ผู้เขียน หัวข้อ: Fortuner 2.8trd Sportivo 4x2 กับ 4x4 ต่างกันเยอะมั้ยครับ ในเรื่องการขับขี่ ช่วงล่าง  (อ่าน 10761 ครั้ง)

ออฟไลน์ mandj

• Newbie
  • *
Fortuner 2.8trd Sportivo 4x2 กับ 4x4 ต่างกันเยอะมั้ยครับ ในเรื่องการขับขี่ ช่วงล่าง เห็นมีรีวิวแต่4x4 แต่ตัวขับ2 ไม่มี

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
จะเอาไปลุย off road ที่ไหนไหมครับ 8)

ออฟไลน์ okashi

ส่วนใหญ่มักจะเข้าตำรา "มีแล้วไม่ได้ใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี"
ขับ4น่าจะให้ฟิลลิ่งพวงมาลัยแน่นกว่าหน่อยนึง  รถแนวนี้ส่วนใหญ่ได้ลุยแน่ๆขับ
ขับออกทริป ตจว ขึ้นเขา ลงห้วย หรือสถานการณ์ฉุกเฉินต่างๆที่อาจจะเกิดแบบคาดไม่ถึง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2018, 22:01:25 โดย okashi »
Puma PoweR 🐯🐯

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
ไม่น่าต่างกันนะครับ เพราะมันไม่ใช่ 4wd full-time แบบโฉมเก่า
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ akewizard

ตัว 4X4 หนักกว่าตัว 4X2 หน่อยนึงคับ  เพราะแบกน้ำหนักเพลาขับสี่ไว้กับตัวตลอดเวลา
อารมณ์เหมือนมีคนนั่งเพิ่มมา 1 คนตลอดเวลา  ....

ผมเคยยืมตัว TRD 4x4 มาขับอยู่ 2-3 วัน ช่วงล่างก็ถือว่าโอเคอยู่ ยกเว้นตอนขับเร็วๆ+รูดรอยปะยางมะตอยซ่อมถนนแล้วตับไตไส้พุงสะเทือนเยอะไปหน่อย
ตัว 4X2 เบากว่าหน่อยนึงคงไม่ต่างกันมากคับ

ออฟไลน์ YenChar

ขับถนนดำ ลืม 4x4 ไปเลยครับ
Part time ใช้ทำความเร็วไม่ได้ ยิ่งใส่พวงมาลัยยิ่งขืน อันตรายกว่าเดิมอีก

ถ้าวัดกันที่สมรรถนะบนถนนดำ 4x2 เบากว่าย่อมดีกว่าครับ

4x4 ใช้สำหรับทางออฟโรด แบกไว้บนถนนดำก็หนักเปล่าๆ
แล้วแต่นะครับ ถ้า "เผื่อ" ไว้ใช้ตอนลุย ก็จัด 4x4 ครับ
แต่ถ้าไม่เคยลุยเลย 4x2 ก็เพียงพอ

ออฟไลน์ golferjk

• Full Member
แทบไม่ต่างครับ 4x2 จะประหยัดน้ำมันกว่านิดนึงรถเบากว่าครับ
ค่าบำรุงรักษาถูกกว่าครับ ถ้าไม่ลงทางฝุ่นเลยขับ 2 พอครับ
แต่ถ้าทางฝุ่นบ่อยหรือออกต่างจังหวัดบ่อยไปขับ 4 ครับ เพราะไม่รู้จะได้ใช้ตอนไหน
ชุดโช๊คบอกเลยว่า 4x2 มันจะหาชุดลงตัวค่อนข้างยากครับถ้าจะเปลี่ยน
เพราะรถทดสอบของสำนักต่างๆเป็นขับ 4 ไม่ก็เป็นตัว 2.4 ไปเลยครับน้ำหนักมันไม่เท่ากัน

ออฟไลน์ deertesla

หากจะซื้อขับ4บนถนนดำ  เอาford everest  Mitsubishi pajero  sports หรือ subaru  forester  หรือ XV ดีกว่าครับ โดยเฉพาะถ้าอยากได้การขับขี่ที่สนุกจากขับสี่บนถนนดำ  ที่มีผลได้ดีเวลาถนนลื่นๆลองไปเทสท์ยี่ห้อเหล่านี้ดูนะครับ fortuner รุ่นปัจจุบันเป็น part time ซึ่งไม่เหมาะกับกับการใช้ขับความเร็วสูงบนถนนดำแบบการขับขี่ทั่วไป  ซึ่งหากใส่เกียร์ขับ4บนถนนดำในความเร็วสูง  ระบบขับสี่อาจพังกระจุยและอาจเกิดอุบัติเหตุได้มากจากการที่หน้าดื้อครับ

