ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษา ระหว่าง civic 1.8EL กับ 1.5Turbo RS MC2019 ครับ  (อ่าน 13848 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kittigain

• Newbie
  • *
ขอคำปรึกษาครับระหว่าง civic 1.8EL กับ 1.5 turbo rs mc2019
-ขับวันละ 100-150กิโล
-ช่วงล่างต่างกันเยอะไหม
-การเก็บเสียง
-การซ่อมบำรุงเครื่อง1.5turbo ทนไหม,น้ำมันเครื่องเปลี่ยนแพงและบ่อยกว่าไหม ต้องการใช้รถยาวๆ 5ปี-10ปี
-honda sensing มีประโยชน์มากแค่ไหน
-คุ้มไหมกับที่ต้องบวก 255k เพื่อเอารุ่น turbo rs หรือ เพิ่ม140kเอา turbo ธรรมดาก็เพียงพอ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
Re: ขอคำปรึกษา ระหว่าง civic 1.8EL กับ 1.5Turbo RS MC2019 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2018, 20:47:21 »
ผมไม่ได้เป็นเจ้าของตัว RS แต่เป็นรถแฟนครับ

-ขับวันละ 100-150กิโล
พอขับนาน ๆ จะเริ่มไม่สนุก เพราะฟีลลิ่งพวงมาลัยไม่มันคม เลี้ยงความเร็วให้คงที่ได้ยาก

-ช่วงล่างต่างกันเยอะไหม
ไม่ทราบ แต่ตัว RS ก็นิ่มสบายดีครับ มันแรงพอสมควร แต่ช่วงล่างนิ่มสบาย เลยไม่กล้าบู้ครับ มันไม่มั่นใจ ข้อนี้ไม่มีปัญหากับคนขับรถดี ๆ ไม่ชัวร์ไม่กดคันเร่งครับ

-การเก็บเสียง
เก็บเสียงแย่ครับ เสียงยางดังมาก ทั้ง ๆ ที่บุซุ้มล้อด้วยผ้า

-การซ่อมบำรุงเครื่อง1.5turbo ทนไหม,น้ำมันเครื่องเปลี่ยนแพงและบ่อยกว่าไหม ต้องการใช้รถยาวๆ 5ปี-10ปี
ต้องรอดูกันยาว ๆ ครับ ที่น่าห่วงคือเกียร์ครับ

-honda sensing มีประโยชน์มากแค่ไหน
มันคือเตือนรถมาในมุมอับใช่ไหมครับ? มันมีประโยชน์มาก โดยเฉพาะกล้องที่อยู่ทางซ้าย จะทำให้แซงซ้ายได้มั่นใจมากขึ้น

-คุ้มไหมกับที่ต้องบวก 255k เพื่อเอารุ่น turbo rs หรือ เพิ่ม140kเอา turbo ธรรมดาก็เพียงพอ
Turbo แรงเหลือเฟือ ขับในชีวิตประจำวันไม่ต้องโมดิฟายอะไรแล้ว เร่งแซงมั่นใจ ถ้าขับรถเร็วและชอบไล่แซงไปเรื่อย ๆ ตัวนี้เหมาะกว่ามากครับ
ส่วนจะเอา RS ดีกว่าหรือเปล่า อันนี้ไม่ทราบจริง ๆ ครับ เพราะไม่รู้ว่าตัวรอง top มันต่างกันตรงไหนบ้างครับ คือไม่ใช่รถผม ผมก็เลยไม่ได้สนใจมากครับ

ออฟไลน์ Sit: )

Re: ขอคำปรึกษา ระหว่าง civic 1.8EL กับ 1.5Turbo RS MC2019 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2018, 20:56:21 »
ถ้าเท้าไม่หนัก ขับไปเรื่อยๆ 1.8พอใช้งาน
แต่ถ้าชอบขับรถ หรือจำเป็นต้องขับไกลๆ 1.5t น่าจะถูกใจกว่า ส่วนจะ rsหรือไม่อยู่ที่งบครับ

และชอบในสิ่งที่rsให้มาหรือไม่
บางคนว่าคุ้มสำหรับส่วนต่างแสนกว่าที่จะไป rs
สำหรับผม ให้ความาำคัญกับเครื่องพอใจกับ 1.5ไม่ rs เพราะจริงๆspec elพอใช้งานแล้ว

