ผู้เขียน หัวข้อ: ครั้งสุดท้ายที่ยอดรวมทั้งประเทศของ Toyota ประจำเดือนแพ้คือเมื่อไหร่ครับ  (อ่าน 7650 ครั้ง)

ออฟไลน์ pat643

• Jr. Member
  • **
ครั้งสุดท้ายที่ยอดรวมทั้งประเทศของ Toyota ประจำเดือนแพ้คือเมื่อไหร่ครับ

ได้ดูยอด Motor Expo 2018 เห็นยอด Honda กับ Mazda เอาชนะ Toyota ได้
แต่เท่าที่ดูยอดเก่าถึงจะแพ้ในงานอะไรก็ตามรวมยอดประจำเดือนเก่าๆ ก็จะชนะอันดับสองเกือบสองเท่าเสมอๆ

อันนี้นึกสนุกสงสัยจริงว่าครั้งสุดท้ายที่ Toyota แพ้เกมใหญ่คือเมื่อไหร่
และในอนาคตมีค่ายไหนที่เพื่อนๆคิดว่ามีศักยภาพจะล้ม Toyota ในสเกลทั้งประเทศได้จริงๆบ้างครับ

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
ตั้งแต่ผมจำความได้ไม่เคยเห็นครับแต่สมัยก่อนหาข้อมูลได้ยากกว่าตอนนี้ครับ ในความคิดของผมๆว่าในไทย

คงยังเป็นไปไม่ได้ครับ Honda ชนะยอดจอง Toyota ในงานมาหลายครั้งแล้วครับแต่มีครั้งนี้ที่ mazda ขึ้น

มา2 แทน toyota ในงาน motorshow หรือ expo รถยนต์นั่งจะได้รับความสนใจมากกว่าครับ ส่วนนึงก้

เพราะงานถูกจัดขึ้นในเขต กรุงเทพ+ปริมณฑล ครับ เพราะฉะนั้นจะเห็นยอดรถยนต์นั่งของมาสด้า ฮอนด้า

เยอะๆก้คงไม่แปลกเพราะตอนนี้ตลาดรถยนต์นั่งของtoyota ที่ได้แบบเต็มๆก้มีแต่ yaris,yaris ativ ครับแช้

วก้ไปได้ที่ppv นอกนั้นดูเป็นรองhonda อยู่ครับและmazdaก้มากวาดยอดจาก 2 สูงมากๆและcx5 ที่ดีขึ้น

เรื่อยๆ ผมคิดนะว่าถ้า cx3 ไม่ยอดน้อยขนาดนี้เผลอๆในงานมีแซงhonda ครับ แต่ถ้าจะรวมยอดทั้งเดือนและ

ทั้งประเทศแบบที่ จขกท บอกผมว่าใครก้แซงไม่ได้หรอกครับอย่างน้อยก้น่าจะอีกหลายปีถ้าวงการรถยนต์ไม่มี

อะไรเปลี่ยนแปลงแบบรุนแรงนะ ลองคำนวณง่ายๆครับ เอายอดรถที่เป็นเจ้าตลาดเช่นกันของ Honda +

กับIsuzu ที่มีรถรวมกันแล้วมีรุ่นพอๆกับtoyota ณ ตอนนี้ยังจะแซงไม่ได้เลย แล้วผมคิดว่าเป็นไปไม่ได้นะที่2

ยี่ห้อนี้จะทำรถอีกตลาดที่ตัวเองไม่ถนัดครับในไทย

ออฟไลน์ oryor

• Sr. Member
Camry ใหม่พึ่งมาเป็นตัวชูโรง
น่าจะได้ยอดเยอะอยู่นะ
แต่ทำไมแพ้

ออฟไลน์ BN`

ตอนนี้กำลังเป็นช่วงขาขึ้นของ Honda ครับ เพราะพึ่งเปิดตัว HRV MC กับ Civic MC ไปหมาดๆ

แล้วยอดขายของทั้ง 2 รุ่นนี้ก็ขึ้นมาแซงรุ่นอื่นๆใน Segment ด้วยครับ ซึ่งก็คงจะเป็นแบบนี้ไปเรื่อยๆ