ออฟไลน์ xman2029

revo 4x4 ของคนที่ทำงาน ระบบขับเคลื่อนพังแล้วครับ เพราะใช้ 4x4 ในถนนดำ

ออฟไลน์ mandj

• Newbie
  • *
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ผมไม่ได้เอาไว้ลุย off road ครับ ตอนแรกก็คิดว่าไม่จำเป็นต้องมีขับ4 แต่ก็ลังเลครับ ยิ่งในตอนแรกลังเลระหว่างcx5 กับ Fortuner อยู่ครับ แต่กลัวปัญหาเรื่องเกียร์มาสด้า ตอนนี้ยิ่งลังเลหนักไปอีกครับ

ออฟไลน์ xman2029

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ผมไม่ได้เอาไว้ลุย off road ครับ ตอนแรกก็คิดว่าไม่จำเป็นต้องมีขับ4 แต่ก็ลังเลครับ ยิ่งในตอนแรกลังเลระหว่างcx5 กับ Fortuner อยู่ครับ แต่กลัวปัญหาเรื่องเกียร์มาสด้า ตอนนี้ยิ่งลังเลหนักไปอีกครับ
cx-5 ไม่มีปัญหาเรื่องเกียร์ครับ เกียร์ที่มีปัญหาอยู่ใน เจ้า 2 เบนซิล

ออฟไลน์ Ws pattaya

ไม่น่าต่างกันนะครับ เพราะมันไม่ใช่ 4wd full-time แบบโฉมเก่า

เห็นด้วยครับถ้าไม่ได้เอาไปลุยที่ไหน ผมใช้ในเมืองทุกวันไม่รู้จะเอา4x4ไมครับ

ออฟไลน์ deertesla

CX5ดูหล่อแพงและขับสนุกกว่าfortunerครับ  บนถนนดำ

ออฟไลน์ MUK

ถ้าใช้ในเมือง ขับสองก็พอแล้วครับ
ฝนตกถนนลื่นเลือกขับช้าดีกว่าครับ
ต่อให้ขับสี่แบบเต็มระบบถนนลื่นก็ต้อง
ขับให้ช้าเพื่อความปลอดภัยดีกว่าครับ
แต่ถ้ามีโอกาสไปในสถานที่นอกถนนปกติ
ผมว่ามีขับสี่ก็ไม่เสียหาย ค่าน้ำมันต่างกันไม่เยอะครับ
แต่ผมคน ตจว ถ้ามีงบผมก็ยังเลือกขับสี่ครับ
มันช่วยได้เมื่อจำเป็นครับ แต่ก็ต้องเรียนรู้วิธีใช้ด้วยนะครับผม

ออฟไลน์ SM.

ถ้าไม่ใช่สายซิ่ง เทโค้ง แค่ ขับ 2 ล้อ ก็พอแล้วครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

revo 4x4 ของคนที่ทำงาน ระบบขับเคลื่อนพังแล้วครับ เพราะใช้ 4x4 ในถนนดำ
ใช้ขับสี่แล้วขับเร็วแน่ๆเพราะนึกว่าเหมือน AWD ขับสี่บนถนนดำผมใช้นะ แต่ใช้ตอนฝนตกถนนลื่นขับไม่เกิน 70 ใช้เป็นสิบปีไม่เคยพังซักคันครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
CX-5 กับ Fortuner ถนนดำนี่คนละเรื่องเลยครับ
มาสด้ามีปัญหาเครื่องดีเซลน้ำดัน ส่วนเบนซินตอนนี้มีปั้มติ้กไปก่อนเวลาอันควร

ออฟไลน์ Sympho

ที่บ้านเพิ่งเปลี่ยนจาก Fortuner ตัวเก่าขับ 4 เป็น CX-5 ขับ 2 เบนซิล

ผมว่า CX-5 ขับเร็วๆมั่นใจกว่ามากๆ  ::) ::) ::)

ปล.ลุ้นปั๊มติ๊กบึ้มอยู่

ออฟไลน์ thanakrit.b12

• Newbie
  • *
ผมใช้อยู่ครับตัว TRD ขับ 4 ถ้าโช๊คเดิมๆไม่น่าต่างกันนะครับ แต่ตอนนี้ผมเปลี่ยน โช๊คแล้วขับดีกว่าเดิมๆครับ