ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยน max มาล้อล้นแค่นี้จะโดนพี่ตำหนวดไหมครับ  (อ่าน 24653 ครั้ง)

ออฟไลน์ siwakan

• Newbie
  • *
ไปเปลี่ยนล้อมาใหม่ชอบ 18 นิ้วยาง max หน้า 8.5 หลัง 9.5 off ไม่แน่ใจ แต่ติดปัญหาว่าหลังใส่แล้วตัวล้อติดคานหลัง เลยต้องใส่ spacer ลองไปข้างละ 2 ชิ้น ผลทำให้ล้อหลังล้นมาแบบนี้ จะโดน คุณตำหนวดปรับไหมครับ

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
Re: เปลี่ยน max มาล้อล้นแค่นี้จะโดนพี่ตำหนวดไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2018, 22:52:15 »
มีสิทธิ์โดนครับ  แต่ไม่ได้ยื่นมากจนผิดสังเกตุก็อาจจะรอดไป...

ออฟไลน์ maggie

• Sr. Member
Re: เปลี่ยน max มาล้อล้นแค่นี้จะโดนพี่ตำหนวดไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2018, 22:57:21 »
คุ้นๆว่า ตามกฎหมายให้ล้นออกมาได้ไม่เกิน1นิ้วมั้งคับ จากรูปดูแล้วก็ออกมาเยอะอยู่่นะครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 06:56:46 »
ถ้านับตัวแม็ก น่าจะเกินนิ้ว  แต่ ... ไม่จับง่าย ๆหรอกครับ  ถ้าไม่มีส่วนควบอื่น ๆ ไปยั่ว เช่นเสียงดัง ขับซิ่ง ๆ...อันนี้โดนอีกข้อหาครับ

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 08:27:05 »
ลองดูครับ ถ้าโดนแล้วค่อยเปลี่ยน  8)
ลองตรวจสอบข้อกฏหมายตามเม้นด้านบนดูครับ เอาไว้เผื่อโดนเรียก
ปริ้นฌอกสารเก็บไว้เลยก็ได้ เอาไว้ยืนยัน

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 09:07:47 »
ตามกฎหมาย "ผิด" แน่นอน
แต่จะโดนจับหรือไม่แล้วแต่ดุลยพินิจของตำรวจ

จริงๆ ใส่แม็กใหม่ ควรจะลองก่อนว่ามันติดไหม (ติดใน-ติดนอก) ถ้าติดก็ควรเปลี่ยนเอาลายอื่น หรือลายเดิมแต่แบบไม่ติด
แม็กหน้า-หลังต่างขนาด โดยมากมักจะใส่ในรถขับหลัง แต่รถขับหน้าควรจะใส่หน้า-หลัง ขนาดเดียวกัน

แม็กที่ จขกท.ว่า ถ้าเป็น F8.5 R9.5 ส่วนใหญ่ในไทย มันเป็นแม็กรถกระบะ

การใส่แม็กต่างขนาดแบบนี้ถ้าใส่ยางเบอร์เดียวกัน ไอ้ล้อหลัง 9.5 นี่มันต้องใส่แบบดึงขอบ (ไม่ดีเลย)
และตามลักษณะรถ จขกท. ยางใส่ได้อย่างมากก็ไม่เกิน 235/45-18 ซึ่งมันเหมาะกับแม็กไม่เกิน 8.5"

ล้อหลังที่มันยื่นแบบนี้ เวลานั่งเต็ม jump เนิน มีครูดแน่นอน ค่าซ่อมสีอีกพอควร

สรุป ถ้าเปลี่ยนเฉพาะล้อหลังให้มันเสมอซุ้ม หรืออยู่ในซุ้มได้ควรเปลี่ยน เพราะขนาดที่ใส่มามันผิดสเปคกับรถ
ร้านนี้เจ้าของร้าน หรือคนเชียร์แขก ไม่มีความรู้เรื่องล้อและยาง หรืออาจจะมี แต่เห็นแต่ได้ กลัว ล/ค ไม่ซื้อ เลยไม่มีการแนะนำที่ดีที่ถูกต้อง

เพิ่มเติมให้อีกนิด ร้านใส่ spacer อีก 2ชิ้น คาดเดาว่าน่าจะหนาประมาณ 8-10 มม. อันนี้ อันตรายมากกกกกกกกกกก
เพราะน็อตจะเหลือขันเกลียวไม่กี่รอบ พร้อมจะหลุด แบบไม่คาดคิดได้ (ร้านนี้แ_ง โคตร_ _ _)
เปลี่ยนได้เปลี่ยนครับ ยางใช้อันเดิมได้ แต่แม็กนี่แนะนำเปลี่ยนสถานเดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2018, 09:12:55 โดย the kit »
"Make It Count"

ออฟไลน์ AboveGod

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 09:11:09 »
สเป็กล้อ 9.5 นี่ใส่กับ evo x ครับ
แนะนำทำโป่ง evo x ครับ ได้สวยอีกด้วยครับ ดูอ้วนๆเต็มๆดี

ออฟไลน์ Salmon

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 09:14:30 »
เหยียบโคลนทีกระเด็นขึ้นหลังคา
ถ้าเหยียบอึหมานี่ไม่อยากคิด 555
แซวเล่นะครับ ล้อสวยใส่โป่งคลุมด้วยจะดูสวยเต็มกว่าครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 09:31:15 »
สวยดีครับ แต่กลัวนั่งเต็มแล้วขูดซุ้มมาก

ขนาดหน้าหมูผมใส่ขอบ 17 หน้ากว้าง 7.0 ยังต้องใส่ยางหลบซุ้มล้อหลังเลยครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 09:44:42 »
ตามภาพ ไม่รอดครับ