ทุกวันนี้ผมเห็น HRV กับ Civic บ่อยมากครับ ขับออกจากบ้านวันไหน คือต้องเห็นวันนั้นแน่นอนครับ

ออฟไลน์ Slow But Sure

ตอนแรกก็คิดว่า HR-V MC จะแป็ก เพราะ C-HR มันสดกว่า
แต่กลายเป็นว่า HR-V ยอดไหลสะงั้น

ออฟไลน์ AkE

ตอนนี้กำลังเป็นช่วงขาขึ้นของ Honda ครับ เพราะพึ่งเปิดตัว HRV MC กับ Civic MC ไปหมาดๆ

แล้วยอดขายของทั้ง 2 รุ่นนี้ก็ขึ้นมาแซงรุ่นอื่นๆใน Segment ด้วยครับ ซึ่งก็คงจะเป็นแบบนี้ไปเรื่อยๆ

ทุกวันนี้ผมเห็น HRV กับ Civic บ่อยมากครับ ขับออกจากบ้านวันไหน คือต้องเห็นวันนั้นแน่นอนครับ
civic fc ใน กทม ตอนนี้ผมใช้คำว่า km ละ2 คันครับ

ออฟไลน์ AkE

ตอนแรกก็คิดว่า HR-V MC จะแป็ก เพราะ C-HR มันสดกว่า
แต่กลายเป็นว่า HR-V ยอดไหลสะงั้น
ผมเคยคิดไว้เมื่อตอนต้นปีที่ chr มาใหม่ว่าถ้าไม่สามารถทำยอดนำhrv ได้เดือนละอย่างน้อย 600 คัน+ Hrv mc มาเมื่อไหร่โดนเอายอดนำกลับคืนแน่ๆ ซึ่งก้เป็นแบบนี้นจริงๆ

ออฟไลน์ NoBiReacto

Hrv mcสวยจริงๆโดยเฉพาะไฟหน้าผมชอบมาก Drlกับไฟเลี้ยวเต็มเส้นไม่ดูลดต้นทุนเหมือนcivic กับcity

• **
ผมว่า Toyota ที่ขายในงานน้อยเพราะเทคติกการขายของโตโยต้า
ที่ให้โปรเท่ากันทุกที่ไม่ต้องมางาน จะซื้อ Toyota อำเภอไหนก็มี

แถมชอบจัด Big day special ในจังหวัดใหญ่ๆอำนาจซื้อมากๆคาบเกี่ยว Expo ด้วย
ผมเองออก Ativ ที่งาน Big day ในระยองปีนี้ซึ่งจัดชน Expo ราคาก็ได้ลดมากกว่า Expo ที่เพื่อนในกทมหาใบราคามาให้ซะอีก
ยอดขายในงานไหลดีไม่เบา

เจ้าอื่นไม่เป็นแบบ Toyota ตัวอย่างเช่น Honda ที่ระยองลดน้อยของแถมห่วยกว่าในงานมาก
ในที่ทำงาน(โรงเรียน) มี Honda City เยอะสุด
แต่แทบทั้งหมดไม่ซื้อที่ระยองไปออกที่ Motor expo หรือ Show ทะเบียบกทมทั้งนั้น
ตรงข้ามกับ Toyota ที่เป็นระยองหรือภูมิลำเนาเดิมของครูที่รร.เกือบทั้งนั้น

ฉะนั้นผมเชื่อว่าเดือนนี้สรุปแล้ว Toyota เมื่อรวมยอดตจวงาน Big day ทั้งหลายก็ยังทิ้งห้างทุกเจ้าไกลลิบตามเคย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2018, 18:11:55 โดย pat643 »

ออฟไลน์ No Trespassing

ไม่มีแพ้หรอกครับ

โตโยต้ารถมีครอบคลุมทุก Segment ทั้งเก๋ง กระบะ PPV และ รถตู้
นี่ยังไม่รวม Hino อีกต่างหาก

ส่วนค่ายอื่น

- อีผุผุไม่มีรถเก๋ง
- ฮอนด้าก็ไม่มีรถกระบะ
- นิสสันมีเกือบครบ แต่คนไม่ซี้อ
- มาสด้ามี BT50 แต่ไม่พูดถึง เพราะตั้งแต่ยุค Thunder 2200 ก็สู้เค้าไม่ได้อยู่แล้ว

