองว่าดี.

ยิ่งหลายคนไม่รุ่ว่าวัสดุนั้นๆแพงแค่ไหน. ทนทานอย่างไร

แปลตรงๆว่า.  วานรได้แก้ว หรือเพรชพลอย. บางทีอาจะเห็นกงจักรเป็นดอกบัว5555

ลองสังเกตดู. ไปงานมอเตอร์โชว์. คนมองภายในโตต้าลายตะเข็บสุดยอด บางคนก้อบอกว่าภายในมาสด้ายังกับบีเอ็ม.  ไรงี้

มันคือมุมมองว่า ใครมอง

ออฟไลน์ Magl

เทียบรถราคาล้านนึง ในสายตาผมที่ห่วยสุดๆ คือ hrv แผงข้างหนังเทียมที่ดูหนังpu คุณภาพต่ำๆ เหมือนบุเอง ที่วางแขนหนังอีกแบบแข็งสุดๆ มาสด้าทำได้ดูมีราคา หรือแม้แต่บางยี่ห้อไม่ใช้หนังแต่ก็ตกแต่งดูมีราคากว่า ไม่ใช่จะทำให้การสัมผัสดีแต่คุณภาพต่ำๆก็ดูไม่ดีอยู่ดี

ออฟไลน์ 0%

ของดีของแพง มันไม่ค่อยทน และ ดูแลยาก

อย่างหนัง,บุนุ่ม,ผ้าหลังคาดีๆ นานๆไป ก็ย่น แตก ห้อย มีรอยลอก เหนียวติดมือ ส่งกลิ่นเหมือน กลิ่นรถเบ้น บีเอมเก่าๆ

กลับกันกับ

toyota ที่ไม่มีปัญหาพวกนี้เลย ยกเว้นพวก lexus บางรุ่นที่คอนโซลก็แตกเป็น และ เหนียวติดมือ เหมือนกัน

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
เกรดดี ก็ต้องทนทานดูแลง่ายสิครับ  8)

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

เกรดดี สำหรับผม คือ ใช้วัสดุดี สวย หรูหรา ผิวสัมผัสนุ่ม

แต่ทั้งหมดนี้ ถ้ามันไม่ทนทาน ต้องมาคอยระแวง ระวัง ใช้งานอย่างทะนุถนอม

กลัวจะเป็นคราบเหนียว กังวลว่าผิววัสดุจะ ปริ แตกร้าว แบบนี้ก็ไม่ไหวเหมือนกัน

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
ใช้ D seg มาหลานรุ่น อยากให้เอาความหรูหราจอมปลอมออก เอาพลาสติกทนๆมาใส่แทน :'( :'( :'(
แล้วช่วยลดราคาหรือเอาเงินมาใช้กับจุดที่ใช้งานจริงๆเช่น เอาคอนโซลนิ่มๆ(ไม่ได้เอาตัวไปโดน)ไม่ทนออกมาเพื่มให้เบาะหนัง เอาพลาสติกลายไม้(ไม่เห็นหรูตรงไหนปลอมมากๆ)ออกมาเพื่มทุนให้ปุ่มกดอย่าลอกล่อน  พวงมาลัยหุ้มหนังดีๆหน่อยไม่ใช่ใช้ไม่กี่ปีลอกเน่า เป็นต้น :-X

ออฟไลน์ Activehybrid

เกรดดีก็ต้องต้นทุนสูงซิครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

จากตัวเลือก ผมเลือกเป็นข้อ 1 แต่ถ้าโหวตเพิ่มอีกข้อ จะเอา 1+4

จากด้านบ้านนี้ ผมลองเอาตัวเลือกที่ให้โหวต มารวมๆ กัน นะ มันจะได้แบบนี้

(1) ดูหรูหรา ดูมีราคาแพง กับ (4) ให้ผิวสัมผัสที่ดี หรือดูแล้วรู้สึกดีเช่น หนังที่มีผิวนุ่มเนียน เท่าที่เห็นมันจะมาคู่กัน แต่อาจจะมีบางคันที่เกรดธรรมดาหรือเกรดถูก แต่ทำให้ผลลัพธ์ออกมาแนว (4) ได้ดี

