ผู้เขียน หัวข้อ: สืบต่อจากกระทู้ล่าสุดเรื่องเลือกรถครับ ผมตัดสินใจแล้วแต่มีคำถามนิ๊สหน่อย  (อ่าน 7500 ครั้ง)

ออฟไลน์ airwalkz

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ พอดีเลือกเป็น328iมือสองครับ อยากสอบถามว่า หลังหมด bsi เข้าเซอร์วิส(ที่ไม่ใช่ซ่อม)ครั้งนึง ประมาณเท่าไหร่ครับ อู่นอกนะครับ และค่าใช้จ่ายรวมๆถ้าเกิดเหตุไม่คิดฝันขึ้นมา ประมาณเท่าไหร่ครับ อู่นอกครับ ขอบคุณค้าบ

ออฟไลน์ mrpich

• Hero Member
  • เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
ตอบยาก..อู่นอกก็มีหลายเกรดอีกครับ ราคาก็หลากหลายตามสภาพอู่
อาการเสียก็ขึ้นกับว่าอะไรเสียอีก เพราะเกิดเหตุไม่คาดฝันนี่แปลว่าอะไรก็เกิดขึ้นได้ ยกเครื่องยกเกียร์ก็หลายแสนละครับ
เล่นมือ2พยายามซื้อจากเจ้าของโดยตรงจะช่วยลดความเสี่ยงได้ครับ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ dht_tubes

ถ้าจัดแล้ว ใช้งานให้มีความสุขก่อนครับ ระหว่างนั้นหาข้อมูลไปเรื่อยๆ เมื่อถึงวันรถเสีย ทางออกจะมาเอง

ผมบอกแบบนี้จาก ปสก ของตัวเองครับ

อู่นอกเก่งๆ มีเยอะแต่...เราต้องศึกษาเองไว้บ้าง บางอู่ยอมให้คุณหาของเอง แต่หลายอู่ก้อไม่

รถถ้าเจอคันจุกจิก ก้อเหนื่อย แต่ก้อไม่เปนทุกคันหรอกครับ

สุดท้ายผมว่า ซ่อมจบ ดีสุด ใช้ bmw ถ้าเราเป็นแนวเสียน้อยเสียมาก อันนี้จะปวดหัวแน่นอนดังนั้นอู่ที่ดีส่วนใหญ่ราคาจะสูงหน่อยครับ

อีกเรื่องที่ผมเรียนรู่จากการใช้รถ bmw คือ ระยะเวลาเปลี่ยนถ่ายของเหลว น้ำมันเครื่องผมเปลี่ยนไม่เกินหมื่นพร้อมกรอง น้ำมันเกียร์ไม่เกินห้าหมื่นพร้อมกรอง เชื่อสเปคโรงงานไม่ได้ครับ

ปล. ยินดีกับรถคันใหม่ครับ

ออฟไลน์ Abitan

• Sr. Member
    • VELOCIFERO MAD
SLK ผมเข้า Bosch ครับ ถูกกว่าศูนย์เกินครึ่ง
เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking

ออฟไลน์ holahola66

เช็คราคาอะไหล่นอกศูนย์ก่อนเลยครับ​ น่าจะพอกะได้
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ หมีขับสี่

• Sr. Member
อยู่แถวไหนครับ เผื่อแนะนำได้

อู่นอกส่วนใหญ่ service ตามระยะก็หลักพันครับ ถูกกว่าศูนย์ไปต่ำๆ 30% อัพอยู่แล้ว

ค่าใช้จ่ายกรณีไม่คาดฝัน หนักสุดผมว่าเครื่องกะเกียร์ เครื่องคงเจอไม่บ่อย ถ้าไม่ดวงแตกจริงๆ แต่เกียร์นี่สิ
ถ้าจะซ่อมก็ต้องเตรียมไว้เกือบๆแสนนึง แต่ถ้าจะยกลูกใหม่ลงก็ประมาณเกือบๆ 3 แสน แล้วแต่ความสามารถในการหาของอีกทีครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ได้มาถ่าย นมก ก่อนเลยอันดับแรก