รวมถึงเงื่อนไขตามศูนย์ที่เท่ากับหรือมากกว่า Expo คนเลยไม่จำเป็นต้องไปงานเพื่อซี้อรถ
ไปศูนย์ใกล้บ้านก็จองได้แล้ว

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
รถ Toyota ยุคนี้ต้องกลับไปทำการบ้านใหม่ครับ หลักๆ เลยคือหน้าตาของรถกับราคาครับ
โดยเฉพาะ Yaris/Yaris ATIV/Vios ซึ่งรถกลุ่มนี้เมื่อก่อนขายดีมาก ตอนนี้โดน City, Mazda 2 เอาไปกินหมด ส่วน Revo ก็โดน Triton, D-max, Ranger เอาไปกินอีก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2018, 20:04:25 โดย Tyke »

ออฟไลน์ kingcomsystem

• Newbie
  • *
สงครามยังไม่จบ อย่าพึ่งนับศพทหารครับ^^

สิ่งที่น่าตกใจ ผมกลับมองว่า เป็น MG

ออฟไลน์ Mp4_007

ยอดจองในงานแค่ส่วนนึงเท่านั้น ไม่ถึงครึ่งของยอดรวมทั้งประเทศด้วยซ้ำ  แล้วคนต่างจังหวัดเยอะกว่าคนกรุงเทพเยอะแล้วคนกรุงเทพก็ไม่ได้ไปจองรถในงานทุกคนด้วย
ข้างนอกโปรเดียวกันจะไปเดินเบียดเสียดเพื่อไปจองรถทำไม
นั่งในโชว์รูมแอร์ก็เย็นแถมไม่วุ่นวาย มีของว่างให้กินด้วย อยากทดลองขับก่อนก็ยังได้  ตอนผมออกรถผมก็ออกช่วงนี้แหละ แต่ไม่ไปจองในงาน ไปจองโชว์รูมข้างนอก งานมอเตอร์เอ็กโพผมก็ไปนะ แต่ไม่จองในงาน

ออฟไลน์ Symphonic

รถ Toyota ยุคนี้ต้องกลับไปทำการบ้านใหม่ครับ หลักๆ เลยคือหน้าตาของรถกับราคาครับ
โดยเฉพาะ Yaris/Yaris ATIV/Vios ซึ่งรถกลุ่มนี้เมื่อก่อนขายดีมาก ตอนนี้โดน City, Mazda 2 เอาไปกินหมด ส่วน Revo ก็โดน Triton, D-max, Ranger เอาไปกินอีก

จริงพี่ ปัญหาใหญ่คือรถไม่สวย....
ราคาเป็นเรื่องรอง เพราะคนไทย ถ้ารถสวยแล้วล่ะก็ สู้ตาย.... ผ่อนยาวววว ได้ครับ

ออฟไลน์ off_033

ให้คนอื่นแซงบ้างดีแล้ว พี่โตจะได้จัด option หนักๆมาหน่อย

ืnew camry ก็คงช่วยไม่ได้เยอะ  ส่วนใหญ่ไปลง segment อื่นหมด

ออฟไลน์ Terng

ผมว่าน่าจะหมายถึงแค่ VIOS ปะครับ เพราะไอ้ Yaris + ATIV นี่ยอดรวมกัน 6 พันกว่าคัน ถ้ามัดรวมวีออสเข้าไปด้วยก็ราวๆ 6700-6800 คันต่อเดือนเลยนา

ส่วน City / M2 ยอดยี่ห้อละ 3 พัน-3พันปลายๆ ต่อเดือน ถ้าแยกตามยี่ห้อยังไงผมว่าโตโยต้าก็ยังดูขายดีกว่านะ ต่อให้ฮอนด้าจับ City + Jazz มัดรวมกันก็เดือนละประมาณ 5 พันคันกว่าๆ ก็ยังห่างกับยอดรวมโตโยต้าประมาณ 1 พันคันได้

ยอด Revo นี่ในงานผมไม่ทราบ แต่ถ้ายอดรวมที่ Sales Report บอกจะเห็นว่ายังไงก็ยังเป็นที่ 1 แต่ถ้าในงานจะเป็น Ranger ก็ไม่แปลกใจนะ ดูทรงจะถูกจริตกับคนในเมืองกว่า

