ผู้เขียน หัวข้อ: มอเตอร์ไซค์ที่ไฟท้ายไม่ติด  (อ่าน 15519 ครั้ง)

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

• Hero Member
มอเตอร์ไซค์ที่ไฟท้ายไม่ติด
« เมื่อ: ธันวาคม 14, 2018, 23:50:23 »
ส่วนหนึ่งหลอดคงขาด แต่หลายๆคันที่วัยรุ่นขี่มันก็ไม่ติด เหมือนตั้งใจให้มันดับ เค้าทำเพื่ออะไรหรือ ?? มันเป็นเทรนหรือ ?? ขับรถแถวต่างจังหวัดเจอบ่อยๆ กลัวจะไปสอยเอาเข้าจริงๆ

ออฟไลน์ โบตั๋น

• Sr. Member
Re: มอเตอร์ไซค์ที่ไฟท้ายไม่ติด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2018, 00:18:37 »
เมื่อวานผมพึ่งเกือบได้สอยมอเตอไซสวนเลนมาที่มืด ดับไฟหน้า พอระยะเข้าใกล้ถึงเปิด ไม่รู้คิดอะไรของมันพวกนี้

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
Re: มอเตอร์ไซค์ที่ไฟท้ายไม่ติด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2018, 00:34:26 »
ภรรยาผม มักบอกว่า เขา ‘ไม่รู้’ ครับ

แต่ก่อน ภรรยาใช้มอเตอร์ไซค์บ่อย และเป็นคนไม่สนใจเรื่องรถ

แค่ขี่จาก จุด A ไป B ได้ก็พอ 555..
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ iamtoto

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2018, 05:33:18 »
ที่เคยคุยกับคนขี่มอเตอร์ไซต์งาน
ตอนกลางวันต้องเปิดไฟหน้า แล้วพอเปิดไฟหลังจะติดด้วย
เลยตัดต่อเปิดไฟหลังผ่านสวิตอีกที
พอตอนกลางคืนอาจจะลืมเปิดหรือจงใจก็ไม่แน่ใจ

ปล.ไม่แน่ใจว่าไฟท้ายกับไฟเบรคมอเตอร์ไซต์เป็นแบบไหนตัดต่อแบบนี้ได้ไหม ฟังเค้ามาอีกที

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2018, 05:57:44 »
เมื่อวานผมพึ่งเกือบได้สอยมอเตอไซสวนเลนมาที่มืด ดับไฟหน้า พอระยะเข้าใกล้ถึงเปิด ไม่รู้คิดอะไรของมันพวกนี้

เคยเจอเหมือนกันครับ ที่ตลกคือเมื่อสวนกันไปแล้วมันก็ดับไฟต่อ เหอๆ

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2018, 06:30:57 »
จงใจครับ... เพื่อกลบหนีเรื่องผิดๆทั้งหลาย

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2018, 06:31:18 »
ผมว่า
1. หลอดห่วย เพราะรถที่ขาด ส่วนใหญ่อายุน้อยกว่ารถที่ผมใช้มาก
2. ไม่สนใจดูแล เห็นไฟหน้าติด พอแล้ว
ก็ต้องทำใจครับ เขาเห็นคุณค่าชีวิตของเขา 15 บาทเอง

ออฟไลน์ Anusorn TT

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2018, 07:25:59 »
ผมว่าส่วนใหญ่​ไม่ทราบว่ารถตัวเองไฟขาด เพราะนถมอไซค์​เดี๋ยว​นี้ไฟจะติดตลอดเวลาแน่นอนว่าอายุการใช้งานย่อมสั้นลง และน้อยคนที่จะเดินไปดูไฟท้ายก่อนออกรถ

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2018, 08:15:16 »
หลอดไฟมอเตอรไซต์มันพังไวครับ ที่ผมใช้อยู่ 12000 โลพังแล้วครับ เพราะไฟมันติดตลอด บางคนก้ขี้เกียจเปลี่ยน ขับอย่างเดียว
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ Freekick042

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2018, 08:58:48 »
ถ้าป้าๆ ผู้หญิง อาจไม่รู้ไม่สนใจไม่เคยตรวจรถ ล้างยังไม่เคยเลย
ถ้าแว้นๆ จงใจแน่นอน

