ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องซื้อรถมือสองคะ พี่จิมมี่  (อ่าน 5898 ครั้ง)

ออฟไลน์ หมีขาว

• Newbie
  • *
ถามเรื่องซื้อรถมือสองคะ พี่จิมมี่
« เมื่อ: ธันวาคม 10, 2018, 22:39:08 »
จะซื้อรถ Subaru XV โฉมแรก ใช้มา 3 ปี เลขไมล์ 30,000 โล ถ้าจะต้องใช้ 8-10 ปี จะหาอะไหล่ยากเปล่าคะ เป็นรถคันเดียวของบ้านคะ

ออฟไลน์ groovy

• Full Member
Re: ถามเรื่องซื้อรถมือสองคะ พี่จิมมี่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2018, 23:05:06 »
ถ้าเป็นรถคันเดียวของบ้านซื้อรถยี่ห้อตลาดนิยมดีกว่าครับ จะได้ไม่ปวดหัวเวลาเสีย  :D

ออฟไลน์ Terng

• Hero Member
Re: ถามเรื่องซื้อรถมือสองคะ พี่จิมมี่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2018, 00:34:11 »
จะซื้อรถ Subaru XV โฉมแรก ใช้มา 3 ปี เลขไมล์ 30,000 โล ถ้าจะต้องใช้ 8-10 ปี จะหาอะไหล่ยากเปล่าคะ เป็นรถคันเดียวของบ้านคะ

มีคันเดียวในบ้านอย่าเสี่ยงครับ ลองดูตัวเลือกอื่นดีกว่าครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ SRY

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2018, 02:07:36 »
ขนาดรถผมวิ่งอาทิตย์ละครั้ง ออก ตจว กลับบ้านบ้าง
ผมยังวิ่งมากกว่านี้เลยครับ 3 ปี

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2018, 03:22:01 »
หาพวก CHR มือสอง ไม่ก็ CRV มือสองพอได้ครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2018, 08:38:20 »
ไม่เห็นด้วยเช่นกัน  คันเดียวของบ้าน

ถ้าเป็นรถประเภทนี้ ก็คงเป็นฮอนด้า  ถ้าเป็นเก๋งก็เยอะครับ

ออฟไลน์ Olympuspen

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2018, 08:38:44 »
ผมว่า XV ก็ไม่ได้น่ากลัวอะไรมากมายน่ะครับ ต้องถามว่า จขกท. ชอบ XV เป็นพิเศษหรือป่าวครับ ถ้าชอบก็ซื้อได้ครับ ดีกว่ามาทนขับรถที่ไม่ชอบ ตั้ง 8-10 ปี รถรุ่นนี้ขายดี อะไหล่น่าจะหาได้ไม่ยาก

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2018, 09:36:17 »
จากความคิดเห็นของคนใช้ xv ส่วนหนึ่งเข้าใจเลยว่าทำไมอยากได้ เพราะมือ 2 ราคาร่วงหนักมาก
ร่วงซะจนผมทำใจที่จะอยู่ดูแลมันไปยาวๆได้ละ คนซื้อมือสองคุ้มมากๆ
ตัวรถถือว่าไม่จุกจิกอะไร นี่ไม่ได้เปิดฝากระโปรงตรวจเช็คมา 2 เดือนกว่าละ ช่วงนี้วิ่งทุกวัน ถือว่าทนดีได้อยู่บ้านใช้งาน มากกว่าซ่อม
แต่หากเสียอะไหล่บางตัว รอนานมาก เคลมพวงมาลัยลอก เคลมลูกปืน เคลมกระจกมองข้าง แต่ละรายการรอกัน 2-3 เดือน
อะไหล่ศูนย์ราคาแพง โช้ค 4 ตัวเดิมๆ เบิกห้าง 2×,××× บาท ผมเปลี่ยนใส่ tein endura pro  ยังถูกกว่าโช้คเดิมๆเบิกห้างเลย
เตรียมหาแหล่งอะไหล่นอกศูนย์ไว้ได้เลยครับ
สรุป หากไม่รู้เรื่องรถ มีรถคันเดียวใช้ในบ้านไม่แนะนำดีกว่า ปัญหาไม่ได้อยู่ที่ตัวรถ แต่ปัญหาอยู่ที่ศูนย์บริการครับ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ Civic_FD

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2018, 10:11:17 »
เก็บเงินซื้อ Eco car ผมว่าสบายใจ สบายเป๋ามากกว่าอีก

