ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามน้ำมันเครื่อง crv  (อ่าน 15118 ครั้ง)

ออฟไลน์ nnss

• Sr. Member
สอบถามน้ำมันเครื่อง crv
« เมื่อ: ธันวาคม 15, 2018, 18:35:32 »
ไม่ทราบว่าสมาชิกท่านอื่นที่ใช้ crv 2.4  ใช้น้ำมันเครื่องกันกี่ลิตรครับ
คือตามคู่มือรู้สึกจะเขียนว่า 4.3 ลิตร
ตั้งแต่เปลี่ยนมาหลายรอบก็เติมบางยี่ห้อส่วนใหญ่ shell, mobil1 4 ลิตรบ้าง บางที ptt ซื้อ4ลิตรแถมขวด 1 ลิตรมา ก็เติมไป 4.3 บ้าง
อยากทราบว่า หากเติมแค่ 4 ลิตร จะมีผลเสียมากน้อยแค่ไหนครับ
และสมาชิกท่านอื่นเติมกันกี่ลิตรครับ

ปล. ไม่เคยเติมน้ำมันเครื่องศูนย์นะครับ

ออฟไลน์ CNX

• Hero Member
Re: สอบถามน้ำมันเครื่อง crv
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2018, 20:39:00 »
4.3ลิตร อาจจะยากในการกะปริมาณให้พอดี
เติมให้ได้ระดับ เติมแล้ววัด ดูขีดล่าง-บน อาจจะมากกว่าขีดบนเล็กน้อย
ไม่แน่ใจว่าที4ลิตร คือขีดล่างสุดของก้านวัดไหม?

หรือ เลือกใช้น้ำมันเครื่องที่แกลลอนปริมาณ4.3ลิตรพอดี เช่น ของMazda3 5w30ครับ

วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2018, 21:20:34 »
คู่มือจะแจ้งความจุน้ำมันเครื่องสูงสุด
แต่ถ่ายจริงเปิดเป็นชั่วโมงก็ออกไม่หมดครับ ต้องดูที่ก้านวัดเป็นหลัก
รถส่วนใหญ่ที่เคยผ่านมาก้านวัด min-maxจะต่างกันประมาณ 1ลิตร และความจริงระดับน้ำมันเครื่องควรอยู่ไม่ต่ำกว่า min และไม่เกิน max (แต่คนไทยชอบให้มันปริ่ม max มานิดนึ่ง เพื่อ.... ต่อให้รถขึ้นเขาขอแค่อยู่ไม่ต่ำกว่า min ฝักบัวมันก็ดูดได้)

เท่ากับว่ารถที่บอกว่า 4ลิตรกว่า สามารถเติมแค่ 4ลิตรถ้วนได้สบายมากครับ

ออฟไลน์ Guy y

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2018, 21:37:59 »
ผมขอยกตัวอย่างรถผม วีออส ผมถ่าย นมค.เอง
คู่มือระบุ 3.7 ลิตรรวมเปลี่ยนใส้กรอง ผมก็เติม 3.7 ลิตร ดันเกินครับ

ถัดมาเลยเติมเเค่ 3.5 ลิตร พอดีเป๊ะ

เพราะฉนั้น 0.3 ลิตร กับรถใหม่ที่ยังไม่กินน้ำมันเครื่อง ผมว่า ไม่มีผลครับ

เติม 4 ลิตรก็พอ

ขีดบนขีดล่าง ต่างกัน 1 ลิตรครับ โดยประมาณ

รถตู้ที่บ้าน commuter ดีเซล ให้เติม 6 ลิตรครึ่ง ผมเติมเเค่ 6 ลิตรประจำ ชักกานขึ้นมาสูงกว่าครึ่งขีดนิดนึง วิ่งมา 6 เเสนโลยังปกติครับ
2010 VIOS

ออฟไลน์ Gαz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2018, 23:31:34 »
ของผม
สเปค altis 4.2 เติมจริง 4 ลิตร อยู่ max
Pajero sport สเปค 7.4 เติมจริง 7 ลิตร อยู่กลางๆ

ลองเติม4ลิตรก่อนละชักก้านวัดมาดูก็ได้ครับ แต่คิดว่าสบายมาก

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2018, 08:33:34 »
รถผมมีสองคันคือมาร์ชกับสวิฟท์

รถมาร์ช คู่มือระบุถ้าไม่เปลี่ยนกรอง 2.8 ลิตร ถ้าเปลี่ยนกรอง 3 ลิตรถ้วน เติมจริงเปลี่ยนกรอง ป๋องนมค.อีโค 0w20 ทั่วๆไปก็ขาย 3 ลิตร เติมหมดกระป๋องนั้น สรุปเลยขีดบนไปนิดนึง (สักมิลสองมิลไม่มีผล)

ส่วนสวิฟท์ คู่มือระบุถ้าเปลี่ยนกรอง 3.1 ลิตร ป๋องนมค.อีโค 0w20 ทั่วๆไปก็ขาย 3 ลิตร หาซื้อป๋องเล้กมาอีก 1 ลิตร สรุปถ้าเติมไป 3.1 ลิตรคามคู่มือจะขาดไปอีกสัก 2-3 มิลจะถึงขีดบน ถ้าเติม 3.3-3.5 ลิตร แล้วแต่จังหวะมันจะพอดีขีดบนของก้านวัดครับ

สรุปคือ ผมว่าไม่มีอะไรตายตัวครับ เติมไปวัดระดับไปชัวร์สุด แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นหาซื้อกระป๋องตวง(ตามปั้ม หรือตามแม็คโครมีขายน่า) และตวงตามคู่มือชัวร์สุดเป็นอันดับแรกครับ เขาให้เติม 3.1 ก็ตวงไป 3.1 เขาให้เติม 4.2 ก็ตวงไปตามนั้นครับ แต่อย่างที่ผมบอกให้ตวงไปวัดไปครับ เพราะเปลี่ยนถ่ายแต่ละที ยังไงต้องมีนมค.เก่าคงค้างในระบบอยู่ดีครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2018, 11:20:13 »
เติม 4 ลิตร ระดับ มันจะอยู่กลางๆก้านวัด วิ่งทางราบใช้งานได้ ไม่มีประเด็น แต่ถ้า ไต่เขาโหดๆ ชันๆ ผมขอถึงระดับดีกว่า

ฮอนด้า วิธีวัด คือ อุ่นเครื่องให้ร้อน ดับเครื่อง รอ 30 วิ แต่ไม่เกิน 90 วิ แล้วก็วัดครับ ไม่ใช่จอดค้างคืนมาวัด แบบที่รู้กันมาก่อนนะครับ

ออฟไลน์ nnss

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2018, 12:10:33 »
ขอบคุณทุกท่านครับ

พอดีว่าหลังๆนี้ไม่ได้ซื้อของ PTT แล้ว ยี่ห้ออื่นๆก็ซื้อแค่แกลลอน 4 ลิตรน่ะครับ ไม่ได้ซื้อ 1 ลิตรมาต่างหาก
ก็เลยเติมไปแค่ 4 ลิตรตลอดครับช่วงหลังๆมานี้

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2018, 15:25:23 »
ถ้าเติมแล้วอยู่ในช่วง min-max ก็โอเคครับ
แต่ไม่รู้ว่าในระยะหมื่นโล นมค จะหดไปมากน้อยขนาดไหน
แค่รถใหม่ ผมว่าสบายๆครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2018, 17:44:30 »
4.3 ลิตร เค้าคิดรวมไส้กรองด้วยนะครับ

เติมเกิน ดีกว่าขาดนะครับ