ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเหตุผลที่ท่านใช้ฟิล์มใส และ ไม่ใส หน่อยครับ  (อ่าน 8676 ครั้ง)

ออฟไลน์ gamehit007

• Newbie
  • *
อยากทราบเหตุผลท่านๆ ที่ใช้ฟิล์มใส หรือ ฟิล์มดำ และ ทำไมถึงไม่ชอบฟิล์ม ใส , ดำ  ครับ

ไม่สนใจเรื่องรุ่นและราคา เช่น   ฟิล์มใส    เท่ , กลางคืนใส , โชว์เครื่องใน , ชอบใสๆ
                                    ฟิล์มดำ   ต้องการความเป็นส่วนตัว , กันร้อน , ชอบดำๆ

ส่วนตัวตอนนี้ใช้ 40 60 อยู่กลางๆ    อยากลองใสเขียว เพราะตัดกับสีขาวเห็นว่าสวยดี แต่ก็กลัวความเป็นส่วนตัว..

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: ขอเหตุผลที่ท่านใช้ฟิล์มใส และ ไม่ใส หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2018, 15:40:18 »
CRV ใช้ 3M Crystalline C50 / C40 ... ถือว่า ใส มองทะลุเลย ... เลือกเพราะกันร้อนดี และใสเคลียร์ เนื่องจาก รถคันนี้ ใช้เดินทางไกล ต่างจังหวัด ในเส้นทางที่ไม่มีไฟถนนและมืดสนิท เป็นประจำ ดังนั้น ขอใสที่สุด เคลียร์ที่สุด

Pulsar ใช้ Huper Optik C30 / C20 ... เข้มขึ้นมาหน่อย (ประมาณ 60%) จุดประสงค์คันนี้คือ วิ่งใกล้ๆ วิ่งสั้น ไม่ไกลจากปราจีนนัก ถนนหลักมีไฟ รวมถึง ใช้กลางวันเป็นส่วนใหญ่ เลยเลือกเข้มขึ้นมานิด เพื่อให้ค่ากันความร้อนใกล้เคียงกับตัวข้างบน

นึกออกไหม

คันแรก ฟิล์มแพง ใสๆ ก็กันร้อนดี
คันสอง ฟิล์มราคาปานกลาง ถ้าจะเอากันร้อนเท่าคันแรก ก็ต้องเลือกเข้มหน่อย

ออฟไลน์ 5ume7h

• Sr. Member
Re: ขอเหตุผลที่ท่านใช้ฟิล์มใส และ ไม่ใส หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2018, 15:44:31 »
ฟิล์มใส

เพราะทัศนวิสัยสำตัญสุด
เราไม่รู้หรอกว่าวันไหนต้องเอาคันนี้ขับกลางคืนมั่ง เส้นทางที่จะใช้แสงสว่างพอรึเปล่า

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2018, 15:51:27 »
ผมคันที่ขับเอง ข้างกับหลัง 80 ครับสีดำ lamina หน้าสีดำ60 ครับสบายดีครับมืดดีแต่คนอื่นที่ไม่ชอบมืดๆ

ก้มาขับยากครับ คันที่พึ่งออกมาล่าสุด 60 สีดำทั้งคันครับแม่ผมใช้ส่วนใหญ่

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2018, 15:54:15 »
ไม่เชิงว่าชอบฟิล์มใสหรือมืด ฟิล์มเกรดดีๆ ส่วนใหญ่จะออกใสแต่กันร้อนดีกว่ารุ่นราคาถูก ยังไงเรื่องทัศวิสัยและการมองเห็นสำคัญต่อการขับรถ ฟิล์มไม่ต้องถึงกับใสปิ๊ง แต่ชอบที่จะเลือกให้ออกใสไว้หน่อยเผื่อไปเจอจุดที่มืดมาก
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2018, 15:59:43 »
ใช้แบบใส ตอนกลางคืนมองได้สะดวก
เคยขับฟิมล์มืด ตอนกลางคืนแทบจะชนเกาะกลาง มองไม่เห็นอะไรเลย