รออะไหล่นาน  ถ้าเกิดชนมาอีก
Wave Z

ออฟไลน์ หมีขับสี่

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2018, 10:31:09 »
อะไหล่มีเยอะมากกกกก แถมกำลังจะมาอีกเป็นกองภูเขา เพราะรุ่นนี้เป็นรุ่นขายดีสุดในประวัติศาสตร์ของ Fuji Heavy Industries แล้ว
ถ้ากลัวรุ่นนี้หาอะไหล่ไม่ได้ ก็ไม่มีรุ่นไหนของ subaru ให้เล่นแล้ว แต่ที่เคลมช้าๆ ปัญหาเยอะ เพราะศูนย์มันห่วย ลีลาเยอะ ไม่สต็อคอะไหล่
อะไหล่ทุกอย่างในตอนนี้ หาได้หมดภายใน 2-3 วัน ถ้าซื้อเอง ของแท้ ของแต่งก็เยอะ อะไหล่บางอย่างไปใช้ของแต่ง เหมือนจะทนกว่าของติดรถมาอีก

บางคนว่าราคาตกเยอะ ทุกวันนี้มี 5-6แสนให้เห็นเพียบ แต่อย่าลืมว่าบางคันมันออกมาตอน 9แสนกว่า เอาจอหมอนมาเปลี่ยนใส่เยอะแยะ ต้องเช็คดีๆ

ผมว่าซูบารุเนี่ยแหละ ราคาโคตรแข็ง ถ้ามันร่วงถึงจุดๆนึงแล้วมันจะไม่ลงแล้ว คุณดู GC สิ เต้นท์รับเข้า8หมื่น พวกยังขายกัน3-4แสน หรือ legacy พอเป็นตัว van ราคาแข็งโป้ก

จะหาว่าผมอวยก็ได้ แต่รถขับ4 ฟูลไทม์ มือ2ราคานี้คุณหาที่ไหนไม่ได้แล้ว เทียบกับไปใช้ยี่ห้อตลาดแล้ว passion มันต่างกันครับ

ยังไงก็ขอให้ได้รถสภาพดีๆ  :D

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2018, 11:43:38 »
มันก็ไม่ได้จุกจิก แต่อะไหล่บางอย่างรอนานครับ ยิ่งถ้าไม่รู้แหล่งอาจจะเหนื่อยหน่อย  ;)

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2018, 12:05:16 »
เป็นผู้หญิง + เป็นคันเดียวของบ้าน
หารถใหม่อย่าง โตโยต้า / ฮอนด้าขับเถอะครับ

XV เป็นรถที่ดีครับ แต่เมื่อคุณเน้นว่าคันเดียวของบ้าน รถต้องพร้อมเสมอ
เวลาเข้าศูนย์ต้องมีอะไหล่พร้อม ไม่ใช่รอ รอ แล้วก็รอ รถจอดซ่อมเป็นวัน หรือเป็นอาทิตย์

อีกทั้งผมไม่แน่ใจว่าคุณมีความรู้เรื่องรถหรือเปล่า
เพราะถ้าไม่มีความรู้ การจะให้ไปเดินหาอะไหล่ หาชุดแต่ง เสียเวลานั่งซ่อม มันไม่ใช่เรื่อง
ใช้ระยะยาว 8 - 10 ปีด้วย รถเจ้าตลาดได้เปรียบกว่ามาก

ให้คนที่มีความรู้เรื่องรถ และซ่อมเก่งๆ เค้าใช้เถอะครับ
เอาเวลามาทำงาน และที่เหลือก็พักผ่อนดีกว่าครับ

ออฟไลน์ starlight

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2018, 12:24:49 »
ไม่มีสักเม้นท์นึงที่ติติงเรื่องคุณภาพของตัวรถ  แสดงว่าของเค้าดีจริง  และจากที่ได้เคยลองขับมา มันก็ดีจริงตามนั้น

เสียดายที่มาด้อย ด่างพร้อย เรื่องอะไหล่และบริการหลังการขาย  ทั้งยอดขาย ชื่อเสียงเงินทอง มาจ่ออยู่แท้ๆ แต่ไม่คว้ามันไว้

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2018, 13:08:50 »
ถ้าไม่ใช่อะไหล่บอดี้ที่ไม่ค่อยเปลี่ยนกัน ตอนนี้อะไหล่พร้อมหมดเกือบทุกอย่างแล้วครับ นัดศูนย์เข้าเช้าบ่ายๆได้รถแล้วครับ

แล้วตัวรถดีมากๆครับ เสถียรและนิ่ง ไม่มีให้ปวดหัวเลยครับ เหลือแต่ช่างที่ต้องดูในคลับแล้วเลือกศูนย์ดีๆครับ

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2018, 15:54:07 »
ถ้าเป็นรถคันเดียวไม่แนะนำครับ เพราะยี่ห้อนี้รออะไหล่นาน

ถ้าใช้ระยะยาว แนะนำเป็น โตโยต้า ฮอนด้า จะสบายใจกว่าครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2018, 19:03:50 »
ซูบารุ ถ้าชนรอนานนะครับ ถ้าไม่ชนก็ไม่ค่อยมีอะไรน่าห่วง
ถ้าชอบและรับได้ก็จัดไป