ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการจัดไฟแนนซ์ BMW Leasing  (อ่าน 16953 ครั้ง)

ออฟไลน์ Thnn

• Newbie
  • *
สอบถามการจัดไฟแนนซ์ BMW Leasing
« เมื่อ: ธันวาคม 08, 2018, 14:34:48 »
สวัสดีครับ

ผมได้จอง X5 (G05) ในงาน Motor Expo ซึ่งในวันจองเซลจากโชว์รูม BMW ชื่อดังก็ทำตารางผ่อนชำระออกมาให้เปรียบเทียบ ระหว่าง การผ่อนแบบไม่บอลลูนกับมีบอลลูน (ในใบนั้นมีแค่สองชนิดนี้ให้ดู) เมื่อคำนวนดอกเบี้ยแล้วผมก็เลือกแบบไม่บอลลูน เพราะดอกน้อยกว่ากันหลายแสนบาท และได้แจ้งเซลไปว่าต้องการทำแบบธรรมดาที่สุด ไม่อยากวุ่นวายตอนจบ จากนั้นก็ตกลงของแถมกันว่าจะได้ BSI 5ปี/100,000km, กล้องบันทึกภาพ BMW advanced eye และ 3M Crystaline รอบคัน+หลังคา

แต่เร็วๆนี้เซลติดต่อมาอีกรอบแล้วบอกว่า วันนั้นที่ทำตารางเปรียบเทียบให้เป็นตารางการจัดไฟแนนซ์แบบ FL (ผมถามเซลว่าFLย่อมาจากอะไรเซลก็ตอบไม่ได้) จากนั้นเซลบอกต่อว่า BML จะมีการจัดสี่ชนิด คือ
1 Hire Purchase (HP) <แบบที่ผมต้องการ
2 Hire Purchase+Balloon
3 Financial Lease (FL) <แบบที่เซลบอกว่าอยู่ในตาราง
4 Financial Lease+Balloon  <แบบที่เซลบอกว่าอยู่ในตาราง

ถ้าลูกค้าจะจัดแบบ HP ธรรมดาเซลไม่สามารถให้ของแถมได้ ต้องจัดแบบ FL เท่านั้นถึงจะได้ของแถมตามที่ตกลงไว้
และในวันจองเห็นลูกค้าจองในชื่อนิติบุคคล จึงคิดว่าจะทำแบบ FL (คิดทำไม... ทำไมไม่ถามลูกค้า)

อยากสอบถามผู้มีประสบการณ์กับ BML หรือจัดไฟแนนซ์รถบ่อยๆ
แบบนี้ถือว่าใครเป็นคนผิดสัญญา หรือตุกติกครับ? ผมควรยอมๆเขาไปหรีอควรจะยืนยันเรื่องของแถมตามเดิม?

ปล. ใบจองที่อยู่ในมือผม เซลติ๊กไว้ในช่องการชำระแบบ Hire Purchase BML ชัดเจน ไม่มีการระบุว่ามันจะเป็น FL

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 08, 2018, 14:46:52 โดย Thnn »

ออฟไลน์ CNX

• Hero Member
Re: สอบถามการจัดไฟแนนซ์ BMW Leasing
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2018, 16:47:46 »
ดูรายละเอียดในหมายเหตจะมีระบุ
ถ้าเงื่อนไข ไม่เป็นไปตามตกลงในวันจอง ลูกค้าสามารถทำการถอนจองได้ครับ ทางโชวรูมทำเรื่องคืนเงินจองตามขั้นตอน
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ หมีขับสี่

• Sr. Member
Re: สอบถามการจัดไฟแนนซ์ BMW Leasing
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2018, 16:47:54 »
มันต่างกันที่ Hire Purchase ก็ สัญญาเช่าซื้อแบบปกติ
ส่วน Leasing มันเป็นสัญญาเช่า ต้องดูดีๆครับ

มันต่างกันเรื่องการหักค่าเสื่อมรายปี และสิทธิในตัวสินค้า อันนี้ต้องให้ผู้รู้ลึกมาตอบ หรือไปถามเซลล์ตรงๆ