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2018, 16:14:42 »
รถผมฟิล์มดำ60%ไม่ปรอท Lamina Lx30MG ครับ ไม่มืดเกินไป และมีความเป็นส่วนตัวระดับนึง
รถพ่อนี่ VK70 รอบคัน เอากันร้อนดี+ใสสุดๆ เน้นทัศนวิสัย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2018, 16:21:22 »
.
.
สมัยวัยรุ่นนี่ผมติดฟิลม์  80 สองชั้นเลย
คือขนาดเอาหน้าไปจ่อๆจากข้างนอกรถยังมองแทบไม่เห็นข้างใน
แต่ขับกลางคืนนี่แทบจะต้องเปิดกระจกขับ

จากนั้นมาซื้อรถผมไม่เคยติดฟิลม์อีกเลย ใสแจ๋วทุกคัน
จนมาคันล่าสุดติด Crystalline ก็โอเค ไม่ร้อน
แต่ไม่ค่อยชอบเพราะมันไม่สวย

ผมชอบแบบไม่ติดไปเลย หรือถ้าติดก็เข้มๆไปเลย ไม่ชอบกลางๆ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2018, 16:39:12 »
ใช้ฟิล์มใส เพราะชินครับ คันแรกซื้อมือสองมา เจ้าจองเดิมคิด v-kool ไว้
มันสว่าง และเย็น ไปนั้งคันอื่นที่มืดๆ ก็ยังไม่เย็นเท่า เลยติดใจ ทัศนวิสัยดีมาก

พอเปลี่ยนรถ ใช้รถทั้งช่วงกลางวัน กลางคืน เลยเลือก v-kool แสงเข้า 70 กับ 50
กลายเปนว่า บานหน้า 70 จะสว่างไปแล้ว ต้องใส่แว่นกันแดด ถ้าขับทางไกล

ถ้าติดใหม่ คงเอาเป็น 3m crystalline แสงเข้าซัก 50
V-kool มัน บล๊อกสัญญาน ชีวิตลำบากขึ้นเยอะ

ออฟไลน์ tew

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2018, 16:54:02 »
ผมใช้ฟิล์มมืดเพราะเปลี่ยนคนนั่งข้างบ่อยครับ อยากเปลี่ยนทะเบียนและสีรถได้ทุกสัปดาห์ด้วย แต่ทำไม่ได้ ตอนนี้เลยซื้อมอไซด์ ก็สบายใจขึ้นเยอะ ไปไหนมาไหนคนไม่สนใจ

ออฟไลน์ golfss

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2018, 17:05:08 »
ใช้ฟิล์มใสครับ ทัศนวิสัยชัดเจนดี

อีกทั้งที่สำคัญเราสามารถสื่อสาร มีปฎิสัมพันธ์กับเพื่อนร่วมทางได้ เช่น ยกมือขอโทษ ให้ทางคนข้าม ขอบคุณให้เมื่อมีคนให้ทางแก่เรา

ไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ ที่เพื่อนร่วมทางติดฟิล์มที่มองไม่เห็นคนขับ บางทีไม่สามารถรู้ได้ว่าทางเขาให้ทางเราหรือไม่ เห็นเราหรือเปล่า ผมมองว่าการที่สามารถสื่อสารกันได้ เป็นการลดอุบัติเหตุอย่างหนึ่ง

ออฟไลน์ voyager

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2018, 17:10:23 »
ฟิลม์หน้าผมเลือก แสงผ่านไม่ต่ำกว่า 50% ดีมากเวลาขับรถกลางคืน
มองได้ไกลพอควร ชอบที่สุด C70 ของ 3M กันร้อนผมรับได้
ส่วนฟิลม์กระจกอื่น ผมขอ แสงผ่านช่วง 20% พอครับ เพราะของดีๆ ใสๆ ยี่ห้อแพงๆ
ก็กันความร้อนงั้นๆ

แต่เคยเห็น รw แห่งหนึ่งกระจกใช้ฟิลมใสอะไรไม่รู้กันร้อนได้ดีมาก เหนือชั้นกว่าฟิล์มที่ติดในรถสองสามหมื่นมาก
แบบนี้ก็อยากได้