แต่ถ้าพูดเรื่องความสวยงาม อันนี้เห็นด้วยทุกประเด็นครับ ผมไม่ค่อยชอบ Yaris/ATIV/Vios เลย หน้าจีนมากไป 55555
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

• **

ผมว่าน่าจะหมายถึงแค่ VIOS ปะครับ เพราะไอ้ Yaris + ATIV นี่ยอดรวมกัน 6 พันกว่าคัน ถ้ามัดรวมวีออสเข้าไปด้วยก็ราวๆ 6700-6800 คันต่อเดือนเลยนา

ส่วน City / M2 ยอดยี่ห้อละ 3 พัน-3พันปลายๆ ต่อเดือน ถ้าแยกตามยี่ห้อยังไงผมว่าโตโยต้าก็ยังดูขายดีกว่านะ ต่อให้ฮอนด้าจับ City + Jazz มัดรวมกันก็เดือนละประมาณ 5 พันคันกว่าๆ ก็ยังห่างกับยอดรวมโตโยต้าประมาณ 1 พันคันได้

ยอด Revo นี่ในงานผมไม่ทราบ แต่ถ้ายอดรวมที่ Sales Report บอกจะเห็นว่ายังไงก็ยังเป็นที่ 1 แต่ถ้าในงานจะเป็น Ranger ก็ไม่แปลกใจนะ ดูทรงจะถูกจริตกับคนในเมืองกว่า

แต่ถ้าพูดเรื่องความสวยงาม อันนี้เห็นด้วยทุกประเด็นครับ ผมไม่ค่อยชอบ Yaris/ATIV/Vios เลย หน้าจีนมากไป 55555

ในงาน Big Day Special มีฝ่ายวิจัยมาถามผมด้วยครับ
ข้อดีข้อเสียของ Ativ อยากให้ปรับอะไรเพิ่มบ้าง เห็นว่าจะเอาไปวางแผนทำ Vios Model Change กับ Ativ Minor Change ในอนาคต
ต้องดูว่า Toyota จะทำยังไงกับ Vios
แต่ส่วนตัวผมว่าก็เอา Ativ มาปรับแก้นิดใส่เครื่อง 1.5
แบบ Yaris อินเดีย ลงทุนน้อยดี ตามที่ชอบทำนั้นแหละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2018, 22:51:35 โดย pat643 »

ออฟไลน์ No Trespassing

โดยเฉพาะ Yaris/Yaris ATIV/Vios ซึ่งรถกลุ่มนี้เมื่อก่อนขายดีมาก ตอนนี้โดน City, Mazda 2 เอาไปกินหมด

ได้อ่านยอดขายประจำเดือนของ HLM ย้อนหลังตั้งแต่ พ.ศ.2557 หรือเปล่าครับ
จำได้ว่า ตั้งแต่ Yaris 1.2 เปิดตัวในกลุ่ม Eco
ไม่มีใครแซงได้เลยนะครับ

ยิ่งพอ MC เป็น Yaris และ Yaris Ativ ก็ตีกินที่หนึ่งยาวๆมาเป็นปีแล้ว
ส่วน Vios มันปลายอายุเต็มทน อีกทั้งตัวรถถูกลดต้นทุนอย่างหนัก ก็ไม่แปลกที่ยอดขายจะร่วงลงไป
ซึ่งผมยังบอกตอนที่เปิดตัวใหม่ๆเมื่อปี พ.ศ. 2556 เลยว่า ถ้าโตโยต้ามาไม้นี้ ยังไงก็สู้ City ไม่ได้ แล้วก็เป็นจริง

และที่สำคัญ ยอดจองที่เห็น มันแค่ในงานส่วนเดียว คนไม่ได้ไปกันทั้งประเทศ
รอยอดจริงทั้งปีก่อน ก็จะเห็นเองครับ

ออฟไลน์ tiger12r

มันก็แค่ยอดจอง ต้องวัดกันที่ยอดขาย  8) 8)
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ SRY

ยอมรับกันบ้างเถอะ ไม่ใช่ไปเรื่อยๆ
ค่ายอื่นๆโดนแขวะ เห็นเค้าเฉยๆกันแฟนๆ

ออฟไลน์ SM.

