ผู้เขียน หัวข้อ: อยากให้ mazda เอาadaptive cruuse controlแบบทุกย่านความเร็วมาขายในไทย  (อ่าน 8960 ครั้ง)

ออฟไลน์ O_O

• Sr. Member
พอดีไปดูcx5ชอบมากแต่ติดอย่างเดียว radar cruise controle ไม่มี stop and go เหมือนเมืองนอก เพราะเคยใช้ในวอลโว่ขับในกทม ระบบนี้ใช้ได้ค่อนข้างดี เหมาะกับเมืองหลวงที่รถติด ทำให้ขับไม่ต้องคอยเหยียบเบรกเหยียบคันเร่ง แค่กดปุ่ม ซึ่งสะดวกมาก อยากให้cx5ปรับoptionemyปีหน้า อยากให้มีระบบแบบนี้

เพื่อนๆว่าจะเป็นไปได้ไหม
-เครื่อง2.5 เบนซินเทอร์โบ
-optionเหมือนขายปัจจุบันแต่เพิ่ม adaptive cruise control with stop and go และ Sunnroof
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2018, 22:31:43 โดย O_O »

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

• Hero Member
adaptive cruise control with stop and go และ Sunnroof
แล้ว 2.0 SP & 2.2 XDL ตัวปัจจุบันไม่มีหรอครับ ??
https://www.mazda.co.th/cars/all-new-mazda-cx-5-2017/specs-prices/safety/

ออฟไลน์ axister

radar cruise มีนะครับ ตอนนี้ก็ใช้อยู่ ตัว top มีหมดทั้งเบนซิน ดีเซล

แต่ผมว่ามันไม่ smooth เท่าของ volkswagen กับ volvo เท่าไหร่นะ ระยะมันเหมือนกระตุกกว่า

แต่ถ้าเคยใช้แล้ว รถติดๆในเมืองมันใช้ไม่ดีนะจากประสบการณ์ มันต้องแบบบนทางด่วนติดๆแบบที่ไหลไปได้เรื่อยๆ ไม่งั้นมันจะกะตุกมาก เพราะระยะห่างมันจะไม่ได้ติดแบบเหมือนรถติดในเมืองอะครับ

cx5 ปรับระยะใกล้สุดได้ใกล้กว่า volvo ประมาณนึงเลยเท่าที่ลองกับ s90 ตัวที่แล้วนะ

ออฟไลน์ Gordon Freeman

2.5 เบนซินเทอร์โบ ยากที่จะมาครับ
ส่วน Stop & Go ตอนนี้ Honda เริ่มใส่มาให้บ้างแล้ว (Civic 1.5T) เดี๋ยว Mazda ก็คงใส่มามั้งครัง
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ TORA

• Full Member
adaptive cruise control with stop and go และ Sunnroof
แล้ว 2.0 SP & 2.2 XDL ตัวปัจจุบันไม่มีหรอครับ ??
https://www.mazda.co.th/cars/all-new-mazda-cx-5-2017/specs-prices/safety/

ไม่มีครับ ใช้ได้ถึงความเร็วต่ำสุดที่ 30Km/h ครับ
แล้วก็ทำงานค่อนข้างหยาบครับ
คือถ้ามีรถมาตัดข้างหน้า มันรีบเบรคทันทีเลยครับ
แทนที่จะแค่ชลอความเร็ว ทั้งที่มันก็ห่างอยู่
พอรถข้างหน้าไม่มีแล้ว ก็รีบเร่งให้ถึงความเร็วที่ตั้งไว้เร็วๆ
บ้างทีเร่งรอบเครื่องไปถึง 3,000-4,000 รอบกันเลย
พอมีรถมาตัดอีกก็รีบเบรคอีก เออทำงานเร็วไปไหมเนี่ย

ออฟไลน์ youngbear

8) 8) 8).....ถ้า equip cruise control มาด้วย ราคารถมันก็ต้องจ่ายเพิ่มอีก 2-3 หมื่นบาทโดยผู้ซื้อ อีกอย่างหนึ่ง หากใช้รถอยู่ในกรุงเทพฯ โอกาส cruise on มีน้อย ก็รอดูกันไปว่า ใครอยากได้จริงๆก็เพิ่มเป็น optional เพิ่มตังค์ จากรุ่น standard ขึ้นไป ก็จะยุติธรรมสำหรับคนซื้อรถทั่วไป ที่ equipped cruise control มาแล้ว ไม่ได้ใช้ :-X

