ผู้เขียน หัวข้อ: CFO ของโตโยต้ามีสิทธ์โดนจับหรือเปล่าครับ  (อ่าน 10884 ครั้ง)

ออฟไลน์ paulmoderndog

• Hero Member
CFO ของโตโยต้ามีสิทธ์โดนอเมริกาจับหรือเปล่าครับ?
เพราะโตโยต้าขายรถให้ ISIS
ขนาดเจ้าของของHuawei ยังโดนจับเลยครับที่ทำธุรกิจกับประเทศต้องห้าม

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

• Sr. Member
Re: CFO ของโตโยต้ามีสิทธ์โดนจับหรือเปล่าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2018, 00:23:40 »
CFO ของโตโยต้ามีสิทธ์โดนอเมริกาจับหรือเปล่าครับ?
ขนาดเจ้าของของHuawei ยังโดนจับเลยครับที่ทำธุรกิจกับประเทศต้องห้าม

ขอเเหล่งข้อมูลที่เชื่อถือได้ หน่อยครับ

ถ้าเป็นจริง ว่าโตโยต้าขายโดยตรงให้ isis  บริษัทพังเเน่ครับ เพราะisis ก็ทำบาปกรรมไว้กับคนญี่ปุ่น มากมาย คนญี่ปุ่นนี่เวลา คว่ำบาททางสังคมกันทีรุนเเรงไม่ใช่เล่นๆ

เเต่ถ้ามีนอมีนีคนกลาง  มาซื้อรถไป จากดีลเลอย่อยๆอีกที เเล้วเอาไปเเอบให้ isis อันนั้นมันคงห้ามไม่ได้ เพราะคนขาย ก็ไม่รู้อยู่ดีว่ารถจะส่งต่อไปถึงมือใครปลายทาง

ออฟไลน์ Fly to dream

Re: CFO ของโตโยต้ามีสิทธ์โดนจับหรือเปล่าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2018, 03:40:22 »
ไม่เกี่ยว​กัน​เลย​ และโคตร​ไม่เป็น​สาระ​ รถที่โดนเอาไปใช้มันเกิดจากรถของชาวบ้านทั่วไป​ถูกรวบรวม​ ขโมยไปใช้​ ไม่ได้​ซื้อมาเพื่อก่อการร้าย​ซะหน่อย  หรือง่ายๆ​รถคุณถูกขโมยไปทำคาร์บอมที่สามชายแดน​ คุณจะโทษบริษัท​รถที่ขายให้?

ส่วนหัวเหว่ย​ มันโดนเพราะ​ถูกตรวจเจอว่ามี  code ในเครื่องแอบส่งข้อมูล​กลับจีนโดยที่คนที่ใช้ไม่ได้​รับรู้​ ดึงข้อมูล​ไปโดยเป็น​เหมือน​การสอดแนม​ แบบนี้​เกี่ยวข้อง​กับ​บริษัท​โดยตรงเพราะมันมาจากที่นั่นเขียน​ code มา
   ไอเรื่องอิหร่านน่ะไม่ใช่แน่นอน​ ข่าวเอามาโยงได้ไง​ก็ไม่รู้ เรื่องหัวเหว่ยเค้ามีเรื่องสอดแนมมาก่อนหน้านี้​ นี่แหละ​ที่​จะโดน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 08, 2018, 04:14:23 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2018, 06:54:30 »
เรื่องบางเรื่อง มีทั้งจริง  เท็จจริง  และเท็จ  ดู  ฟัง  วิเคราะห์และเลือกเชื่อครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2018, 06:54:56 »
ISIS เค้าได้รถมาหลายทางครับ ทั้งขโมย หรือ ซี้อผ่านดีลเลอร์ก็มี

อย่างโตโยต้าขายรถให้ดีลเลอร์ จากนั้นดีลเลอร์ก็ขายให้ลูกค้า ซึ่งก็ไม่รู้หรอกว่าเค้าเป็นใคร เพราะเค้าเป็นคนขายรถ ไม่ใช่ไฟแนนซ์
ได้เงินมาของก็ไป เค้าไม่สนกันหรอกครับ

บริษัทยักษ์ใหญ่ขนาดนั้น ไม่แลกชื่อเสียงตัวเองเพื่อขายรถให้กลุ่มพวกนี้หรอกครับ

ส่วน หัวเว่ย อันนี้ช่วยไม่ได้ ดันเขียน Source Code ในเครื่องเพื่อส่งข้อมูลกลับจีนเอง
ก็สมควรที่จะถูกแบนครับ

ออฟไลน์ Niceguy_C

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2018, 07:56:14 »
เหมือนจับแพะชนแกะ

หัวเหว่ยนั้น ทางอเมริกา จับตามานานแล้ว ถึงขนาดห้ามคนที่ทำงานในหน่วยงานของอเมริกาใช้ เพราะพบว่า มันมีการส่งข้อมูลกลับไปให้ทางบริษัทที่จีนได้ แต่ทางหัวเหว่ยก็ปฏิเสธมาตลอด

ส่วน รถโตโยต้า ที่ขายให้ Isis โตโยต้าไม่ได้ขายเองโดยตรง และรถโตโยต้าที่ส่งขายมีเป็นล้านๆคัน ดีลเลอร์บางรายจะแอบไปขายให้ Isis โตโยต้าคงไม่รู้หรอก

