ผู้เขียน หัวข้อ: LC VX80 ยังน่าเล่นอยู่มั้ยครับพ.ศ.นี้  (อ่าน 14694 ครั้ง)

ออฟไลน์ SuperS

• Jr. Member
  • **
LC VX80 ยังน่าเล่นอยู่มั้ยครับพ.ศ.นี้
« เมื่อ: ธันวาคม 08, 2018, 22:01:25 »
ปัจจุบันใช้ dmax Hilender 1.9 auto อยู่ครับเรียนจบแล้ว ตอนนี้เปิดสำนักงานกฏหมายที่บ้านกับช่วยงานที่บ้านอยู่ ซึ่งเป็นที่มาว่าผมมีเวลาว่างเยอะมากๆเลยครับช่วงนี้ ทีนี้ดันมีไลฟ์สไตล์ชอบเที่ยวป่าเขาซึ่งบางที่เจ้า dmax ผมมันไปด้วยตัวมันเองไม่ได้ครับ เลยจะปล่อยไปแล้วหา vx80 มาใช้เพราะความชอบส่วนตัวล้วนๆ555 เลยอยากจะถามครับว่าคุ้มมั้ยกับการไปจับรถอายุร่วม20ปีมาใช้งาน และต้องเตรียมงบบำรุงรักษาซักเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
Re: LC VX80 ยังน่าเล่นอยู่มั้ยครับพ.ศ.นี้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2018, 22:13:07 »
VX เนี่ยอย่าคิดว่าเป็นโตโยต้าแล้วอะไหล่จะถูก ค่าบำรุงมันโหดเอาเรื่องนะครับ ไม่นับเรื่องซดน้ำมันยังกะถังรั่วอีกไม่ว่าจะเป็นเบนซินหรือดีเซลก็ตาม งบซ่อมบำรุงเตรียมเงิน6หลักได้เลย

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Re: LC VX80 ยังน่าเล่นอยู่มั้ยครับพ.ศ.นี้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2018, 22:19:36 »
งบเหลือก็จัดไปครับ สายนี้ซ่อมแพง แต่จบนะ(เป็นอย่างๆไป)
ลองเข้ากลุ่มเฟสของ land cruiser ดูครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ SuperS

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2018, 22:28:49 »
VX เนี่ยอย่าคิดว่าเป็นโตโยต้าแล้วอะไหล่จะถูก ค่าบำรุงมันโหดเอาเรื่องนะครับ ไม่นับเรื่องซดน้ำมันยังกะถังรั่วอีกไม่ว่าจะเป็นเบนซินหรือดีเซลก็ตาม งบซ่อมบำรุงเตรียมเงิน6หลักได้เลย
ตอนนี้ตั้งงบไว้คร่าวๆทั้งขายdmaxออกไปรวมเงินเก็บด้วยประมาณ700,000บวกลบครับ คิดว่าพอจะไหวมั้ยครับ เรื่องกินน้ำมันนี่ทำใจไว้แล้วครับและคิดว่าคงจะติดแก๊ซแน่ๆไม่งั้นคงไม่ไหว

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2018, 00:20:54 »
ตอนนี้ตั้งงบไว้คร่าวๆทั้งขายdmaxออกไปรวมเงินเก็บด้วยประมาณ700,000บวกลบครับ คิดว่าพอจะไหวมั้ยครับ เรื่องกินน้ำมันนี่ทำใจไว้แล้วครับและคิดว่าคงจะติดแก๊ซแน่ๆไม่งั้นคงไม่ไหว
ไม่อยากจะขัดใจนะครับ  หากเป็นรถส่วนตัวคันเดียวและสิ่งที่เล็งอยู่คือland cruiser อายุใกล้20ปี  จุดที่ซ่อมมันมีหยุมหยิมไปหมดและราคาไม่ถูกอย่างที่ข้างบนกล่าวถึง ซึ่งหากรถเสียแต่ละครั้งนี้มันทำให้อึดอัดมากเพราะอาจจะเสียกลางทางทำให้เสียเวลาไปเที่ยวหรือเวลาพบลูกความ  ขอแนะนำให้ออกรถใหม่ที่เป็นขับเคลื่อนสี่ล้อดีกว่าครับ  อย่างford Ranger  raptor   หรือหากไม่ลุยโหดอะไรก็ขอแนะนำsubaru forester หรือ xv ครับ

ออฟไลน์ Arm

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2018, 00:41:43 »
จะเล่นแลนด์ ต้องเป็นคันที่ 2 ของบ้านครับ

ซ่อมก่อนเวลา เน้นเปลี่ยนแท้ รับรอใช้ยาว แต่ถ้าการซ่อมรถยังเป็นปัญหาหลักอยู่ก็ซื้อกระบะขับ 4 คันใหม่ดีกว่า
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2018, 00:51:57 »
เอามาใช้เป็นรถขี่เล่นๆ เข้าป่าตามที่ชอบดีกว่าครับ แต่รถประจำ ยังเก็บ dmax ไว้ครับ