ออฟไลน์ Odrecranon

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2018, 21:18:41 »
บางคำถามผมไม่มีข้อมูลนะครับ

ผมเคยเช่าขับอยู่ 3 วัน เป็นตัวล่างสุด 1.8E
เทียบกับ Segment เดียวกันที่ผมใช้คือ Focus, V40

# อัตราเร่ง
    สำหรับผมยังอืดไปนิดครับ เวลากดแรงดึงไม่มาก แต่ถ้าเทียบ 1.8 ผมว่าทำได้ดีแล้ว
    เร่งแซงเผื่อเวลานิดหน่อย

# การบังคับเลี้ยว
    พวงมาลัยไว และคมดี ดีกว่า Focus, V40 เวลาเปลี่ยนเลนทันใจ แต่ขับทางไกลแอบต้องช่วงเลี้ยง
    ตัวรถเวลาหักไว ๆ ยังไม่ไปเป็นก้อนทั้งคัน อาจเพราะฐานล้อยาวพอสมควร

# การซับแรงสะเทือน
    ความเร็วต่ำทำได้ดีมากครับ ถ้าไม่เกิน 120 นิ่มกว่า Focus, V40 พอควร
    แต่ถ้าเกิน 140 เวลาเปลี่ยนเลนเร็ว ๆ ยังไม่ค่อยมั่นใจ เหมือนมันเบา ๆ

# การเก็บเสียง
    ผมว่าเกิน 100 ไปยังทำได้ไม่ดี Focus, V40 ยังเงียบกว่า

# ห้องโดยสารและเบาะ
    ภายในถือว่าใหญ่ เกือบเท่า ๆ D-segment เลยครับ ตอนเขาไปนั่งเบาะหลัง ตกใจมาก
    เบาะสำหรับผมเตี้ยไป นั่งนาน ๆ แอบเมื่อย เบาะ V40 ถึงแข็งแต่ก็ยังไม่เมื่อย

# วัสดุ
    ผมไม่ค่อย OK มีพลาสติกเยอะพอควร รถที่ลองขับวัสดุเริ่มเสื่อมสภาพ

# Sensing
   ผมขอเทียบกับ City Safety ของ Volvo นะครับ
   ที่ได้ใช้จริง ๆ คือ FCW with full stop, RCA, BLIS
   พวก LKA ผมเฉย ๆ
   คิดว่ามี ดีกว่าไม่มีครับ แต่ก็ไม่ถึงขนาด Airbags

ถ้าต้องเลือกซื้อ C-segment ตอนนี้ผมว่า Civic น่าสนใจสุด
ส่วนตัว ผมคงเอา 1.5T เพราะอัตราเร่งเป็นหลัก
สำหรับคนทั่วไป ขับ 90-120 ตัว 1.8 พอครับ ไม่ต้องทำอะไรเพิ่มแล้ว Options ครบ

แต่จะบอกว่าอัตราเร่ง มีส่วนทำให้การขับขี่สนุกขึ้นมากครับ
ช่วงล่างค่อยว่ากันอีกที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 14, 2018, 21:27:38 โดย Odrecranon »

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2018, 21:54:06 »
ถ้าเป็นผมๆเอา RS แต่ถ้าจะให้ดีมากๆคือหาเอา rs ตัว 2018 ครับ ผมชอบน่าจะมีส่วนลดไม่น้อย เรื่องใช้วัน

ละ 100 กว่าkm คันไหนก้ได้ครับสบายๆ เรื่องช่วงล่างทั้งคู่ควรหายางดีๆใส่ครับ จะช่วยได้เยอะขับแล้วมั่นใจ

ขึ้นแต่ผมไม่ได้รู้สึกว่าช่วงล่างcivic ไม่ดีนะโอเคอยู่ขอยางเกาะๆจบแล้ว การเก็บเสียงก้แย่กว่า G9 ที่ผมใช้

ประจำอะนะแต่ก้ไม่ได้แย่และดีกว่า chr อีกครับ เรื่องบำรุงรักษาไม่น่ามีปัญหาอะไร 1.8 นี่ตัวนี้ทนแน่นอน

ส่วน1.5t ก้เคยอ่านมาว่าทำมาพร้อมมากๆไม่น่าห่วงครับเรื่องนี้ เกียร์ก้ไม่มีข่าวไม่ดีนะครับรถก้เริ่มหลายปี

