ผู้เขียน หัวข้อ: แชร์ประสบการณ์คนที่เคยใช้ยางพิราลี่หน่อยครับ  (อ่าน 10558 ครั้ง)

ออฟไลน์ eyedebit

• Newbie
  • *
ผมกำลังจะเปลี่ยนยางมาเป็นพิราลี่ครับ
ผมใช้รถครอบครอบครัว แต่ผมกังวลเรื่องการเข้าโค้ง ครับ เคยมีประสบการณ์เกือบประสบอุบัติเหตุเกี่ยวกับรถ เพราะรถครอบครัวมาแล้ว
ตอนนี้ผมออกจากงานมาทำหน้าที่ขับรถส่งลูก กับภรรยาอย่างเดียวแล้ว เลยอยากจะเปลี่ยนอย่างมาเป็นตัวที่ว่า ใครมีประสบการณ์เกี่ยวกับยางพิราลี่บ้างครับ รีวิวให้ผมหน่อยครับ

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: แชร์ประสบการณ์คนที่เคยใช้ยางพิราลี่หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2018, 15:37:09 »
ใช้รถรุ่นไหน เบอร์อะไรครับ ?

พีแรลลี่ มีทั้งผลิตอิตาลี คุณภาพใช้ได้ เกาะดี แต่กระด้าง และบวมเก่ง ในหลายรุ่น

แต่ก็มี ผลิตจีน ราคาถูกๆ คุณภาพก็ตามราคาครับ ถ้าพวกถูกๆ ค่ายเหลืองขาย ไปใช้ apollo / maxxis ดีกว่าเยอะครับ

...........

หวังว่า คงไม่ใช่คน ค่ายเหลือง มา post เรียกแขก โปรโมทยางยี่ห้อนี้ ที่โดนผมไล่ ใน web ต้องห้ามนะ

จะโปรโมทอะไร ก็ลงทุนหน่อย มามึนๆ เนียนๆ แบบนี้ ทุเรศ ไปหน่อย

ออฟไลน์ AkE

Re: แชร์ประสบการณ์คนที่เคยใช้ยางพิราลี่หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2018, 15:41:19 »
Pirelli ตัวไหนครับมีเยอะมากเลยแต่โดยรวมถือว่าก้เป็นยางยี่ห้อท้อปๆแล้วตามตลาดโลกก้อยู่ในระดับเดียว

กับ Michelin & Bridgestone ครับ ผมยังไม่เคยใช้กับรถตัวเองนะครับเวลาจะเปลี่ยนทีไรราคามันแรงแซงคู่

แข่งระดับเดียวกันทุกที แต่เคยขับรถเพื่อน cls ยางที่ติดรถมา p zero ขอบ 19ครับเคยขับอยู 3 ครั้ง ลุยน้ำ

สนุกมาก p zero เจอแอ่งน้ำนี่ชิวมากครับ S001 สู้ไม่ได้ Pilot 4s ก้ได้มาใกล้ๆเคียงแต่ก้ยัง ส่วนถนนแห้งก้

เกาะระดับแนวหน้าอะครับจะแพ้ก้แค่ Re-71r ซึ่งนั่นมันยางซิ่งแบบสุดๆ เอาเป็นว่าถ้าใช้ p zero ละยังขับให้

เกิดอุบัติเหตุจากยางนี่ไม่น่าจะขับรถต่อไปได้แล้วครับ และเคยคุยกับพี่ที่รู้จักคนนึงเอา Pirelli นี่ล่ะไปใส่vigo

เค้าก้พูดเหมือนกันลุยน้ำชิวมาก ถนนแห้งก้อยู่ระดับดีครับ ส่วนถ้าที่ จขกท. ได้มาเป็นรุ่นอื่นผมไม่มั่นใจ100%

ว่าจะเหมือนกับp zero เป้ะๆมั้ยแต่เชื่อว่าอยู่ในเกณฑ์ดีแน่ครับ ข้อเสียของยี่ห้อนี้ก้มีเรื่องอาจจะดังเร็วนิดนึง

ครับแต่ไม่ได้เร็วร้ายและราคาไม่ธรรมดาครับ หาไม่แพงได้ยาก

ออฟไลน์ Jirosali

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2018, 16:13:19 »
เยี่ยมเลยครับ ได้เข้ามาอ่าน รู้สึกได้ความรู้เกี่ยวกับยางพิราลี่เยอะเลย

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2018, 16:14:48 »
ถ้าในกลุ่มคนขี่ BB เค้าเล่นกันเยอะนะ
แต่กลุ่มรถยนต์ค่อนค่างเงียบ ผมเคยจะลองใช้ หาซื้อไม่ได้ซะงั้น 555+

ออนไลน์ tom46

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2018, 16:25:39 »
เคยใช้อยู่ชุดครับ เป็นรุ่น P ZERO

