ผู้เขียน หัวข้อ: ดูจานเบรกให้หน่อยครับ  (อ่าน 8062 ครั้ง)

ออฟไลน์ Strange Man

• Newbie
  • *
ดูจานเบรกให้หน่อยครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 09, 2018, 12:42:56 »
สึกแค่ล้อหลังฝั่งซ้าย น่าจะเป็นที่อะไรครับ

อันนี้ล้อหน้า

ต้องเจียร์ หรือทำอะไรไหม
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 09, 2018, 12:50:13 โดย Strange Man »

ออฟไลน์ tom46

• Hero Member
Re: ดูจานเบรกให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2018, 13:05:52 »
ดูมันแปลกๆอยู่นะครับ ผ้าเบรคหมดอะไรหรือเปล่าครับ

รอยมันเหมือนผ้าเบรคหมดแล้วจานถูกขูดไป ส่วนอีกข้างไม่มีรอย ก็ต้องเช็คดูว่าข้างที่เป็น อะไรทำให้ผ้าเบรคหมด อาจจะพวกซีลรั่วลูกสูบติด ก็อาจจะเป็นได้ครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2018, 13:07:35 »
อาการที่ 1
ผ้าเบรกจับล้นจาน/แตะขอบจานพอดีครับ ผมเคยเป็นกับผ้าเบรค bendix ที่ตรงรุ่นกับผ้าเบรคเดิม ขอบจานจะเงาวิ้ง แต่ไม่ปิ่นแบบในภาพของเจ้าของกระทู้เลย

อาการที่ 2
เห็นรอยเบรคบนจานมันสกปรก และไม่สม่ำเสมอด้วย ยังไงลองเช็คระบบเบรคด้วยก็ดีครับ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2018, 13:17:08 »
ผ้าเบรคยังอยู่มั๊ยครับนั่น  บางทีสูบติดกินผ้าข้างเดียวมันจะหมดอย่างไวเลยอีกด้านของจานก็จะยังดูปกติ  ไปให้ร้านถอดดูผ้าดีกว่าครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2018, 13:39:01 »
ขาดิส ไม่ลื่น  ทำให้กินผ้าด้านเดียวจนหมด อีกด้านเหลือเยอะ  วิธีแก้
เจียร์จาน  เปลี่ยนผ้าเบรค ทำขาให้ลื่นดีดกลับให้สะดวก

ออฟไลน์ mr_jub

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2018, 14:16:17 »
ให้ช่างรื้อเบรคออกมา
หล่อลื่นขาสไลด์
ด้วยจาระบีเบรค
ไล่​ นมบ.ใหม่ทั่งสี่ล้อ
ใช้ครึ่งลิตรเหลือเฟือ

ผ้าเบรคหลัง​  มันไม่ค่อยสึก
เปลี่ยนใหม่ก็ดีถ้ามีงบ

ถ้างบเยอะ​  ให้ช่างรื้อลูกสูบเบรค
เปลี่ยนอะไหล่​ ลูกยาง
เอากระบอกลูกสูบเบค
ออกมาล้างทำความสะอาด
หล่อลื่นทุกอย่าง
งานนี้​ ใช้ยาวเลย

เจียร์จาน​  ไม่จำเป็น​ อย่าเจียร
เสียของดีๆๆไปหมด​ เฮ้อ........

จำไว้​ จานจะเจียรก็ต่อเมื่อ
จานคด​  จานสึกเป็นร่องใหญ่ๆ
หรือเป็นสนิมลงลึก
(ในรูปจานสึกปกติ​  แต่อย่างอื่น
ไม่ปกติ)​
ผมขี่แต่รถตัวเมีย

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2018, 23:30:36 »
ลองถอดมาเช็คดูว่าผ้าเบรคปรกติป่าวครับ

ออฟไลน์ Suchon40619

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2018, 08:15:43 »
ผ้าเบรคหมดครับ ลองถ่ายรูปผ้าเบรคมาดูหน่อยครับ