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 10:35:27 »
ถ้าเขาจะเอาต่อล้ออยู่ในซุ้มดีๆก็ไม่รอดด่าน  8)
ตามภาพคือเข้าด่านตอนไหลๆคนเยอะๆ น่าจะเนียนๆรอดได้
เข้าด่านตอนโล่งๆ วิ่งมาเป็นคันแรก ตำรวจรายล้อม อันนี้โดนชัวร์
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ TheZero

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 10:49:58 »
ถ้าเจอด่าน โดนครับไม่รอด

ออนไลน์ Ao_Chosi

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 12:57:19 »
ตามกฎหมาย "ผิด" แน่นอน
แต่จะโดนจับหรือไม่แล้วแต่ดุลยพินิจของตำรวจ

จริงๆ ใส่แม็กใหม่ ควรจะลองก่อนว่ามันติดไหม (ติดใน-ติดนอก) ถ้าติดก็ควรเปลี่ยนเอาลายอื่น หรือลายเดิมแต่แบบไม่ติด
แม็กหน้า-หลังต่างขนาด โดยมากมักจะใส่ในรถขับหลัง แต่รถขับหน้าควรจะใส่หน้า-หลัง ขนาดเดียวกัน

แม็กที่ จขกท.ว่า ถ้าเป็น F8.5 R9.5 ส่วนใหญ่ในไทย มันเป็นแม็กรถกระบะ

การใส่แม็กต่างขนาดแบบนี้ถ้าใส่ยางเบอร์เดียวกัน ไอ้ล้อหลัง 9.5 นี่มันต้องใส่แบบดึงขอบ (ไม่ดีเลย)
และตามลักษณะรถ จขกท. ยางใส่ได้อย่างมากก็ไม่เกิน 235/45-18 ซึ่งมันเหมาะกับแม็กไม่เกิน 8.5"

ล้อหลังที่มันยื่นแบบนี้ เวลานั่งเต็ม jump เนิน มีครูดแน่นอน ค่าซ่อมสีอีกพอควร

สรุป ถ้าเปลี่ยนเฉพาะล้อหลังให้มันเสมอซุ้ม หรืออยู่ในซุ้มได้ควรเปลี่ยน เพราะขนาดที่ใส่มามันผิดสเปคกับรถ
ร้านนี้เจ้าของร้าน หรือคนเชียร์แขก ไม่มีความรู้เรื่องล้อและยาง หรืออาจจะมี แต่เห็นแต่ได้ กลัว ล/ค ไม่ซื้อ เลยไม่มีการแนะนำที่ดีที่ถูกต้อง

เพิ่มเติมให้อีกนิด ร้านใส่ spacer อีก 2ชิ้น คาดเดาว่าน่าจะหนาประมาณ 8-10 มม. อันนี้ อันตรายมากกกกกกกกกกก
เพราะน็อตจะเหลือขันเกลียวไม่กี่รอบ พร้อมจะหลุด แบบไม่คาดคิดได้ (ร้านนี้แ_ง โคตร_ _ _)
เปลี่ยนได้เปลี่ยนครับ ยางใช้อันเดิมได้ แต่แม็กนี่แนะนำเปลี่ยนสถานเดียว
+1 ครับ เปลี่ยนได้เปลี่ยนน่ะครับ อันตราย
ผมว่าสวย ไม่คุ้มเสียน่ะ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 13:13:59 »
ถ้าเขาจะเอาต่อล้ออยู่ในซุ้มดีๆก็ไม่รอดด่าน  8)
ตามภาพคือเข้าด่านตอนไหลๆคนเยอะๆ น่าจะเนียนๆรอดได้
เข้าด่านตอนโล่งๆ วิ่งมาเป็นคันแรก ตำรวจรายล้อม อันนี้โดนชัวร์

อธิบายได้เห็นภาพเลยครับ บรึ๋ยยย  :-X :-X

ออฟไลน์ หมีขับสี่

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 15:49:18 »
ทำโป่งเลยครับ หล่อๆ  8)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 16:34:56 »
มีโอกาสครับ ถ้าจะเล่นยังไงก็ไม่รอด
ผมเคยใส่รถเก๋งยื่นน้อยกว่านี้หน่อยนึง แต่ไม่โดน

ออฟไลน์ flat6

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 21:23:39 »
สวยดีครับ แต่กลัวนั่งเต็มแล้วขูดซุ้มมาก

ขนาดหน้าหมูผมใส่ขอบ 17 หน้ากว้าง 7.0 ยังต้องใส่ยางหลบซุ้มล้อหลังเลยครับ

ในรูปออฟเท่าไรหรอครับ รถสวยสะอาดตาดีครับ
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ plu

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2018, 11:49:24 »
ผมว่าไม่โดนครับ 
ถ้ากระบะซิ่งล้นๆๆ มองแล้วชัดเลย แบบนั้นไม่รอดหรือเก่งล้นแบบชัดๆก็ไม่รอดแบบนี้ยังธรรมดา

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2018, 23:35:50 »
ถามว่า โดนจับหรือไม่ ตอบว่า ไม่แน่ครับ
แต่ถ้าถามว่า ผิดกฎหมายหรือไม่ ตอบว่า ผิดครับ
ยื่นหรือไม่ยื่น ทดสอบง่ายๆ ถือเหรียญให้ชิดโป่งล้อ ปล่อยเหรียญลงมา ถ้าเหรียญตกลงบนยาง ก่อนจะถึวพื้น แปลว่า ล้อล้นครับ