แล้วขับ6-7 ปีเปลี่ยนสบายครับ honda sensing ก้ต้องถามตัวเองว่าได้ใช้รึป่าวครับถ้าใช้ก้จัดเลยตัว 2019

แต่สำหรับผมๆไม่เอาเพราะไม่ใช้ครับ รำคาญด้วยต้องคอยมาปิด ส่วนข้อสุดท้ายเรื่องคุ้มไม่คุ้มนี่ต้องถามตัว

เองเลย ถ้าคิดว่าขับ 1.8 พอก้จัดตัวel สบายๆครับอัตราเร่งก้ใช้ได้นะครับไม่แย่ ถ้ามองเรื่องคุ้มตัวนี้น่าจะคุ้ม

สุด แต่ถ้าบอกว่าจะเอาแรงก้ต้องRS แน่ๆครับซื้อมา ทำต่อนิดเดียว 210 ม้า+สบายๆ ถ้าเป็นผมๆเอา rs

ครับถ้าซื้อcivic แต่เอาตัว 2018 อย่างที่บอกตอนแรกยังมีรถเหลือนะครับ รีบหาได้เลยมีส่วนลดพอสมควร

Turbo ธรรมดาอย่าเอาเลยครับ ยิ่งตัว 2019 ออปชั่นแปลกๆทำแบบนี้จริงๆควรเลิกขายไปเลยดีกว่า 5555

ลองดูครับ

ออฟไลน์ iamwutdy

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2018, 21:54:47 »
ใช้ Civic RS ครับ

#ขับวันละ 100-150กิโล
อันนี้คันไหนก็ได้ อยู่ที่ว่าขับบู้แคาไหน ถ้าขับเรื่อย ๆ 1.8el ก็เพียงพอ แต่ถ้าเลนสวน เร่งแซงบ่อย เลือก RS ครับ

#ช่วงล่างต่างกันเยอะไหม
เคยขับ 1.8el ช่วงล่างต่างกันพอสมควร rs ดีกว่าแบบรู้สึกได้ แต่สำหรับผมนิ่มไปทั้งคู่ พวงมาลัยผมโอเคครับ

#การเก็บเสียง
รุ่นก่อน MC เก็บเสียงพื้นไม่ดีครับ เสียงยางมาเต็ม ไม่รู้ว่า MC จะปรับปรุงมั้ย แต่ spec us เห็นว่าปรับปรุง

#การซ่อมบำรุงเครื่อง1.5turbo ทนไหม,น้ำมันเครื่องเปลี่ยนแพงและบ่อยกว่าไหม ต้องการใช้รถยาวๆ 5ปี-10ปี
การเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง เครื่อง turbo จะเปลี่ยนเมื่อตัวรถแจ้งเตือน ซึ่งมักจะเร็วกว่า 10000 โล ทำให้ต้องเปลี่ยนน้ำมันเครื่องบ่อยกว่า 1800 ระยะยาวยังตอบไม่ได้ แต่เห็นการทดสอบเครื่อง turbo โหดเอาเรื่องก่อนเอามาขายจริง ผมว่าใน 10 ปี ไม่น่าห่วงทั้งคู่

#honda sensing มีประโยชน์มากแค่ไหน
อยากได้อยากมี เพราะคิดว่าช่วยได้มากสำหรับผม เพราะผมเคยชนคันหน้าเพราะวูบหลับมาแล้ว (ไหลชน ในสภาพรถติด) คิดว่าระบบนี้มีประโยชน์

#คุ้มไหมกับที่ต้องบวก 255k เพื่อเอารุ่น turbo rs หรือ เพิ่ม140kเอา turbo ธรรมดาก็เพียงพอ
สำหรับผมคงเลือก 1.8el ไม่ก็ RS เลย เพราะมองความปลอดภัยเป็นหลัก (มี airbag 6 ใบ) ถ้าขับไม่เร็ว และไม่จำเป็นต้องใช้ honda sening ก็ 1.8el ก็ได้ ช่วงล่างสู่ไม่ได้ ก็เบิก part rs มาใส่ได้ หรือโช็คนอก ประหยัดเงินไปได้เยอะครับ

