ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่อง apple carplay  (อ่าน 9302 ครั้ง)

ออฟไลน์ sguylap

• Newbie
  • *
เรื่อง apple carplay
« เมื่อ: ธันวาคม 15, 2018, 12:04:11 »
พอดีผมจองรถ c43 coupe ตัวfacelife พอดีรถตัวนี้ไม่รองรับ apple carplay กับ andriod auto แต่ตัว c class facelife ก็ยังรองรับ ผมสามารถติดตั้งเพิ่มได้ไหม ถ้าได้จะติดตั้งได้ที่ไหนครับ ศูนย์หรือข้างนอก แล้วจะมีผลกับตัวประกันรถหรือป่าวครับ

ออนไลน์ Stp

• Hero Member
Re: เรื่อง apple carplay
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2018, 12:56:40 »
กรรม... ตัดทิ้งเฉพาะรุ่นทำไมเนี่ย อันนี้ลองเปิดเครื่องเล่นแล้วว่าไม่มีเมนู CarPlay/Android Auto แอบอยู่นะ เพราะบางอย่างใบรายการก็เขียนมาไม่ครบ เสียงของจริงๆ รุ่นปกติยังได้มาเลย

ติดตั้งข้างนอกกับรถยังใหม่ๆ จอก็รุ่นใหม่อาจจะยาก ส่วนใหญ่ต้องพ่วงกล่องหรือเปลี่ยนจอ Android (เสียดายของ) แถมไม่น่าคุ้มกับความเสี่ยงการรับประกันเครื่องเล่นที่อาจโดนตัดประกัน มีอีกวิธีคือซื้อปลั๊ก OBD ที่เพิ่มฟังก์ชันมาลงทะเบียนเปิดระบบ แต่ผมไม่แน่ใจเครื่องเล่น+จอตัวใหม่นี้ทำได้หรือยัง
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ sagachoo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2018, 15:10:06 »
C43 ผมไม่แน่ใจนะครับ แต่ตัว W205 ปี 2016 ขึ้นไป ถ้าไม่มี Carplay มานี่สามารถทำได้ดังนี้ครับ

- ติดเฉพาะกล่อง เพิ่มแต่ใช้จอเดิม ก็สามารถใช้ Carplay ได้แล้วครับ
- ใช้ OBD port activate Caplay ได้ครับ อันนี้เร็วด้วย ถูกกว่ากล่อง แค่เสียบครั้งแรกแล้วรอประมาณสองนาทีก็ใช้ได้ตลอดแล้วครับ แต่ไม่ใช่ทุกคันจะทำได้นะครับ ต้องดูที่เสียบ USB ในรถด้วยครับ ถ้าที่ port มีรูปคอมด้วยก็ซื้อมาใช้ได้ครับ

ออฟไลน์ XMSL

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2018, 00:08:11 »
เคยอ่านเวป/รีวิวตปท.บางยี่ห้อเป็นออพชั่นให้ซื้อเพิ่ม...แสดงว่าตัวรถมันรองรับแต่อาจจะไม่ได้ติดตั้งมาให้ ลองถามทางเซลล์หรือจีเนียสที่ศูนย์ดูก่อนครับ จ่ายได้ก็จบ

ออฟไลน์ w_th

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2018, 01:38:18 »
ถ้าไม่มีมาด้วยจริงๆ
ร้านดังๆ ทำได้โดยไม่ต้องเปลี่ยนฟร้อนท์ครับ
ราคาอาจแพงนิด แต่ไม่กระเทือนคนมีรถระดับนี้แน่นอน
ดีกว่าเปลี่ยนครัย

ออฟไลน์ cm048

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2018, 07:41:03 »
 :'( :'( :'( :'(
ข่าวร้ายนะครับ

C43 FL มี SA option 506 (AUDIO 20 RADIO NAVIGATION-CAPABLE NTG 5.5)
เป็นระบบใหม่ที่ MB lock ไว้แน่นมากไม่สามารถ enable Carplay และ VIM (Video in motion) ผ่าน OBD ได้
ผมถามหลายที่ทั่วโลกแล้ว OBD coding ทําทีหลังไม่ได้แพราะถูก lock ไว้

ผมก็โดนแบบเดียวกันครับ จอง C43 FL ไว้พึ่งมารู้ทีหลัง sale เองก็พึ่งทราบไม่มีไครคิดว่า MB
จะตัด option C43 ที่มีราคาแพงกว่า C220D มาก แต่ C220D ดันมี option Carplay
ผมว่าน่าเกลียดไปแพราะเป็น option ที่ใช้ในการขับขี่ในชีวิตประจําวัน

ตอนนี้เลยขอเลื่อนรับรถไป 1 ปีครับ ถ้ายังไม่เพิ่มมา หรือ MBTH ไม่ยอมขายเพิ่ม(ยังไม่มีคําตอบจาก MBTH) ผมจะทิ้งจองไปออก 718