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2018, 09:02:27 »
1. หลอดไฟท้ายขาด ง่ายเพราะไฟท้ายติดตลอด โดยเจ้าของรถไม่รู้หรือไม่สนใจ
2. จงใจขาด ให้เบรคเมื่อกดเบรคเท่านั้น
ต่างจังหวัด เจอประจำ ถนนมืดๆ  เป็นเดือนหงาย มองเห็นง่ายหน่อยครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ joa123

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2018, 09:05:35 »
เคยเจอที่ ตจว ถนนมืดๆวัยรุ่นจอดคุยกันกลางถนนเลนขวา   อีกนิดเดียวเกือบชน

ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าคิดกันยังไง

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2018, 09:07:43 »

เคยเจอเหมือนกันครับ ที่ตลกคือเมื่อสวนกันไปแล้วมันก็ดับไฟต่อ เหอๆ
ไฟหน้ามันขาดไปแล้วเหลือแต่ไฟสูงครับ เค้าเปิดเพื่อบอกเราว่ามีชั้นอยู่ตรงนี้นะ พวกนี้ยังดีเคยเจอแบบไฟไม่ติดคันกลุ้มใจกว่านี้อีกครับ

ออฟไลน์ AnUt^_^

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2018, 09:09:30 »
เจอทุกวันครับ ไม่ใช่แค่ 1-2 คัน  แต่เจอเกือบ 10 คันในระยะทางประมาณ 2-3 กม. ต้องมองให้ดีตลอดทาง เพราะช่วง17.45-20.15 ช่วงเข้าออกกะกลางคืน บางคันไม่มีไฟหน้า บางคันไม่มีไฟท้าย  ถ้าไม่ระวังนี่ชนแน่ๆ

แถมจะเข้าหรือออกจากซอยไม่มีเบรคครับ นึกจะออกก็ออกกันมาเลย ไม่ต้องมองรถทางหลักเลย  :( :( :(

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2018, 13:51:34 »

เคยเจอเหมือนกันครับ
ผมเดาว่า พวกนี้น่าจะอยากโชว์ว่าข้าเจ๋ง ขี่รถไม่ต้องเปิดไฟหน้า ประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ fishfinger

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2018, 15:45:43 »
คุณภาพชีวิตแบบไทยๆครับ
-ไม่เปิดไฟ ไฟขาด ไฟพัง
-ไม่สวมหมวกกันน็อค
-ขับย้อนศร
-ขับบนฟุตบาท
-ซ้อน3
-เอาเด็กนั่งหน้าไม่สวมหมวก

ตาย/บาดเจ็บปีละเป็นหมื่นคน แต่ไม่ต้องห่วงพวกนี้คลอดลูกออกมาเยอะไม่หมดง่ายๆแน่นอน
ทุกวันนี้ช่วงอยู่คอนโดคือแฮปปี้ที่สุด ชั้นสูงไม่มีเสียงท่อ ออกมาขึ้นbtsเลยไม่ต้องขับรถ เข้าห้างอย่างเดียว  ;D

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2018, 19:40:13 »
ผมขับ ตจว.ทุกวัน และมีชีวิตกลับมาถึงบ้านทุกวัน แบบทุกท่านที่กล่าวมาทุกวัน ทุกครั้ง
1 รถไม่เปิดไฟหน้า คุณมองเห็นผม แต่ผมไม่เห็นคุณ เวลา ผมแซง ตอนพลบจึงค่ำ ผมจึงหลบคุณไม่ได้ ชน
2 ไฟท้ายไม่มี  ทั้งไฟเบรคด้วย
3 ช่วงนี้รถบรรทุกอ้อย โผล่ออกมานอกรถ
ยาวมาก ไม่มีเครื่องหมายสัญญาณใดๆบอก
4 หมา วัว ควาย เดินข้ามถนน ทั้งไหล่ทาง
5 รถ จยย.และ คนเดินถนน จักรยาน ขับ ปั่นเดิน ไม่มีสัณญาณบอก.
6 รถสวนมาตอนพลบค่ำไม่เปิดไฟ หรี่ ไฟหน้า ไฟเลี้ยว บอกให้สัญญาณ
7 ขับสวนเลน ย้อนสอน ทั้งรถใหญ่รถเล็ก  อ้าง ขี้เกียจขับไปกลับรถไกล มักง่าย
8 จอดรถ ไหล่ทาง ไม่มีสัญญาณเตือน
9 ขับช้า เลนขวา แช่ ทั้งรถเล็กใหญ่ ส่งของจอด กลางถนน กลับรถในที่ห้ามจอด