เรื่องสมรรถนะ เชื่อถือได้ ทางเปียก ทางแห้ง ใช้ได้หมด ขับสนุกดีครับ แต่เสียงเขาจะมาเร็วนะครับ แรกจะเงียบโอเคอยู่ แต่ไม่รู้เพราะของผมเป็นขอบ 18 ด้วยหรือเปล่านะครับ

ของผมขอบ 18 ดอกมันจะใหญ่ๆหน่อย เห็นของพวก 19 20 เขาจะดอกลายเดียวกันแต่ดอกเขากลับจะดูเล็กๆ เคยถามพวกๆกันที่เขาใช้ขอบ 19 20 เขาก็ว่าของเขาเสียงไม่ดังเหมือนกันครับ

ส่วนอายุการใช้งานไม่ทราบเหมือนกันครับ เพราะไม่ทันได้ใช้จนดอกหมดเท่าไร พอดีของผมรอบนั้นซ่อมล้อดุ้งบ่อย ต้องงัดเข้างัดออกบ่อยๆยางเลยเสียรูปไป เลยไม่รู้ว่าถ้าเอาจริงๆจะได้นานขนาดไหนละครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2018, 17:08:48 »
แล้วแต่รุ่นครับ

P-Zero เทพ

P7 นุ่มนวล เกาะกลางๆ

P1 ยาง eco ไม่ค่อยน่าใช้ ถ้ามีงบ ไปรุ่นอื่นดีกว่า

ออฟไลน์ sudlor_gang

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2018, 17:43:19 »
เห็น bqick ขาย pirelli CINTURATO P1 ราคา สองพันหน่อยๆ ไม่รู้ดีมั้ย
ผมจะเปลี่ยนยางด้วย เห็นเป็น pirelli ก็ชื่อดูดี แต่คุณภาพนี่ไม่รู้จะไปสืบที่ไหน  ไม่รู้จะเอาไปลดภาษีได้มั้ย
ใจก็อยากซื้อ maxxis เส้นไม่เกิน 1500  ก็ไม่รู้จะเช็คยังไงว่าลดหย่อนได้

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2018, 18:52:34 »
เห็น bqick ขาย pirelli CINTURATO P1 ราคา สองพันหน่อยๆ ไม่รู้ดีมั้ย
ผมจะเปลี่ยนยางด้วย เห็นเป็น pirelli ก็ชื่อดูดี แต่คุณภาพนี่ไม่รู้จะไปสืบที่ไหน  ไม่รู้จะเอาไปลดภาษีได้มั้ย
ใจก็อยากซื้อ maxxis เส้นไม่เกิน 1500  ก็ไม่รู้จะเช็คยังไงว่าลดหย่อนได้

Maxxisได้ชัวร์ครับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2018, 23:22:25 »
 ถ้าวัดจากความรู้สึกเลย กับ รถ Subaru Legacy Turbo รถเดิมๆ ไม่ได้ทำช่วงล่าง ก่อนหน้าใช้ Bridgestone RE003 ติดรถมาก็เป็นรุ่นนี้ ใช้ประมาณ 2 หมื่นกว่าก็หมดแล้ว ตอนหลังเปลี่ยนชุดที่ 3 เลยจัด Pirelli P Zero มาชุดนึง ล้อแค่ขอบ 18" ราคาโดนไป 4 หมื่นนิดๆ ปาดเหงื่อเลยครับ แต่หลังจากได้ใช้ก็รู้สึกได้ว่าเกาะถนนจริงครับ ขับทำเวลาได้เร็วกว่าเดิม เพราะกล้าเข้าโค้ง กล้าขับเร็วกว่าเดิม ใช้ไปได้ประมาณ 10,000 กม. เสียงก็ดังพอสมควรแล้วครับ รอบหน้าคิดว่าจะจัด Hankook Ventus V12 Evo 2 มาใช้แล้วสัก 15,000 กม. ค่อยเปลี่ยนดีกว่าครับ

สรุปว่ารู้สึกว่าดีจริง แต่ราคามันเกินไปเยอะครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ a-k-e

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2018, 01:58:59 »
เคยใช้ P Zero RFT ขอบ 18 กับ BMW X3 ครับ
ความเห็นคือ ดีเยี่ยมทุกอย่าง แต่อย่างที่ด้านบนว่าไว้ คือใช้นานไม่ได้ครับ 4-5 หมื่นกิโล ก็ต้องเปลี่ยนแล้ว
ชุดแรกนี่ขับจนยางระเบิดคาถนนบนทางด่วนเลย แต่ด้วยความเป็น RFT เลยไม่เสียการทรงตัว ค่อย ๆ ขับกลับบ้าน ขับไปเปลี่ยนยางใหม่ได้สบาย ๆ