นึกไม่ออกเหมือนกันครับ น่าจะนานมากๆแล้ว

ออฟไลน์ xman2029

เอาจริงๆ โตโยต้าทำรถมาดีนะ แต่มาตายตรงการจัดออฟชั่นในไทยเฉยๆที่ดูไม่ค่อยคุ้มราคาเท่าไรแต่หลังๆก็โอเคขึ้นเยอะ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ที่มาสด้าขายได้ก็รุ่น 2 ไม่ใช่หรือครับ

หากเปรียบกับโตต้า ก็ ยาริส เอถีบ  แต่วัสดุและการออกแบบ ยังไงคนก็ไป 2 หมด

ส่วน camry ที่เพิ่งเปิดตัว หากเป็นผม จะไปจอง accrod g10 แทน  8)

ออฟไลน์ AgentMolder

ล่าสุด คุยกับ ผจก.ศ โตต้า บอกว่า Vios จะไม่ทำแล้วครับ เพราะ Yaris+Ativ เข้ามายึดพื้นที่

ผมว่าโตต้าสับสนในการแบ่งรุ่นของรถ แต่ก่อน Yaris เป็นแนวๆ HatchBack Crossover เล็กๆ และ Vios เป็นเก๋งซีดาน B-Segment แต่พอมาตอนนี้แทบจะไม่ต่างกันเลย ตัว Ativ สวยกว่า Vios ใหม่อีก(ที่ Camry ดันไปใช้หน้าเดียวกัน)

ตอนนี้ Ativ ตัวท้อป option เต็มที่ ราคาเกือบเท่า Vios ตัวเริ่ม ที่ไม่มี option อะไรเลยสักอย่าง ใครจะซื้อ Vios ล่ะครับ ต่างกัแค่เครื่อง 1.3 กะบ 1.5 ซื้อรถไซส์นี้ คงไม่ดูเครื่องเป็นหลักอยู่แล้ว vios ตายยังเขียด

ออฟไลน์ bahamu

สามห่วงเปลี่ยนบ.เก็บข้อมูลเถอะ ล้มเหลวมาตลอด จาก1เป็น2 จาก2เป็น3
เก็บข้อมูลได้ห่วย หรือบอร์ดกำหนดสเปคไม่ได้เรื่อง ถึงขายรถไม่ใส่ใจคนไทยมาหลายปี

ถ้าดาวลูกไก่ บริหารจัดการ ใส่เครื่องแรง เติมe85 ไม่ใช่ได้แต่e10 คงขายดีกว่านี้
ขนาดขายรถไม่ฟังคนซื้อยังมีคนจองไม่น้อย แต่เงื่อนไขลักไก่แบบนี้ ยาวไปอยู่ยาก

ที่จำเป็นต้องใส่ดันกั๊ก ลดสเปค หรือมีแต่ตัวแพงสุด
ที่ไร้สาระบังคับใส่มา แล้วมาแก้ตัวว่ามีคนเรียกร้อง ไหนเอาข้อมูลมาโชว์หน่อย
ทียี่ห้ออื่นไม่ใส่ทำไมขายดีกว่า สงสัยคนที่อยากใส่ไม่เคยทำงานกลางแดดบ้านเรา
ถึงชอบแต่ตากลม ให้ชาวบ้านดูเล่น หรือทิ้งของใส่รถ
บอร์ดที่ตัดสินใจผิดพลาดขนาดนี้ควรเด้งออกให้หมด เปลืองเงินเดือน

ตั้งแต่น้ำท่วมใหญ่ก็ทีแล้ว อัลติสล้านบาทไม่ให้กันส่าย ต้องลดแสนห้า
คนซื้อไปก่อนสาปส่งเป็นแถว เห็นพวกเขาเป็นวัวควายสนตะพายรึไง
เจอวัวป่า กระทิงขวิด วันนี้รู้สึกรึยัง คนเขามีตัวเลือกก็ไปทันทีไม่ต้องคิด
ดีนะที่รถแจกพรีเซ็นเตอร์ไม่เสียกลางทาง ไม่งั้นคงขายลำบากกว่านี้