มากกว่านี้ พิมพ์ ไม่ไหว  #ไม่นับเมาแล้วขับ#

ผมรู้สึกขอบคุณสิ่งศักดิ์สืทธิ ที่มีโอกาส กลับมาบ้านโดยไม่มีเหตุใดๆ นอกจาก  ความหงุดหงิด อดทน อดกลั้น ปล่อยวาง

ไม่มีใครรู้หรอกว่า การขับขี่รถยนต์ในประเทศนี้จะต้อง เจออะไร แย่ๆ ในแต่ละวัน  เหมือนออกไปรบ

รอดมาทุกก็บุญโขแล้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2018, 19:45:00 โดย O-ver-Late-Driver »

ออฟไลน์ kumpol2511

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2018, 01:44:03 »
เจอบ่อยมาก วันนี้ก็เจอหลายคัน เสียวครับกลางคืนมองไม่เห็นเกือบสอยหลายคันแล้วไม่รู้หรือขี้เกียจซ่อมกันแน่ ผมก็เป็นคนชอบขี่มอเตอร์ฯ ผมจะขี้ระแวงมากถ้าไฟดวงไหนไม่ติด ทั้งหน้า ท้ายและไฟเลี้ยว กลัวรถยนต์ไม่ทราบทิศทางเราหรือมองไม่เห็นเรา

ออฟไลน์ andy_duf

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2018, 06:58:53 »
คงเป็นระบบ stealth ที่ออกแบบมาพิเศษ

ออฟไลน์ popo

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2018, 09:09:29 »
ผมขับ ตจว.ทุกวัน และมีชีวิตกลับมาถึงบ้านทุกวัน แบบทุกท่านที่กล่าวมาทุกวัน ทุกครั้ง
1 รถไม่เปิดไฟหน้า คุณมองเห็นผม แต่ผมไม่เห็นคุณ เวลา ผมแซง ตอนพลบจึงค่ำ ผมจึงหลบคุณไม่ได้ ชน
3 ช่วงนี้รถบรรทุกอ้อย โผล่ออกมานอกรถ
ยาวมาก ไม่มีเครื่องหมายสัญญาณใดๆบอก
4 หมา วัว ควาย เดินข้ามถนน ทั้งไหล่ทาง
5 รถ จยย.และ คนเดินถนน จักรยาน ขับ ปั่นเดิน ไม่มีสัณญาณบอก.
6 รถสวนมาตอนพลบค่ำไม่เปิดไฟ หรี่ ไฟหน้า ไฟเลี้ยว บอกให้สัญญาณ
7 ขับสวนเลน ย้อนสอน ทั้งรถใหญ่รถเล็ก  อ้าง ขี้เกียจขับไปกลับรถไกล มักง่าย
8 จอดรถ ไหล่ทาง ไม่มีสัญญาณเตือน
9 ขับช้า เลนขวา แช่ ทั้งรถเล็กใหญ่ ส่งของจอด กลางถนน กลับรถในที่ห้ามจอด

มากกว่านี้ พิมพ์ ไม่ไหว  #ไม่นับเมาแล้วขับ#

ผมรู้สึกขอบคุณสิ่งศักดิ์สืทธิ ที่มีโอกาส กลับมาบ้านโดยไม่มีเหตุใดๆ นอกจาก  ความหงุดหงิด อดทน อดกลั้น ปล่อยวาง
365 วันอันตราย
อยากให้แก้ได้ไม่รู้เมื่อไหร่..

ไม่มีใครรู้หรอกว่า การขับขี่รถยนต์ในประเทศนี้จะต้อง เจออะไร แย่ๆ ในแต่ละวัน  เหมือนออกไปรบ

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2018, 21:14:48 »
เจอบ่อยมากทั้งไฟหน้าไฟหลัง  ทำไมตำรวจไม่เรียกมาตักเตือนเหมือนต่างประเทศบ้างครับ มันมากเข้าทุกวัน

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2018, 07:10:22 »
เจอทุกวัน  :-\ :-\ :-\ :-\ :-\

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2018, 08:50:31 »
ไฟมอเตอร์ไซค์ก็เหมือนไฟรถยนต์เลยครับ การทำงานเหมือนกัน
ไม่เหตุจำเป็นอะไรเลยที่ต้องไปดัดแปลง ยกเว้นพวกตั้งใจ กับไม่ดูแลรถ 8)

