ผู้เขียน หัวข้อ: ภาพรวมยอดมอเตอร์เอกโปร์.  (อ่าน 9247 ครั้ง)

ออฟไลน์ Noncyclopedia

• Hero Member
ภาพรวมยอดมอเตอร์เอกโปร์.
« เมื่อ: ธันวาคม 11, 2018, 19:31:29 »
เก๋ง. - Civic city mazda2 Jazz mg3

อเนกประสงค์- Pajero mgzs crv hrv Everest

กะบะ - ranger dmax triton revo navara

แต่ละท่านมีคงามเห็นมุมมองยอดแบบนี้อะไรบ้าง

สำหรับผม. โตต้าแปลกๆแล้ว

ออฟไลน์ AkE

Re: ภาพรวมยอดมอเตอร์เอกโปร์.
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2018, 20:14:39 »
ยอดขายเรียงแบบนี้จริงๆใช่มั้ยครับ ถ้าเป็นแบบนี้จริงๆผมแปลกใจตรงเก๋ง yaris & ativ ไม่ติดเลยแต่ยอดขายทั้งเดือนเยอะมากนะครับ ส่วนอเนกประสงค์แอบแปลกใจที่มี everest แต่ไม่มี chr ครับแต่อันนี้ยังไม่แปลกมาก ส่วนกระบะผมบอกเลยว่าจริงๆแล้วtriton mc ทำให้ranger กำลังลำบากขึ้นครับ

ออฟไลน์ Nerdys

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2018, 20:37:07 »
คนที่จะซื้อโตโยต้าอาจจะไปซื้อที่ศูนย์ตามต่างจังหวัดเป็นเรื่องปกติ เพราะศูนย์/โชว์รูม ตามต่างจังหวัดเยอะ
เห็นได้จากยอดรวมทั้งประเทศก็มากกว่าค่ายอื่นเป็นปกติ

แต่ในงาน อนุมานได้ว่า จำนวนคนที่จะซื้อโตโยต้ามางานน้อยกว่าคนที่จะซื้อยี่ห้ออื่นเท่านั้นเอง

สถิติในงานมอเตอร์ฯ อาจจะไม่ได้สะท้อนตัวเลขโดยรวมทั้งประเทศ

ออฟไลน์ masuoka

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2018, 20:49:52 »
เห็นในเฟสเหมือนกันข้อมูลกระบะดูแปลกๆ ข้อมูลต้นทางไม่รู้ใครเสนอก่อน ดีแม็ก รีโว่แพ้ซะงั้น

ออฟไลน์ lorenzo

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2018, 20:51:18 »
เอาว่าในงานอีซุเอารถบรรทุกมาเปิดจองมั้ยครับ ถ้ายอดจองจากรถบรรทุกด้วยนี่ต้องมากขนาดไหนที่จะทำให้ยอดรวมของค่ายไปแตะ 4พันคัน โดนที่กระบะมียอดน้อยกว่าเรนเจอร์ แถมมิว x ไม่ติดท็อป 5อีกด้วย เรียกว่าอึ้งเลยนะ

ส่วนตัวถ้าไม่ใช้แบบแรก อีกแบบนึงคือ สื่อสารผิด ผู้จัดให้แค่ 5 รายชื่อในแต่ละ เซกเมนมาแค่นั้น แต่ปลายทางดันใส่อันดับกันเอาเอง

ไหนจะ fortuner หาย ativ  chr อยู่ไหน บอกเลยว่าไม่เครียมากๆสำหรับงานนี้

ออฟไลน์ Noncyclopedia

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2018, 20:59:35 »
เอาว่าในงานอีซุเอารถบรรทุกมาเปิดจองมั้ยครับ ถ้ายอดจองจากรถบรรทุกด้วยนี่ต้องมากขนาดไหนที่จะทำให้ยอดรวมของค่ายไปแตะ 4พันคัน โดนที่กระบะมียอดน้อยกว่าเรนเจอร์ แถมมิว x ไม่ติดท็อป 5อีกด้วย เรียกว่าอึ้งเลยนะ

ส่วนตัวถ้าไม่ใช้แบบแรก อีกแบบนึงคือ สื่อสารผิด ผู้จัดให้แค่ 5 รายชื่อในแต่ละ เซกเมนมาแค่นั้น แต่ปลายทางดันใส่อันดับกันเอาเอง

ไหนจะ fortuner หาย ativ  chr อยู่ไหน บอกเลยว่าไม่เครียมากๆสำหรับงานนี้
มีตัวเลข%ออกมาแล้วในแต่ละรุ่น.
แต่ผมไม่อยากใส่. รอให้hlmเอามาลงดีกว่า

ปกติโตต้า.  งานแบบนี้ยอดไม่เคยดิ่งขนาดนี้.   แต่เข้าใจได้ว่า บางคนอาจจะมองว่า กลุ่มลุกค้าไม่ต้องมาในงาน แต่คำว่าแปลกๆของผม. มันคือไม่เหมือนเดิม