(2) มีความทนทาน ทนแดด ทนสารเคมี ทนรอยขีดข่วน
      จากข้อ 2. มันน่าจะเป็นเรื่องการใช้งาน และ ความคงทน เพราะเกรดดีๆ อย่างที่หลายๆ คน มันช่างบอบบางซะเหลือเกิน โดนซิบกางเกง ใส่ยีนนั่งบ่อยๆ ก็เป็นรอยแล้ว บางทีเกรดธรรมดา หรือ เกรดถูก อาจจะเข้าข่ายข้อนี้มากกว่าด้วยซ้ำ

(3) ทันสมัย หรือเป็นวัสดุสมัยใหม่เช่น อัลคันทาร่า เคฟล่า
      จากข้อ (3) ผมว่าไม่ใช่เรื่องของเกรด แต่เป็นเรื่องของความชอบส่วนบุคคลมากกว่า เพราะบางคนที่ชอบภายในเกรดดีๆ อาจจะไม่ชอบอคัลทารา หรือ เคฟล่า ก็ได้ เขาอาจจะชอบลายไม้ หรือ หนัง มากกว่า ซึ่งก็จะย้อนแย้งเรื่องทันสมัยด้วยเหมือนกัน

(5) มีรายละเอียดที่ดีแต่ไม่จำเป็นต้องดูแพง เช่น หุ้มโครเมียมที่ผิวดูมันเงา เสมอเรียบกัน รอยเย็บตะเข็บจริงเป็นระเบียบ
      คล้ายๆ ข้อ (3) เพิ่มเติมคือความเนี๊ยบ

สุดท้าย โดยความเห็นส่วนตัวเลยนะ "วัสดุตกแต่งภายในรถเกรดดี" ถ้าผมเลือกได้ แนวๆ car-config หรือ custom made นะ เพราะคำว่า "วัสดุตกแต่งภายในรถเกรดดี" ในมุมของผม คือ วัสดุที่นำมาทำ ต้องมีที่มา มีชื่อหน่อย เช่น หนังของ..... เครื่องเสียงยี่ห้อ.... เป็นต้น ทำขึ้นด้วยความปราณีต ยิ่งเป็นงาน handmade ยิ่งดูดีมีคุณค่า แต่บางทีงาน handmade เองอาจจะมีตำหนิ ร่องรอย เก็บงาน ที่มีไม่เรียบร้อยบ้าง แต่ผมมองว่าเป็นเสน่ห์ของการทำด้วยมือ ไม่ว่าจะเป็นงานพลาสติก งานหนัง งานไม้ งานเคฟล่า ก็แล้วแต่

ประเภทของงานพลาสติก งานหนัง งานไม้ งานเคฟล่า มันเป็นความชอบ ไม่ได้บอกว่าเกรดดีหรือไม่ดี เพราะถ้ารถดีๆ ต่อให้เป็นงานพลาสติก งานหนัง งานไม้ งานเคฟล่า เขาก็บรรจงสร้างบรรจงทำมาด้วยวัสดุดีหมดละผมว่า ผมมั่นใจแบบนั้น

ออฟไลน์ Tien.W

มันคงเป็นหลายอย่างประกอบกัน

ดีไซน์ดี สัมผัสดี วัสดุดี ที่สำคัญคือ สมกับราคารถ

Jazz GE กับ วัสดุพลาสติคเกือบหมด อันนี้รับได้ กับ รถราคา 5 แสนปลายๆ มันก็ได้แค่นี้
Lancer EX วัสดุเหมือน Jazz GE เลย อันนี้รับไม่ได้ ลดต้นทุนกันเกินไป

Pulsar DIG คันละล้าน
HRV คันละล้าน

ดีไซน์ ฟังค์ชั่น ผิวสัมผัส ส่วนตัวยังชอบ HRV มากกว่า ดูสมราคาล้านของมัน มากกว่า Pulsar

CRV G3 คันละล้าน วัสดุเป็นพลาสติคซะเยอะ แต่เกรดมันดีกว่า ดูดีมีราคากว่า Jazz ก็พอรับได้ แม้จะบ่นว่า รถตั้งล้าน ให้โฟม หรือ บุนุ่มมาหน่อยก็ไม่ได้ ก็เถอะ