ออฟไลน์ Vipvipvip

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2018, 22:55:21 »
เคยขับทั้ง2แบบ
RSดีกว่าทุกอย่างครับ
ถ้าไม่ติดเรื่องเงิน ไปRSครับ
แต่ถ้าขับรถช้า ทั้งชีวิตขับเกิน120อยู่นับครั้งได้ 1.8ก็พอ
ส่วนเรื่องความทน เกียร์1.5Tใหญ่กว่า1.8 อื่นๆขึ้นชื่อว่าฮอนด้าแล้ว ไม่น่าจะพังง่ายๆ ถ้าไม่เป็นดีเฟค

ออฟไลน์ Arm

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2018, 00:35:35 »
งบถึงไป RS เลยครับ จบ ครบ

1.8 EL แอบเนียนลดต้นทุนไปหลายจุดเหมือนกัน ทั้งๆที่แทบจะไม่มีอะไรให้ลดอยู่แล้ว ;D

ช่วงนี้ระวังเรื่องแร็คพวงมาลัยครับ ปัญหานี้ในคลับเจอมาหลายคัน ซึ่ง Accord G9 ก็เป็นแต่น้อยตามสัดส่วนยอดขาย
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2018, 05:35:27 »
ไม่เคยใช้  แต่ผมใช้รถเทอร์โบอยู่

ถ้าเลือกได้  เลือกมีโบก่อน  อย่างอื่นค่อยว่ากัน  มันไปต่อได้ง่ายถ้าจะไป

การดูแล  ไม่ต่างจากรถธรรมดา  ปกติมีการดูแลตามระยะทางและตามเปอร์เซ็นต์ของน้ำมันเครื่องที่มันคำนวณ  ซึ่งเราเลือกได้ ว่าจะใช้แบบใด  ผมใช้การดูแลตามระยะทาง  แม้จะมีคำเตือน  ก็เคลียร์ทิ้ง บางคันมีระบบลบคำเตือนด้วยตัวเอง ก็ลบออกได้เลยครับ

ออฟไลน์ phatta

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2018, 10:11:02 »
งบมี จัด RS ครับ
แต่ 1.8 el ก็เพียงพอครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2018, 16:19:10 »
ผมยังไม่เคยขับทั้งคู่นะ
ถ้าคุณต้องการทนทานยังไงเครื่องสันดาบมันก็ตอบโจทย์กว่าเทอร์โบครับ แต่หลังๆมานี้1.8เกียร์พังกันเยอะ เพราะเกียร์คนละลูกกับ1.5
honda sensing ส่วนตัวผมเฉยๆนะแต่มันมีประโยชน์มากๆครับ มีไม่ได้ใช้ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี แค่ขับทางยาวๆใช้ACCก็คุ้มแล้ว

ส่วนต่าง255kผมว่าไม่คุ้ม เพราะ1.8ELก็มีทั้งถุงลมครบและแทรคชั่นแล้ว แต่ถ้าเพิ่มไหวไม่เดือดร้อนจัดไปเลย1.5 จะได้ไม่ต้องมารู้งี้ทีหลัง

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2018, 07:17:11 »
ผมยังไม่เคยขับทั้งคู่นะ
ถ้าคุณต้องการทนทานยังไงเครื่องสันดาบมันก็ตอบโจทย์กว่าเทอร์โบครับ แต่หลังๆมานี้1.8เกียร์พังกันเยอะ เพราะเกียร์คนละลูกกับ1.5
honda sensing ส่วนตัวผมเฉยๆนะแต่มันมีประโยชน์มากๆครับ มีไม่ได้ใช้ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี แค่ขับทางยาวๆใช้ACCก็คุ้มแล้ว

ส่วนต่าง255kผมว่าไม่คุ้ม เพราะ1.8ELก็มีทั้งถุงลมครบและแทรคชั่นแล้ว แต่ถ้าเพิ่มไหวไม่เดือดร้อนจัดไปเลย1.5 จะได้ไม่ต้องมารู้งี้ทีหลัง

ออฟไลน์ tsubasa

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2018, 13:29:59 »
การขับรถทางไกล ถ้ารถมี adaptive cruise control ด้วยจะทำให้คุณสบายมากขึ้นนะครับ
ยิ่ง civic ใหม่มี acc with low speed follow ด้วย ทำให้ขับในเมืองสบายยิ่งขึ้นด้วย
ดังนั้น ถ้าเป็นผม ผมเลือกตัว civic rs ครับ

ขอเสียขอ honda คือการเก็บเสียงภายในรถนี่แหละครับ เสียงยางมันดังมาก ขับแล้วไม่ผ่อนคลายเลย