ออฟไลน์ 20TRF

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2018, 17:10:53 »
.
.
สมัยวัยรุ่นนี่ผมติดฟิลม์  80 สองชั้นเลย
คือขนาดเอาหน้าไปจ่อๆจากข้างนอกรถยังมองแทบไม่เห็นข้างใน
แต่ขับกลางคืนนี่แทบจะต้องเปิดกระจกขับ

จากนั้นมาซื้อรถผมไม่เคยติดฟิลม์อีกเลย ใสแจ๋วทุกคัน
จนมาคันล่าสุดติด Crystalline ก็โอเค ไม่ร้อน
แต่ไม่ค่อยชอบเพราะมันไม่สวย

ผมชอบแบบไม่ติดไปเลย หรือถ้าติดก็เข้มๆไปเลย ไม่ชอบกลางๆ
  เหมือนผมเลยครับ สมัยทำงานใหม่ๆขับบีเอ็มติดฟิล์มมืดตื๋อ เพราะหอพักอยู่แถวมหาลัย รู้สึกปลอดภัยดีเวลารับคนขึ้นรถ
พอซื้อรถคันใหม่หลังแต่งงานติดฟิล์มใสแจ๋วเลย =="

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2018, 17:23:37 »
ส่วนตัวติด 40% ครึ่งหน้า 60% ครึ่งหลังค่ะ
- สายตาไม่ดี เลยติดข้างหน้าสว่างหน่อย จะได้มองออกไปชัดเจนขึ้น
- คุณแม่ชอบนั่งข้างหลัง เลยติดให้เข้มขึ้นนิดนึง ช่วยบังแดด ตอนแรกจะติด 80% แต่สายตาเราคงไม่ไหวค่ะ
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2018, 21:12:27 »
ชอบแบบกลางๆครับคือไม่มืดมากเอาความเป็นส่วนตัว

ออฟไลน์ jickoP

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2018, 22:08:13 »
ติดฟิล์มใส ทั้งที่ใจไม่ชอบฟิล์มใส แต่ความต้องการคือกันร้อนดี ทัศนวิสัยดี หวยเลยต้องมาออกที่ v kool ครับ ขนาดเลือก vk30 ที่เป็นตัวเข้มสุดของซีรีส์ ยังใสแจ๋วแหวว ถ้าอนาคตมียี่ห้อไหนทำฟิล์มกันร้อนดีๆ มืดๆ แต่ทัศนวิสัยยังดีเยี่ยมเหมือนฟิล์มใสได้ แพงแค่ไหนก็ยอมจ่ายครับ

ออฟไลน์ lepon

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2018, 22:11:43 »
รถแวน หน้าใส 30% lamina รองท๊อป ที่เหลือ 80%+ 3M fxr

เน้นทัศนวิสัย 100%  ช่วงก่อนค่ำ กลางคืนขับสบาย แต่กลางวันถ้าแดดจัดๆ มีร้อนบ้าง

(จริงๆ ไปติดจะเอา 3m top แต่เนื้อฟิล์มโทนน้ำตาล อยากได้เขียว เลยต้อง lamina แถมมีแค่รองท๊อปอีก  >:()

ออฟไลน์ OHMMY

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2018, 23:35:13 »
เคยคุยกับน้องที่รู้จักคนนึง เค้าบอกนี่ถ้ามีรถจะติดฟิล์มใสๆ จะได้ให้คนเห็นว่าข้างในแต่งอะไรบ้าง
เพิ่งเคยรู้ว่ามีเหตุผลแบบนี้ด้วย เป็นมุมมองที่แตกต่างออกไป

ออฟไลน์ rokrok

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2018, 23:50:30 »
ติดไม่ใสเพราะเหตุผลด้านความปลอดภัยด้วยครับ

คือมันมีความรู้สึกปลอดภัยกว่า ถ้าเกิดอะไรที่จะอันตรายขึ้น เช่นรถอีกคันหาเรื่องก็คงจะไม่กล้าเท่าเห็นว่าข้างในมีคนนั่งกี่คน โจรขโมยมองเห็นของข้างในหรือไม่รู้ว่ามีกี่คน

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2018, 23:50:53 »
ผมชอบแบบเข้มๆให้ความเป็นส่วนตัวครับ และ มองข้างนอกก็สวยกว่าด้วย
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Nutty eiei