ออฟไลน์ PREM

CX-5 ประกอบมาเลย์ ไม่รู้จะมีปรับ Model year ทุกปีมั้ย เพราะโฉมที่แล้วปรับตอน MC อย่างเดียวเลย
แต่ 2,3, CX-3 ประกอบไทยมีปรับนิดปรับหน่อยทุกปี

MY2019 ผมว่าควรเพิ่ม option กล้อง 360, ACC stop&go, Apple Carplay, เครื่องดีเซล 190 แรงม้า
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ delete

ณ นาทีนี้ ราคาต่ำกว่า 2 ล้าน ที่มี adaptive cruise stop&go น่าจะมีแค่ 2 ตัว
คือ 1.civic 1.5 rs
2.forester ท็อป

ป่ะครัช

ออฟไลน์ O_O

CX-5 ประกอบมาเลย์ ไม่รู้จะมีปรับ Model year ทุกปีมั้ย เพราะโฉมที่แล้วปรับตอน MC อย่างเดียวเลย
แต่ 2,3, CX-3 ประกอบไทยมีปรับนิดปรับหน่อยทุกปี

MY2019 ผมว่าควรเพิ่ม option กล้อง 360, ACC stop&go, Apple Carplay, เครื่องดีเซล 190 แรงม้า

Option ที่เอ่ยมา อยากให้มีเช่นกัน :D
โดยเฉพาะ ACC ต้องมี stop&go ถึงเหมาะกับสภาพจราจรบ้านเรา

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
จริงๆ2.5Tน่าสนใจนะ เพราะ2.2แทบจะขายยากแล้ว
ดัน2.5Tไปให้จบๆสำหรับคนงบเยอะตัวบนๆ เพราะยังไงก็น่าจะลงCX-8

ออฟไลน์ tsubasa

เห็นด้วยอย่างยิ่งที่ควรจะมี adaptive cruise control แบบ stop & go ด้วย เพราะมันเหมาะกับการจราจรแบบในเมืองรถติดๆด้วย
อีกอย่างควรปรับปรุงระบบ acc ให้มันทำงานสมูทกว่านี้ เพราะตอนนี้มันจะลดเกียร์ เร่งรอบขึ้นสูงอย่างมาก มันไม่โอเคเลย
อยากให้ใส่กล้อง 360 องศามาให้ด้วยจะดีมากครับ

ออฟไลน์ jeafish

• Jr. Member
  • **
มิน่าล่ะ
ตอนไปลองขับตัว 2.0 SP ก็อ่านสเปคว่ามันมี ACC แต่ทำไมมันตัดระบบทุกทีตอนรถช้าๆ คือมันต้องมีอีกระบบนี่เอง...เพิ่งรู้เลยนะครับนี่ 555
คืออยากได้ระบบที่สามารถไหลตามรถที่ติดๆในเมืองได้ มันก็ต้องใช้ได้ที่ความเร็วต่ำๆ 10-30 สิเนอะครับ แต่พอมันต่ำกว่า 30 ระบบก็ตัดทิ้งซะงั้น

ตอนนี้ใช้ XC60 อยู่ เข้าใจเลยว่ามันแตกต่างกัน ตอนรถติดๆในเมือง แบบไม่หยุดสนิทนี่ ฟินมากๆ ร่วมกับ Pilot assist เข้าไป ไม่ต้องจับทั้งพวงมาลัย ไม่ต้องทั้งเหยียบแป้นอะไรเลย รถไหลๆไปเรื่อยๆ ระวังแค่รถเปลี่ยนเลนมา กับมอเตอร์ไซค์ฉวัดเฉวียนตัดหน้า ครับ

ออฟไลน์ Kitsada

• Newbie
  • *
แล้ว camry ตัวใหม่มี stop&go ไหมครับ ตอนแรกนึกว่ามี

ออฟไลน์ O_O

แล้ว camry ตัวใหม่มี stop&go ไหมครับ ตอนแรกนึกว่ามี

ไม่มีครับ มีแต่adaptive cruise control เพราะตอนแรกก็สนใจcamry แล้วไปเทส ตอนรถติดพอดี ปรากฏไม่มีฟังค์ชั่นนี้ซะงั้น O_o