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2018, 21:22:21 »
ผมว่าเป็นไปตามตลาดแหละครับ เพราะ ช่วงหลังมารถยนต์นั่งของโตโยต้าขายได้เรื่อยๆครับคือไม่ได้น้องแต่ก็ไม่มาก 
อีกอย่างโปรโตโยต้านี่ในงานกับข้างนอกนี่ไม่ต่างกันเลยครับ
แล้วในงานกลุ่มลูกค้าคือคนใน กทม.และรอบๆซึ่งเน้นรถยนต์นั่ง
แต่ยอดรวมแต่ละเดือน Toyota ก็มากกว่าค่ายอื่นๆเท่าตัวอยู่ดีแหละครับ

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2018, 21:47:01 »
ของโตโยต้าถ้ามาไล่ดูรถยนต์นั่งส่วนบุคคลทีละเซกเมนท์จริงๆจะพบว่าก็มีแต่ Yaris + Ativ ที่ปริมาณมันเยอะ แต่นอกนั้นยอดก็ไม่ใช่อันดับ 1 เช่น Altis Vios CHR ส่วน Camry ยอดทั้ง Segment มันน้อยอยู่แล้ว

กระบะเดาว่าในงานคงเจอคู่แข่งที่มีของใหม่ๆแย่งซีนไป ทำให้ยอดอาจจะไม่สวยนัก FTN เองต่างหากที่น่าแปลกใจว่า ยอดจะน้อยจริงๆเหรอ? ความน่าใช้โดยรวมผมว่าที่ 1 ในกลุ่มสำหรับผมนะ Ford คือรถดีแต่พอมองเรื่องศูนย์แล้วคนคงกลัวไม่มากก็น้อย ที่เหลือก็ไม่ได้เด่นกว่า FTN เลยยังคิดว่า ตัวเลขมันก็แอบงงๆหน่อยนะครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ citrinecw

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2018, 06:25:31 »
คิดเหมือนกันครับ พี่โตแพ้ในงานไม่ใช่เรื่องที่แปลกถ้ามองกันตามความจริงที่โตเค้าก็ขายทั่วประเทศไม่ได้มากระจุกในงานอยู่แล้ว

แต่ที่แปลกคือที่ผ่านแทบไม่เคยแพ้ต่างหาก การบ้านเยอะแล้วพี่โต 55

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2018, 07:51:42 »
สมัยนี้อาจเป็นไปได้ว่า บ.รถ เลิกให้เซลพาลุกค้ามาจองในงาน เพื่อเอายอดแล้วนะครับ

ผมเป็นลูกค้า ผมก็ไม่อยากไปครับ ถ้าผมจะจองคันนั้น รุ่นนั้นอยู่แล้ว ก็จองที่ showroom สะดวกกว่าแน่ๆ โปร ก็ไม่ต่างกันแล้ว

ออฟไลน์ kabutoro

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2018, 08:38:04 »
พี่โตคนคงไปจองที่ศูนย์ใกล้บ้านมากกว่านะ เพราะโปรเหมือนกันหมด อีกอย่างคนส่วนใหญ่ทีมางานแสดงรถบางส่วนก็มาเพื่อดูรถใหม่ แต่บางส่วนที่มาก็เพื่อจะได้เปรียบเทียบแบบคันต่อคันได้สะดวกมากกว่า

ออฟไลน์ Lammerison

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2018, 09:35:06 »
สำหรับผมนะ โตโยต้า ลูกเล่น แพรวพราว ครับ

สนามไหน ตลาดไหน ดูท่าทางจะไม่ไหว จะเงียบ แต่ตลาดไหน ที่ตัวเองได้เปรียบ จะทำการตลาดแบบไม่ยั้ง

กรณีงาน มอเตอร์เอกโปร์ ผมว่าจะเป็นแบบหลัง คือขายเก๋งได้ดี ซึ่ง moment การตลาดรถนั่งของโตโยต้า ตอนนี้มีแค่ แคมรี่  volume มันน้อย ตัวเลขเลยเป็นอย่างที่เห็น

ลองถ้าจังหวะ เปิดตัว new model (ไม่ว่าจะเป็น เก๋ง B-seg, EcoCar, หรือว่า C-seg ) ผมว่ายอดน่าจะเยอะกว่านี้่

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2018, 13:45:14 »
เพราะว่านอกงานโตโยต้ามีโปรดีอยู่แล้วครับ ที่ไหนก็ได้โปรดี แต่มาสด้าเนี่ย คนกรุงเทพคนชานเมืองเค้าสนใจรถคันเล็กๆกันที่ใช้ในเมืองละประหยัด เลยเอาคันนี้กัน ผมนั่ง grab มาสด้า 2 มา ไม่แปลกเลยทำไมขายดี วัสดุดีมาก นั่งนานๆก็ได้ ช่วงล่างดี ขนาดวันนั้นรถติด น้ำมันยังเหลือ วัสดุดูแพงกว่า civic เสียอีก อันนี้พูดตรงๆ เบาะหลังซีวิคใหม่สบายนะ แต่ปาดด้วยพลาสติกอย่างแข็ง 55555
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Magl

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2018, 20:08:47 »
Showroom มันติดป้ายเบ่อเร่อ โปรเดียวกับมอเตอร์โชว์ จะไปเดินทำไมให้เมื่อย

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2018, 20:09:40 »
Toyota ยังมียอดขายหลักอยู่นอกงานครับ 8)