ผู้เขียน หัวข้อ: รถใช้น้ำมันอย่างเดียว ต้องตั้งวาล์วไหมครับ เครื่อง 1NZ  (อ่าน 12849 ครั้ง)

ออฟไลน์ Guy y

• Sr. Member
รถใช้น้ำมันอย่างเดียว ต้องตั้งวาล์วไหมครับ เครื่อง 1NZ วีออส เจน 2
รถวิ่งมา 140,000 โล ครับ
2010 VIOS

ออฟไลน์ SETTHASART

• Hero Member
  • รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ของที่บ้านเจน 1 220,000km ยังไม่ได้ทำอะไรกับเครื่องเลยครับ วิ่งปกติดี

ออฟไลน์ CNX

ถ้าสงสัย ให้ช่างอู่วัดกำลังอัด หรือ เปิดฝาครอบวาล์ว เช็คระยะห่างวาล์ว เทียบค่าไอดี ไอเสียได้ครับ

ึอื่นๆ เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ ตามระยะ
ใช้Vios gen2 รุ่นเห็บหมาเช่นกันครับ
น้ำมันเกียร์ ไม่ระบุระยะการเปลี่ยนถ่าย พิจารณาเปลี่ยนตามความเหมาะสมครับ 4-50,000กม./ครั้ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2018, 14:11:46 โดย CNX »
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ puo

• Sr. Member
ลองดูคู่มือประจำรถ มีในตารางการบำรุงรักษาไหมครับ ของ บีที50 ปี2010 มีปรับตั้งวาวล์ที่ระยะ120,000

ออฟไลน์ No Trespassing

รุ่นนี้ใช้วาล์วถ้วย ถ้าใช้น้ำมันอย่างเดียว และหมั่นเปลื่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องตลอด
"แทบ" ไม่ต้องตั้งวาล์วตลอดอายุการใช้งาน

แต่เกินแสนกิโลเมตรแล้ว ถอดฝาวาล์วออกมาเช็คระยะหน่อยก็ดี

ระยะห่างวาล์ว (เครื่องเย็น )
ไอดี = ระหว่าง 0.15 ถึง 0.25 มิลลิเมตร (หรือ 0.006 - 0.010 นี้ว)
ไอเสีย = ระหว่าง 0.25 ถึง 0.35 มิลลิเมตร (หรือ 0.010 - 0.014 นี้ว)

ถ้าไม่ได้ระยะควรปรับตั้งด้วยการเปลื่ยนถ้วยใหม่ ไม่ควรนำถ้วยเดิมไปเจียร์ (แม้กระทั่งเจียร์ใต้ถ้วยก็เถอะ)

ออฟไลน์ Turin

รถ ผบ. 1nz วิ่ง 1.2 แสน เวลากดคันเร่งลึกๆ + รอบเกิน 2500/3000 มีเสียงแต๊กๆ ... แบบนี้ใช่เสียงวาล์วไหมครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

รถ ผบ. 1nz วิ่ง 1.2 แสน เวลากดคันเร่งลึกๆ + รอบเกิน 2500/3000 มีเสียงแต๊กๆ ... แบบนี้ใช่เสียงวาล์วไหมครับ

อาจเป็นเสียงเขกของเครื่องครับ 1NZ ชอบมีปัญหาตรงนี้

ออสเห็บหมาคุณแม่ก็เป็นครับ กดซัก 3 พันแล้วสวนคันเร่งลึกๆ มีเสียงเขก ซึ่งผมก็ งง ครับ อารมณ์เหมือนตั้งไฟมันแก่เกินไป
น้ำมันที่ใช้คือ แก๊ส 95 ครับ (รุ่นผมยังเติม E20 ไม่ได้)

แต่ที่แปลกกว่าคือใช้ๆไปเสียงกลับหาย ทั้งๆที่ใช้น้ำมันเดิม ไม่ได้เติมเพิ่มครับ

ออฟไลน์ Turin

อาจเป็นเสียงเขกของเครื่องครับ 1NZ ชอบมีปัญหาตรงนี้

ออสเห็บหมาคุณแม่ก็เป็นครับ กดซัก 3 พันแล้วสวนคันเร่งลึกๆ มีเสียงเขก ซึ่งผมก็ งง ครับ อารมณ์เหมือนตั้งไฟมันแก่เกินไป
น้ำมันที่ใช้คือ แก๊ส 95 ครับ (รุ่นผมยังเติม E20 ไม่ได้)

แต่ที่แปลกกว่าคือใช้ๆไปเสียงกลับหาย ทั้งๆที่ใช้น้ำมันเดิม ไม่ได้เติมเพิ่มครับ
อ่าห์ อาการเดียวกันเลยครับ ทีแรกก็คิดว่าเขก แต่ไม่แน่ใจเพราะใช้ gasohol 95 ล้วน และไม่เคยยุ่งกับเครื่องเลยเหมือนกันครับ .. อาการเป็นทีๆ ไม่แน่นอน แต่ช่วงเปลี่ยนนมค ใหม่ๆจะไม่ค่อยเป็น ปิดแอร์จะไม่ค่อยเป็น