ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามท่านที่ติด Roofbox ครับ  (อ่าน 4016 ครั้ง)

PKS8

• บุคคลทั่วไป
สอบถามท่านที่ติด Roofbox ครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 08, 2018, 18:19:00 »
ตอนนี้กำลังจะติดสินใจติด Roofbox เนื่องจากต้องการที่เก็บสัมภาระเพิ่ม แต่โจทย์คือต้องติดตลอดเวลาครับ และปัญหาที่กังวลใจมากคือความสูงของรถครับ

หลังจากที่ได้เข้าไปดูกล่องและแร็ค ได้แร็คที่มีความสูงเรียบไปกับคานแร็คตัวรถได้เลยครับ ส่วนกล่องได้กล่อง 490L ความสูง 38ซม ซึ่งเมื่อรวมความสูงกับตัวรถเข้าไปทำให้มีความสูงจากพิ้นรวมที่ 1995มม

ไม่ทราบว่าความสูงระดับนี้มีปัญหาในการใช้ขีวิตมั้ยครับ

เท่าที่เห็นมีแค่บางห้างที่จำกัด 1.9 ม จะมีปัญหา ไม่ทราบที่พวกนี้เค้ามีที่จอดรองรับรถที่มีความสูงกว่า 1.9ม มั้ยครับ

รบกวนท่านที่มีประสบการณ์ช่วยแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
Re: สอบถามท่านที่ติด Roofbox ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2018, 19:06:58 »
ถ้ารถสูงไม่ถึง 2 เมตร  ส่วนใหญ่เข้าจอดตามที่จอดรถได้เกือบทุกที่ครับ
ยกเว้นบางอาคารที่มีแนวท่อเดินลอดใต้พื้นเหนือที่จอดรถ ก็อาจจะลิลิตที่ 1.9 เมตรเผื่อไว้ก่อน

PKS8

Re: สอบถามท่านที่ติด Roofbox ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2018, 07:07:58 »
ถ้ารถสูงไม่ถึง 2 เมตร  ส่วนใหญ่เข้าจอดตามที่จอดรถได้เกือบทุกที่ครับ
ยกเว้นบางอาคารที่มีแนวท่อเดินลอดใต้พื้นเหนือที่จอดรถ ก็อาจจะลิลิตที่ 1.9 เมตรเผื่อไว้ก่อน

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2018, 07:25:31 »
ห้างใหม่ๆและห้างใหญ่ๆ พอได้อยู่ครับ

ความสูงรวมพอๆกับ hyundai h1 ก็จะต้องระวังเรื่องการเข้าห้างเป็นพิเศษแค่นั้นเองครับ

ตัวอย่างแถวบ้านผม ก็อย่าง เซ็นทรัลพระราม 3 ต้องจอดในโซนหลังคาสูง

รพ.กรุเทพคริสเตียน แบบฟิตๆเลย บางที รปภ.ก็ให้จอดหน้าตึกเลย(อันนี้ถือเป็นเรื่องดี)

บางตึก บางรร. ได้จอดข้างตึก(ซึ่งเป็นเรื่องดีนะครับ)

ตึก 7 ชั้นที่ดอนเมือง h1 ก็ฟิตๆเลย

สมัยรถผมเอง space wagon ติด เกิน 2 เมตร เวลาไปห้างตามสถานที่ท่องเที่ยวอย่างพัทยาก็ยังพอไหว

แต่อยู่กทมต้องถอดสถานเดียว
ไม่งั้นได้จอดในที่จอด commuter แน่นอน

PKS8

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2018, 07:38:36 »
ห้างใหม่ๆและห้างใหญ่ๆ พอได้อยู่ครับ

ความสูงรวมพอๆกับ hyundai h1 ก็จะต้องระวังเรื่องการเข้าห้างเป็นพิเศษแค่นั้นเองครับ

ตัวอย่างแถวบ้านผม ก็อย่าง เซ็นทรัลพระราม 3 ต้องจอดในโซนหลังคาสูง

รพ.กรุเทพคริสเตียน แบบฟิตๆเลย บางที รปภ.ก็ให้จอดหน้าตึกเลย(อันนี้ถือเป็นเรื่องดี)

บางตึก บางรร. ได้จอดข้างตึก(ซึ่งเป็นเรื่องดีนะครับ)

ตึก 7 ชั้นที่ดอนเมือง h1 ก็ฟิตๆเลย

สมัยรถผมเอง space wagon ติด เกิน 2 เมตร เวลาไปห้างตามสถานที่ท่องเที่ยวอย่างพัทยาก็ยังพอไหว

แต่อยู่กทมต้องถอดสถานเดียว
ไม่งั้นได้จอดในที่จอด commuter แน่นอน

ขอบคุณครับ คือกล่อง 45ซม รวมความสูงรถยังไงก็เกิน 2เมตรแน่นอนครับ พอดีหาตัวแร็คเตี้ย กับกล่องเตี้ยแต่กว้างและยาวได้ครับเลยรวมกันแล้วไม่ถึง 2เมตรดีครับ