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2018, 09:35:14 »
ได้ความรู้เพิ่ม ขอบคุณครับ  8) ::) :)
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2018, 09:43:46 »
ดูอะไรเรื่องรถ ไปหาดูดีกว่าว่าพวกนี้ได้อาวุธมาจากไหน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2018, 09:58:24 »

ขอหลักฐานหน่อยครับ ที่ว่า toyota ขายตรงให้ ISIS
ทำไมต้องจับ CFO ทำไมไม่เป็น CMO หรือ CEO

รถที่ ISIS ใช้ส่วนมากมาจากการโจรกรรมครับ และส่วนใหญ่เป็น toyota เพราะทน

ออฟไลน์ muzaa

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2018, 09:59:05 »
ขอเถอะครับ จขกท. หลายครั้งแล้วนะครับเรื่องจับแพะชนแกะแล้วมั่วมโนเนี่ย ตอนนั้นเรื่องรถนำเข้ามีการตรวจสอบจาก dsi และมีการเข้าตรวจshowroom กลุ่ม mastercar (millenium) แล้วมีคนเติอนว่าคนละเรื่องไม่เกี่ยวกันไปโยงใครออกรถ bmw กับ mil หรือทำประกันกับบริษัทในเครือแล้วจะมีปัญหาหรือไม่เหมือนจะตั้งใตกระพือข่าวให้แรงให้มันโดยยังไม่มีอะไรเกี่ยวข้องชัด จับแพะชนแกะไปหมด ผม comment ตอนนั้นไปแล้วก็ยังไม่หยุดมาตั้งแบบนี้อีก ให้มันมีแหล่งข่าวน่าเชื้อถือก่อนครับค่อยถกข่าวนี้คุณมีแต่ huawei จากสำนักข่าวไม่อิงอะไรกับ toyota เลยอย่าตั้งกระทู้เรียกแขกแบบนี้อีกเลยครับ

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2018, 10:29:08 »
ขอเถอะครับ จขกท. หลายครั้งแล้วนะครับเรื่องจับแพะชนแกะแล้วมั่วมโนเนี่ย ตอนนั้นเรื่องรถนำเข้ามีการตรวจสอบจาก dsi และมีการเข้าตรวจshowroom กลุ่ม mastercar (millenium) แล้วมีคนเติอนว่าคนละเรื่องไม่เกี่ยวกันไปโยงใครออกรถ bmw กับ mil หรือทำประกันกับบริษัทในเครือแล้วจะมีปัญหาหรือไม่เหมือนจะตั้งใตกระพือข่าวให้แรงให้มันโดยยังไม่มีอะไรเกี่ยวข้องชัด จับแพะชนแกะไปหมด ผม comment ตอนนั้นไปแล้วก็ยังไม่หยุดมาตั้งแบบนี้อีก ให้มันมีแหล่งข่าวน่าเชื้อถือก่อนครับค่อยถกข่าวนี้คุณมีแต่ huawei จากสำนักข่าวไม่อิงอะไรกับ toyota เลยอย่าตั้งกระทู้เรียกแขกแบบนี้อีกเลยครับ

ไปว่าเขาแบบนั้นได้ไง เขาเป็นถึง Hero Member  นะครับ  เขาบอกมาแบบนี้ต้องมีข้อมูล ไม่งั้นเดี๋ยวโดนฟ้องแน่นอนครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ supercat

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2018, 12:02:07 »
ญี่ปุ่นซี้กับเมกาครับ ไม่เหมือนจีน  :-* :-* :-*
( เห็นแว๊บๆ ยี่ปุ่นก็เด้งรับพี่มะกัน จะไม่ให้ หัวเหว่ย ZTE ขายในยี่ปุ่นด้วย มั้ง )

ออฟไลน์ h0661036

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2018, 13:33:31 »
เหมือนเป็นเด็กเลยนะครับ   

....  ถ้าอยากรู้คดีคล้ายๆ แบบนี้  ลองไป   search   ชื่อ  ดร.สุรศักดิ์ นามานุกูล  ท่านเคยเป็น รมว. ช่วงยุคต้มยำกุ้ง  ตอนหลังถูกทางการอเมริกาจับด้วยคดีแบบนี้ ติดคุก สุดท้ายเป็นมะเร็งระยะสุดท้าย ออกจากคุกได้ไม่นานก็เสียชีวิต    ทางการอเมริกาใช้วิธีล่อซื้อ ผมคิดว่าคดีของ cfo  คงไม่ต่างกันเท่าไหร่   

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2018, 14:04:08 »
จบๆๆๆๆ

ออฟไลน์ Ex_machina

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2018, 16:55:09 »
ไปกล่าวหาเขา เดี๋ยวก็โดน นำข้อความเท็จเข้าระบบคอมพิวเตอร์ เองหรอก

เรื่องนี้เขาชี้แจงมานานแล้ว
http://www.autonews.com/article/20151007/GLOBAL/151009869/toyota-responds-to-u.s.-inquiry-over-vehicles-being-used-by-isis

โดยปรกติเขาไม่ได้ขายพวกก่อการร้ายอยู่แล้ว
แต่เขาไม่สามารถควบคุมรถที่ถูกขโมย หรือรถที่เอาไปขายต่อได้

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2018, 03:14:38 »
ตกลง ไม่มีมูลบ่งชี้ว่า โตโยต้า มีการ ดีลซื้อขายรถให้กับ isis ใช่ไหมครับ

ตัังเนื้อหามา ไกลเกินความเป็นจริงเลย ว่าทาง toyota ดีลขายรถให้ isis

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 09, 2018, 03:35:52 โดย r0u0g0e0k »