ออฟไลน์ NoBiReacto

วัสดุให้สัมผัสที่ดีแต่เสื่อมเร็วผมก็ไม่โอเค เช่น teana j32ของที่บ้านคอนโซลเป็นรอยแตก

ออฟไลน์ CarameLon

ตอบ ถูกทุกข้อ  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ muza

รถญี่ปุ่นปกติ
กดแล้วนิ่มอะครับ โดยพื้นฐาน
รถบางคัน ลดต้นทุนก็เอาพลาสติกแข็งกัดลาย
ดูผ่านๆคล้ายๆ หนังมาตามจุดต่างๆของตัวรถ

ถ้าเป็นรถยุโรปก็พวกการใช้เหล็กจริงๆ
โลหะจริงโดนแอร์แล้วสัมผัสได้ว่าเย็น

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
ผมขอแค่งานประกอบดี ราบเรียบ วัสดุเอาที่ออกมาแล้วดูดีดูได้ก็โอเคครับ ไม่จำเป็นต้องนุ่มนิ่ม แต่ไม่เอาของปลอมานะ เช่นตะเข็บปลอมหรือไรเงี้ยไม่เอานะ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
สำหรับผม 2,4,5 ครับ แต่งานออกแบบก็สำคัญครับ

ออฟไลน์ ไทบ้าน

เบาะหนังแท้ แดชบอร์ด คอนโซลต่างๆ ใช้ไม้วอลนัทและหนังแท้เย็บขอบด้วยด้ายจริงๆ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ BN`

ผมจะเน้นที่ผิวสัมผัสของวัสดุเป็นอันดับแรกครับ  ถ้าหากลองแตะจับรอบๆ และลองนั่งแล้วรู้สึกดี

ใช้หนังดี ชวนสัมผัส ก็ถือว่าออกแบบภายในได้ผ่าน ทีนี้ค่อยมาดูต่อในเรื่องของความทนทาน การออกแบบ

ออฟไลน์ johnlee

สำหรับผมแล้ว อาจจะมองต่าง

ชุดภายในที่ผมรักที่สุดคือ  ใช้งานง่าย ทนทาน  มีอะไหล่ซ่อมง่าย  และไม่สะท้อนแสงกลางคืน

ผมไม่สนว่ามันจะทรงไหน  ถ้ามันเข้าเงื่อนไข

รถคันนั้นผมโคตรรักเลย
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ให้ผิวสัมผัสดีครับ จริงๆไม่ได้มีส่วนอะไรหรอกแต่มองพวกนี้แล้วมันรู้สึกดีนะ บอกไม่ถูก

ออฟไลน์ SM.

ออฟไลน์ Freekick042

ผมจะดูเนื้่อวัศดุมากกว่า เคยทำโรงงานพลาสติกดูผ่านๆก็มองออกแล้วผสมดีไม่ดี
ถ้าของดีมันก็ได้ทั้งเรื่องทนทานและสวยงามมาในตัวอยู่แล้ว

ไม่ชอบเลยจะเป็นพวกวัศดุทำเทียม แบบพลาสติกชุบโครเมี่ยมให้นึกว่าเป็นโลหะ แต่ลอกง่ายๆ หรือตะเข็บพลาสติกหลอกแบบอัลติส

ออฟไลน์ HHHsung

สำหรับผม จะเกรดดีได้ ต้อง

- ส่วนที่ทำด้วยหนัง รับรู้ได้จากการสัมผัสและใช้งาน

- จอแสดงผล ดูเรื่องการตอบสนองของโปรแกรม และ ความละเอียดการแสดงผล (เพราะมันดูภายในไม่ได้ว่าใช้อุปกรณ์เกรดอะไร)

- ถ้าเป็นส่วนที่ทำจากโลหะ หรือ พลาสติก ดูจาก เนื้อโลหะ พลาสติก ความยิดหยุ่นตัว

ปล. และที่สำคัญ ถึงทุกอย่างจะเกิดดี แต่ถ้าดีไซน์แย่ ก็ถูกตัดคะแนนออกไป เนื่องจากท้ายสุด ต้องดูภาพรวมเป็นหลัก