แต่ส่วนมาก ถ้าซื้อแบบในนามบริษัท เค้าซื้อแบบ Leasing แบบที่เซลล์ว่าอะครับ มันอาจจะมีสิทธิประโยชน์ด้านภาษีมากกว่า ผมตอบได้แค่นี้

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2018, 17:48:55 »
ให้เป็นข้อมูลเฉย ๆ นะครับ  ที่ผมเจอมันกลับกันกับที่เซลล์บอกครับ

ปกติซื้อเป็นชื่อนิติบุคคล จะได้ส่วนลดของแถม น้อยกว่าซื้อเป็นชื่อบุคคลนะครับ

ออฟไลน์ scotch_fillet

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2018, 23:42:00 »
FL จะไปหักภาษี เป็นคชจ. ของบริษัทได้ครับ
HP ผมไม่แน่ใจ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2018, 00:42:04 »
ให้เป็นข้อมูลเฉย ๆ นะครับ  ที่ผมเจอมันกลับกันกับที่เซลล์บอกครับ

ปกติซื้อเป็นชื่อนิติบุคคล จะได้ส่วนลดของแถม น้อยกว่าซื้อเป็นชื่อบุคคลนะครับ

เรื่องที่ซื้อเป็นนิติบุคคลแล้วจะได้น้อยกว่าอันนี้พอเข้าใจได้ครับ
แต่ไม่มันไม่ควรน้อยถึงขนาดได้แค่ฟิล์มอย่างเดียว แถมฟิล์มนั้นก็ไม่ใช่ V Kool อีกต่างหาก

ละที่ทำให้เคืองกว่านั้นคือ ทำไมไม่บอก option มาให้หมดว่าผมจัดไฟแนนซ์ลักษณะไหนได้บ้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 09, 2018, 00:44:02 โดย Thnn »

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2018, 00:59:57 »
HP คือ เช่าซื้อ ปกติครับ เมื่อผ่อนหมด กรรมสิทธิ์รถจะเป็นของคนที่ผ่อนครับ

FL คือ Financial Lease ครับ เป็นการเช่าใช้ ท้ายสัญญา ต้องดูเงื่อนไข ว่า option เป็นยังไง แต่ส่วนมาก จะโอนกรรมสิทธิ์ มาให้คนผ่อน เช่นเดียวกับ HP แต่ FL ต้องเช่าในนามนิติบุคคลเท่านั้น เพื่อนำไปใช้หักเป็น คชจ บริษัทได้ครับ

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2018, 10:42:01 »
บางช่วง ตราดาวมี0% สำหรับ balloon ด้วย

ออนไลน์ Stp

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2018, 11:17:31 »
ผ่อนของบุคคลธรรมดาต้องแบบ Hire Purchase ครับ ลองให้เซลเสนอรายละเอียดมาเปรียบเทียบ แต่ของแถมผมว่าก็ดูน้อยแปลกๆ อันนี้รวมส่วนลดเงินสดแค่ไหน ค่ายนี้ปกติส่วนลดเยอะมากนะ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2018, 13:41:37 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ผมคุยกับผู้จัดการเรียบร้อย สรุปว่าเซลมือใหม่
ตอนนี้เคลียร์แล้ว

... มันควรจะเป็นแบบนี้ตั้งแต่แรก

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2018, 13:57:34 »
ผ่อนของบุคคลธรรมดาต้องแบบ Hire Purchase ครับ ลองให้เซลเสนอรายละเอียดมาเปรียบเทียบ แต่ของแถมผมว่าก็ดูน้อยแปลกๆ อันนี้รวมส่วนลดเงินสดแค่ไหน ค่ายนี้ปกติส่วนลดเยอะมากนะ

ผมเข้าใจว่าเป็น All new ที่ผมรีบจองตั้งแต่ตอนยังไม่เปิดราคา (ราคา 5.5-5.9 ยังไม่สรุป) ของแถมกับส่วนลดจึงเป็นอย่างที่เห็น