มอไซค์ผมใช้มา 5 ปีกว่า นับจากวันที่ซื้อมามือสอง (Click คาร์บู)
ตอนนี้แปดปีแล้วไม่ค่อยได้ใช้ ก็ยังไม่พังซักหลอด
เคยมีมีไฟหน้าพังไปสองหลอดเองครับ นอกนั้นไม่มีเลย
เปลี่ยนก็ไม่กี่บาท 30 บาทมั้งพวกไฟเลี้ยวไฟเบรค

แต่ปัจจุบัน LED ไม่รู้ราคาเท่าไหร่

ออฟไลน์ nuclearlab

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2018, 12:36:54 »
3 ช่วงนี้รถบรรทุกอ้อย โผล่ออกมานอกรถยาวมาก ไม่มีเครื่องหมายสัญญาณใดๆบอก

หัวอกเดียวกัน ขอเพิ่ม
10. รถอีแต๊ก อีแต๋น ไม่มีไฟท้าย ขับกลับบ้านแบบชิวๆเวลาพลบค่ำ
11. คิดจะจอดคุยกันก็จอดมันกลางถนน
12. คิดจะเลี้ยวก็เลี้ยว แต่อันนี้ไม่ค่อยเจอเท่าไหร่ เข้าใจว่าไอ้พวกที่ทำคงโดนชนตายไปเยอะแล้ว

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2018, 23:11:16 »

ไฟหน้ามันขาดไปแล้วเหลือแต่ไฟสูงครับ เค้าเปิดเพื่อบอกเราว่ามีชั้นอยู่ตรงนี้นะ พวกนี้ยังดีเคยเจอแบบไฟไม่ติดคันกลุ้มใจกว่านี้อีกครับ

คันที่ผมสวนตอนนั้นมีไฟต่ำครับ คือผมกำลังจะแซงเลยไปวิ่งเลนสวน จู่ๆด้านหน้าไกลๆก็มีแสงโผล่มาจุดนึง(มันเพิ่งเปิดไฟ) แล้วก็กระพริบเหมือนตบไฟสูง ผมเลยถอนคันเร่ง เหยียบเบรค เลี้ยวกลับเข้าเลนตัวเองด้านหลังรถที่กำลังจะแซงครับ พอเข้ามาใกล้ๆถึงรู้ว่าเป็นมอไซ พอสวนกันไปผมมองผ่านกระจกมองข้าง ไฟท้ายมี แล้วจู่ๆก็ปิดไฟซะงั้น ดับทั้งไฟหน้าและไฟท้ายเลย เหอๆ  ส่วนอีกหลายๆครั้งไม่แน่ใจครับ แต่เจอบ่อยที่ไม่เปิดไฟ พอจวนเจียนที่จะเกิดอุบัติเหตุค่อยเปิด แล้วก็ดับไฟต่อ

ออฟไลน์ Amnaj

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2018, 07:22:35 »
ถ้าเค้ารู้ว่าไฟเสีย แล้วไม่ซ่อม ไม่ทำอะไร คนพวกนี้น่าจะเป็นพวกไม่รักชีวิตตัวเอง และคนที่ซ้อนมาด้วย

ออฟไลน์ popo

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2018, 08:45:55 »
ขอให้รัฐบังคับพาหนะทุกชนิด
ต้องมี sensor เปิดปิดไฟอัตโมัติ และ ส่งเสียงดังพร้อมไฟเตือนเมื่อไฟดวงใดขาดหรือไม่สมบูรณ์
ต้นทุนคงไม่มาก 

ออฟไลน์ Yangyang

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2018, 08:56:44 »
ขอให้รัฐบังคับพาหนะทุกชนิด
ต้องมี sensor เปิดปิดไฟอัตโมัติ และ ส่งเสียงดังพร้อมไฟเตือนเมื่อไฟดวงใดขาดหรือไม่สมบูรณ์
ต้นทุนคงไม่มาก

เดี๋ยวเค้าก็ไปตัดสายทิ้งอยู่ดีครับ

ออฟไลน์ dekdemo

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2018, 10:13:48 »
แว่วๆ จากคนในท้องที่ ที่ต่างจังหวัด ที่ผมอาศัยอยู่ รถจักรยานยนต์ประเภทนี้ คือของกลางที่มีคนปล่อยออกมา ให้คนในท้องที่ ที่รู้จักกัน ได้ใช้งานในราคาเป็นกันเอง ขอย้ำว่า แค่ได้ยินได้ฟังมาแค่นั้นครับ ไม่ได้ไปพิสูจน์หาความจริงครับ