C43 ก็ถูกตัด navigation นะครับ แต่อันนี้ สามารถซื้อ SDcard เพิ่มได้

อยากรบกวนทีม Headlightmag ประสาน MBTH ด้วยครับ
ผมไม่ทราบว่าเขามาตัดทีหลังหรือเปล่าเพราะก่อนจองอ่าน review ของ headlightmag ก็ระบุว่า C43 FL มี Carplay มาครับ

http://www.headlightmag.com/official-price-mercedes-amg-c-43-coupe-facelift-thailand/

ออนไลน์ Stp

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2018, 09:19:06 »
ว่าแล้วระบบต้องมีอะไรเปลี่ยนจากตัวเดิม เพราะขนาดจอเปลี่ยนตัวซอฟต์แวร์ก็น่าจะไม่เหมือนเดิม

แต่ฝั่งคนเคาะสเปคไทยนี่ลืมเลือกรึเปล่าเนี่ย CarPlay/Android Auto ไม่เข้าใจว่าตัดออกทำไม ราคาที่ลดมาของหายแปลกๆ ซึ่งคนที่เขาจะซื้อ C43 แพงขึ้นอีกหน่อยก็ไม่แคร์อยู่แล้ว

:'( :'( :'( :'(
ข่าวร้ายนะครับ

C43 FL มี SA option 506 (AUDIO 20 RADIO NAVIGATION-CAPABLE NTG 5.5)
เป็นระบบใหม่ที่ MB lock ไว้แน่นมากไม่สามารถ enable Carplay และ VIM (Video in motion) ผ่าน OBD ได้
ผมถามหลายที่ทั่วโลกแล้ว OBD coding ทําทีหลังไม่ได้แพราะถูก lock ไว้

ผมก็โดนแบบเดียวกันครับ จอง C43 FL ไว้พึ่งมารู้ทีหลัง sale เองก็พึ่งทราบไม่มีไครคิดว่า MB
จะตัด option C43 ที่มีราคาแพงกว่า C220D มาก แต่ C220D ดันมี option Carplay
ผมว่าน่าเกลียดไปแพราะเป็น option ที่ใช้ในการขับขี่ในชีวิตประจําวัน

ตอนนี้เลยขอเลื่อนรับรถไป 1 ปีครับ ถ้ายังไม่เพิ่มมา หรือ MBTH ไม่ยอมขายเพิ่ม(ยังไม่มีคําตอบจาก MBTH) ผมจะทิ้งจองไปออก 718

C43 ก็ถูกตัด navigation นะครับ แต่อันนี้ สามารถซื้อ SDcard เพิ่มได้

อยากรบกวนทีม Headlightmag ประสาน MBTH ด้วยครับ
ผมไม่ทราบว่าเขามาตัดทีหลังหรือเปล่าเพราะก่อนจองอ่าน review ของ headlightmag ก็ระบุว่า C43 FL มี Carplay มาครับ

http://www.headlightmag.com/official-price-mercedes-amg-c-43-coupe-facelift-thailand/

:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ sguylap

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2018, 10:11:42 »
รู้สึกว่าตัว c200 coupeใหม่ ก็ไม่มี apple carplay กับ andriod auto เหมือนกันคับ ทั้งที่ปกติรุ่น coupe จะมี option มากกว่า sedan

ออฟไลน์ cm048

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2018, 10:42:37 »
จุดอ่อนของ MB คือ app ครับสู้ BMW ไม่ได้เลยแต่ก็ใช้ Carplay ช่วยได้มากโดยเฉพาะข้อมูล life traffic
นี่ดันมา block ทางออกของตัวเองทําให้รถใหม่ปี 2019 มี function เหมือนรถปี 2012 ที่แย่คือไปทํากับรถรุ่นสูงของตัวเอง

ถ้าผู้บริโภค complain  MB เขาฟังครับแต่ต้องช่วยกัน

รู้สึกว่าตัว c200 coupeใหม่ ก็ไม่มี apple carplay กับ andriod auto เหมือนกันคับ ทั้งที่ปกติรุ่น coupe จะมี option มากกว่า sedan

ออฟไลน์ XMSL

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2018, 14:25:54 »
งงกับค่ายรถหรูเยอรมันจริงๆ..ทั้งเบนซ์และบีเอ็ม ผมไปลอง crv เปิดหน้าจอ apple carplay ไอคอนแอพขึ้นหราโชว์ google map, spotify แล้วไม่อยากจะเชื่อว่ารสนิยมคนจัดออฟชั่นรถจะกลับกันได้ขนาดนี้

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2018, 07:07:52 »
ผมคิดว่า Benz พยายามให้ใช้ระบบของตัวเองครับ ดีกว่าไปซื้อของ apple หรือ google มาใช้