ออนไลน์ Auto

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2018, 01:44:42 »
ถ้าได้สภาพดีมาก็ไม่ต้องเสียเงินมาก       แต่ถ้าได้มาแล้วต้องเก็บซ่อม คงต้องเตรียมเงินไว้หลักแสนครับ  ไม่งั้นไม่อยู่เพราะอะไหล่แพงตามค่าตัวรถและมีจุดต้องซ่อมหลายจุดที่ต้องเก็บพร้อมกัน
รถมีอัตราการกินน้ำมันสูงมาก เบนซิน 4500 cc  กินประมาณ 4.5-6.0 km/l     ดีเซล 4200 cc  จะกินประมาณ 7-8 km/l   แต่ข้อเสียของดีเซลคือราคามือ 2 แพงกว่าเบนซินหลายแสนบาทไม่คุ้มที่จะเล่นถ้าเทียบกับความประหยัดน้ำมันที่จะได้รับ   

ถ้าเล่นตัวเบนซินราคามือ 2 ตอนนี้อยู่ที่ 500,000 + -  งบที่คุณมีก็เหลือ ๆ  ๆ  พอสบาย   ๆ   
แต่ถ้าเปลี่ยนจากงบ 7 แสน   แทนที่จะซื้อมาแล้วเก็บอีกลองขยับไปเล่น LC CYGNUS  หรือ VX100  จะได้ความสวยทันสมัยมากขึ้น    น่าเล่นน่าขับมากขึ้น   งบซ่อมจะน้อยลง   หรือซ่อมตามความจำเป็นไปก่อนได้
จริง  ๆ   รถพวกนี้ถ้าใช้เป็นรถขับสำรองในวันหยุดน่าจะดีกว่ารถหลักนะครับ     คือเก็บดีแม๊กไว้ใช้งาน      เอา LC  มาวิ่งสำรอง

ออฟไลน์ Anusorn TT

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2018, 01:59:45 »
ขอผสม​โรงด้วยนะครับ ระหว่าง LC vx80 กับ jeep cherokee​ ตัวไหนน่าเล่นกว่าครับ

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2018, 10:44:18 »
ผ่อน Fortuner คุ้มกว่า ถ้าจะเอาเป็นคันหลัก

ออฟไลน์ หมีขับสี่

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2018, 14:38:44 »
บางอย่างอาจจะแพง แต่ๆๆๆ มันไม่ได้เสียบ่อยๆครับ บางชิ้นเป็นสิบกว่าปีถึงจะเสีย
รถประเภทนี้เค้าทำออกมาให้ลุย ทำเผื่อไว้แล้ว ออกแนวทน ถึกมากๆๆๆ ทุกวันนี้ยังเจอตามท้องถนนได้อยู่เลย

ถ้าชอบรถเก่า อย่ากลัว อย่าไปฟังคนอื่นมากครับ ของแบบนี้ต้องโดนเอง ไม่งั้นมันก็จะคาใจ

สภาพรถที่ได้มาสำคัญมาก ห้ามใจร้อน ถ้ารู้สึกไม่ค่อยดีให้ถอยเลย รอคันอื่น เรื่องต่อมาคืออู่ครับ จะเล่นรถเก่า ต้องผูกมิตรกับอู่ไว้ ยิ่งคุณมีอู่ที่มีคุณธรรม คุณจะเจ็บตัวน้อย

โชคดีครับ

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2018, 22:20:55 »
ถ้าจะเล่นรุ่นนี้ อันดับแรก ต้องหาอู่ดีๆที่ไว้ใจได้ไว้ก่อนเลยครับ

ออฟไลน์ capton

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2018, 22:54:43 »
หา VX100 หรือ Cygnus ดีกว่าครับ ใหม่กว่าหน่อย ตอนนี้ผมใช้สี่ตาอยู่ รถยี่สิบปีละ แต่เปลี่ยนช่วงล่างหมด ยอมรับขับดีจริงๆ

กว้างขวาง ใหญ่โต ลูกผมๆชอบกว่า Vellfire ซะอีก ยกเว้นภรรเมีย ที่บ่นขึ้นลงลำบาก  อะไหล่บางตัวก็ไม่แพงครับ หาอู่ไว้ใจได้ ใช้ยาวๆเลย

ผมใช้มาประมาณ 6 เดือน เกือบ 4 หมื่นโล วิ่งทางไกล สบายมากๆ แต่ข้อเสียก็อย่างที่รู้ๆ ครับ รถกินซ้าย เจอปั๊มทีไร ดึงหาทุกที

ตอนเดิมน้ำมันก็อยากจะขายทิ้ง พอขับออกมาก็อยากจะเก็บไว้ เป็นอย่างนี้ตลอดเลย แต่ตอนนี้ดีหน่อย ราคาน้ำมันลงมา รถผมจูน E20 

วิ่งได้ทางไกลๆ 5.8-6.3 โลต่อลิตร แต่วิ่งในเมืองอยากจะร้องไห้ เต็มถังได้ 350 โลเอง