ไม่รู้ว่าหน้าตารถจะแย่ไปกว่านี้รึเปล่า ดูไม่สมประกอบขึ้นเรื่อยๆ
ยิ่งลูกศรกู่ไม่กลับแล้ว ข้างนอกก็พยายามจะแหวกแนว ข้างในแข็งทื่อ ไม่ใกล้lfa
ถึงวิศวกรรมจะยอดเยี่ยม ดีกว่าที่แพงเวอร์ ในราคาที่จับต้องได้ แต่คนซื้อที่รู้มีกี่คน

ถ้าไม่อยากขายดี ก็ทำตามใจตัวเองไปเถอะ ยี่ห้ออื่นจะได้เกิดบ้าง
เป็นหุ้นใหญ่รถใส่ถ่านแล้วจะยังไงก็ได้มั้ง คนไม่รู้ก็ละเมอว่าขับรถดีกว่ายุ่น เย ล้ำสุดๆ
ที่จริงแค่รถในเครือ เอาชิ้นส่วนรุ่นเก่ามาใส่ขาย หลงจู๊ก็เสียงอ่อนกลัวไม่มีเงินหมุน

• **
ล่าสุด คุยกับ ผจก.ศ โตต้า บอกว่า Vios จะไม่ทำแล้วครับ เพราะ Yaris+Ativ เข้ามายึดพื้นที่

ผมว่าโตต้าสับสนในการแบ่งรุ่นของรถ แต่ก่อน Yaris เป็นแนวๆ HatchBack Crossover เล็กๆ และ Vios เป็นเก๋งซีดาน B-Segment แต่พอมาตอนนี้แทบจะไม่ต่างกันเลย ตัว Ativ สวยกว่า Vios ใหม่อีก(ที่ Camry ดันไปใช้หน้าเดียวกัน)

ตอนนี้ Ativ ตัวท้อป option เต็มที่ ราคาเกือบเท่า Vios ตัวเริ่ม ที่ไม่มี option อะไรเลยสักอย่าง ใครจะซื้อ Vios ล่ะครับ ต่างกัแค่เครื่อง 1.3 กะบ 1.5 ซื้อรถไซส์นี้ คงไม่ดูเครื่องเป็นหลักอยู่แล้ว vios ตายยังเขียด

จะว่า Vios ตายก็ไม่ผิดแต่ Model ใหม่ของมันมันกลายร่างเป็น Ativ มากกว่า
สำหรับความคิดผมนะคำว่า vios คือรถซีดาน B Segment ที่มีเครื่องขนาด 1.5 ลิตร
ต่อก็อาจไม่มีรถใช้ชื่อ vios แล้วก็ได้ แต่รถซีดาน B Segment ที่มีเครื่องขนาด 1.5 ลิตร ผมเชื่อว่ายังต้องมี

B Segment ยังต้องมีเพราะคนที่ต้องการม้ามากกว่า ECO ให้มั่นใจเวลาไปตจว แต่ไม่อยากเพิ่มเงินไปอัลติสยังมี City ยังขาย Vios ก็ต้องยังมีทางทำกิน
ในสภาพรองบ่อนยังมีคนรักแบรนโตโยต้าขนาดทิ้ง City ที่ดีกว่าเห็นๆมาเอา Vios 800 คันต่อเดือน มีประโยชน์ตรงไหนที่จะยกให้ Honda city ไป
อาจจะออกมาแบบตลาดอินเดียก็ได้คือมี Yaris Ativ แบบบวกอ็อปชั่นเครื่อง 1.5 ออกมาขายรักษาตลาด 1.5 ไว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2018, 11:51:53 โดย pat643 »

ออฟไลน์ flybigbear

ไม่รู้เหมือนกัน

อันนี้มันแค่ยอดจอง ไม่ใช่ยอดส่งมอบจริง

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
Camry ใหม่พึ่งมาเป็นตัวชูโรง
น่าจะได้ยอดเยอะอยู่นะ
แต่ทำไมแพ้
ราคาครับ ละก็รถใหญ่ ส่วนใหญ่คนจะเลือกประมาณ 2 civic ไรงี้ครับ แต่ยอดจองจะออกจริงๆกี่คันอันนี้ก็ไม่รู้ด้วยนะครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ neutrino

ดูจากยอดจอง MG แจ้งเกิดเต็มตัวแล้ว
แต่นิสสัน น่าห่วง มากๆ