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2018, 04:57:50 »
 ผมชอบแบบใสๆแต่กันร้อนได้ดีครับ ดูสบายตาส่วนตัวชอบใสๆ2บานข้างคนขับ 3บานหลังมืดๆ ส​่า​นบานหน้าปานกลางครับไม่ต้องมืดมากครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2018, 07:07:47 »
เคยติดฟิล์มดำแล้วมาลองฟิล์มใสครับ ฟิล์มใสได้เท่ห์จริง และทัศนวิสัยก็ดีมาก ถ้าได้ฟิล์มคุณภาพดีจะชอบมากครับ แต่ด้วยแพ้แสงจ้าบวกกับงบประมาณในกระเป๋า จำต้องเลือกฟิล์มสีเข้มครับ 😁
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ renew

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2018, 07:16:14 »
เน้นปลอดภัยมาอันดับแรก แบบมองถนนชัดตอนกลางคืน

ถ้าเอา มองชัด กันร้อนดี มองเข้ามาเข้ม หวยจึงมาตกที่ crystalline c40

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2018, 07:33:39 »
ชอบเข้มๆครับ

บางทีเราจะแคะขี้มูก เกาตรงไหน ทำอะไร หาวปากกว้างแค่ไหนก็ได้
มีความเป็นส่วนตัวมากกว่า

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2018, 08:07:57 »
ติด film ใสเพราะรถเก่าแล้ว
Filmมืดๆผมรู้สึกว่าทำให้รถผมดูยิ่งเก่า
แต่ก็สงสัยว่า หรือจริงๆไม่ต้องติดเลยก็ได้

ออฟไลน์ AnUt^_^

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2018, 08:10:59 »
ผมเน้นเข้มเลยครับ บานหน้า 60% บานอื่นๆ 80%  ที่บ้านทั้งลูกและภรรยาไม่ชอบฟิลม์ใสเลยครับ บอกไม่เป็นส่วนตัว ขับกลางวันสยาย กลางคืนยากหน่อยครับ

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2018, 08:33:27 »
ฟิลม์ใส = มีเปอร์เซ็นเจอคนจริงใจ อยู่อย่างไม่ต้องหลบๆซ่อนๆ ทำอะไรถูกกฎหมาย
ฟิลม์มืดตึบ = มีโอกาศเจอคนทำธุรกิจสีเทา เด็กเดินยา เจ้าพ่อ มิจฉาชีพ คนไม่ดีต่างๆเยอะ
(โดยเฉพาะรถตู้ติดดำด้าน แถมไม่ติดป้ายทะเบียนหลัง โคตรไม่น่าไว้วางใจ)

ส่วนเรื่องทัศนวิสัยกลางวันกลางคืน ก็รู้ๆกันอยู่
 8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ Neshz

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2018, 08:52:41 »
ผมชอบมืดๆครับ มันส่วนตัวดี แล้วรถดูสวย ดุ ครับ กระจกดำๆ (รถสีดำ)
ใส่ใจเรื่องกันร้อน กันuv ด้วยครับ

สุดท้ายมาจบที่ Huper Optik C05 (80%) รอบคัน C20 (60%) บานหน้า ตามที่พี่ๆน้องๆในนี้แนะนำมาครับ

ตอนกลางคืนก็ขับไม่ลำบากนะครับ เพราะตัวก่อนก็ฟิล์มแถมศูนย์ 3M 80 รอบคัน 60 บานหน้าเหมือนกัน น่าจะชินแล้ว

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2018, 09:07:54 »
ผมชอบฟิล์มดำครับ
ตอนนี้ใช้เซรามิครอบคัน 80% บานหน้า 60% เซรามิคไม่มีบานหน้า 40
เหตุผล รถผมจอดตากแดดทุกวัน ส่วนมากกวิ่งตอนกลางวัน และไม่ชอบให้คนอื่นเห็นภายในรถ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ ๐NoMoRE-LiKELY๐

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2018, 09:49:06 »
3 บานหน้า 60
3 บานหลัง 80
Huper Optik Ceramic
ส่วนตัวชอบความเป็นส่วนตัวในการขับ
ฟิลม์เป็น 2 Tone กลางคืนเลยไม่มีปัญหา