ชุดที่ 2 เลยชิงเปลี่ยนก่อนจะงานเข้ากลางถนนอีก

ล่าสุดชุดที่ 3 ลองเปลี่ยนเป็น s001 RFT แตกต่างกันชัดเจน
ความเห็นส่วนตัวคือ P Zero ให้ความมั่นใจเวลาขับเร็ว มากกว่า แต่จะกระด้างกว่า s001 ค่อนข้างชัดเจน

ส่วนราคา ก็เจ็บ พอ ๆ กัน

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2018, 02:18:09 »
เกือบได​้ใช้ครับ​แต่คนรอบตัว​บอกเสียงอาจมาเร็ว​ แต่ยึดเกาะดีอยู่ บวกกับร้านแนะนำตัวที่มองอยู่เลยไปจบกับ​ Continental ครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Gordon Freeman

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2018, 08:37:16 »
เคยใช้ Pirelli  Angel GT กับ Diablo

ก็เข้าโค้งหนึบดีใช้ได้นะครับ สู้น้ำได้ดีกว่า Battlax ของ Bridgestone ชัดเจน แต่ของรถยนต์ไม่เคยใช้ครับ
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ cutimango

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2018, 10:58:11 »
ผมใช้ Pirelli Scorpion run flat เงียบ เกาะถนนเข้าโค้งได้ดี วิ่งทางตรงนุ่มดีแต่เจอรอยต่อแล้วแข็งน่าจะเป็นที่รถมากกว่ายางครับ โดยรวมแล้วชอบยางตัวนี้ครับ

ออฟไลน์ Robin

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2018, 16:40:28 »
ส่วนตัวยังไม่เคยใช้กับรถผมนะ แต่ขับรถเพื่อนอ่ะ ผมว่ามันดีกว่ารถผมมากนะ
เรื่องเบรกอย่างที่ จขกท. ว่านี่ค่อนข้างดีใช้ได้เลยครับ จริงๆ มันมียี่ห้อที่ิอึดๆ เรื่องพวกนี้อยู่ จขกท. ลองเสริชหาดูเพิ่มเติมได้
แต่ผมชอบครับ

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2018, 18:09:02 »
ที่ขายตาม bเร็ว ส่วนใหญ่ผลิตจีน
คุณภาพผมว่าพอๆกัน dunlop goodyear ตัวกลางๆ-ล่าง แต่ที่เคยใช้ผมว่าดอกยางมันแตกลายงาเร็วไปหน่อย 2ปี 5-6หมื่นโลไปซะแล้ว

ออฟไลน์ theetawit

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2018, 14:46:25 »
ผมไปเปลี่ยนที่บีควิกที่อำเภอ จอหอ โคราชเลยครับ
ตอนนั้นผมขับรถขึ้นเขาใหญ่ แล้วคือรถสะบัด ทำเอาคนทั้งรถหัวใจวายกันเป็นแถว
เหมือนดอกยางมันหมด เลยตัดสินใจเปลี่ยนเลยครับ ขากลับ กลับทางเดิมฝนตกอีก ช่วงขาลงเขานี่ผมใจไม่ดีแต่ทีแรกเลย
แต่พอใช้ยางตัวที่เปลี่ยนมาเป็น pirelli นี่รู้สึกเลยครับว่ารถไม่กินโค้งเยอะครับ เบรกระยะสั้นค่อนข้างขาดนะ
ถ้าคุณเป็นห่วงตัวเอง ครอบครัว ก็เปลี่ยนเถอะ ตัวนี้ไม่มีปัญหาแน่นอนครับ

ออฟไลน์ hellopokemon

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2018, 15:40:35 »
ผมใช้ TEANA อยู่นะ ยังไม่ได้เปลี่ยน แต่ที่อ่านมา ยางตัวนี้ เขาเน้นเรื่องประสิทธิภาพเทพอยู่แล้ว Control รถได้ดี จน F1 เลือกใช้

ออฟไลน์ Slow But Sure

• Sr. Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2018, 15:53:39 »
เคยใช้ Pirelli  Angel GT กับ Diablo

ก็เข้าโค้งหนึบดีใช้ได้นะครับ สู้น้ำได้ดีกว่า Battlax ของ Bridgestone ชัดเจน แต่ของรถยนต์ไม่เคยใช้ครับ

อ่านตอนแรกนึกว่า lamborghini diablo อย่างว้าวเลย
มาดูรุ่นยางอีกที อ้าว มอไซนิ

ออฟไลน์ ยำยำจำไว้

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2018, 17:12:32 »
ถ้าลองมาใช้ตัวนี้ก็ไม่เสียหายอะไรนะ ดีไม่ดี อาจจะติดใจยาวๆ เลยก็ได้