ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำจากเพื่อนๆสมาชิก จะออกรถหนึ่งคัน งบผ่อน 20 - 25k ไปยุโรปหรือญี่ปุ่นดี  (อ่าน 11815 ครั้ง)

ออฟไลน์ Non FoolsBoyz

• Newbie
  • *
ลักษณะการใช้งานคือ นอกเหนือจากการไปทำงานแล้ว จ-ศ (จาก ม.เกษตร - บางใหญ่ /ขากลับ บางใหญ่ - ม.เกษตร) และออก ตจว ด้วย เกือบทุกสัปดาห์

เรียกได้ว่าวิ่งเยอะพอควร และมีความจำเป็นส่วนตัวที่ต้องใช้รถโดยเร็ว จึงอยากขอคำแนะนำจากเพื่อนๆ สมาชิกครับว่า มีงบ 20 - 25k ในการผ่อน ไม่ต้องสนเรื่องดาวน์

(เห็นลิส MB กับ BMW มาตรฐานการผ่อน 60 เดือน ไม่แน่ใจว่าใช่ไหม)

เน้นเรื่องของสมรรถนะ ความปลอดภัย (ซึ่งจริงๆแล้วก็ไม่น่าต่างกันมาก) แต่เรื่องการดูแลรักษาหรือการเช็คระยะ ก็ให้ความสำคัญไม่น้อยครับ

คนนั่งปกติคนเดียว แต่ถ้าไปซื้อของเข้าบ้าน ก็นั่ง 3 คน ผู้ใหญ่2 เด็ก1 (เด็กไม่เป็นปัญหาสำหรับการซื้อรถครับ)

มีตัวเลือกให้เพื่อนๆ ช่วยแนะนำครับ

-MB /GLA 250 AMG

-BMW /320D iconic หรือ 320D M Sport   /X1 sdrive 20D M Sport

-หรือมา ทาง CX-5 XDL (ท็อปดีเซล)  /CR-V ท็อปดีเซล

เกือบลืมครับ ตอนนี้ใช้ CR-V G3 อยู่ (กะว่าจะจำหน่ายตัวนี้ออกไป) และยังมีมาสด้า 2 สกาย ท็อปเบนซิน ที่ใช้งานประจำสลับไปมา (ภรรยาใช้)

จึงอยากให้เพื่อนๆแนะนำทีครับ ว่าจะไปทิศทางไหนดี หรือเป็นยี่ห้ออื่นก็ได้ครับ เพราะข้อมูลที่มีอยู่ตอนนี้ก็น้อยมาก ยังไงก็ขอบคุณทุกท่านไว้ล่วงหน้านะครับ

volvo xc40 ก็แอบมองอยู่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2018, 14:42:27 โดย Non FoolsBoyz »

ออฟไลน์ dht_tubes

• Hero Member
ถ้าไม่ต้องกังวลพวกค่าภาษี ค่าดูแล ประกัน

เอาแค่งบผ่อน ดูอย่าให้มีพวกบอลลูนพ่วงท้าย ก็น่าจะพอแล้วครับ

ที่เหลือก็เลือกที่ชอบ วิ่งเยอะ แต่ทางยาว ผมว่าเบนซิน หรือดีเซล คงไม่ต่างกันมากนัก ถ้าเส้นทางไม่เจอรถติดหนักๆ

ในตัวเลือกนี้ผมเชียร์ F30 iconic ครับ

ออฟไลน์ sukhontha

ที่จริง ผมว่าที่มีอยู่ ก็น่าใช้ดีอยู่แล้ว

ส่วนที่ขอความเห็น  เน้นไปทางขับสี่ 

ผมว่า gla  มันเล็กไป  (ผมจอง c220d ใหญ่กว่าหน่อย ได้รถแถว ๆมีนาฯ ดูรีวิวแล้วก็พอไหว ปัญหาถ้ามีคงไม่หนักเท่าไร กันสะเทือนเป็นคอยล์สปริงธรรมดา ผ่อนคงตามที่คุณว่า)

ดังนั้นลองมองไปทางบีเอ็มดูครับ  สวยดีด้วย

ออฟไลน์ Tien.W

XC40 นี่  option มาเต็มหมด ขาดแค่ sunroof กับกล้อง 360 องศา มังครับ แต่ไม่มีรถ รอกัน ไตรมาส 2 ปีหน้าแน่ะ

• Newbie
  • *
ถ้าไม่ต้องกังวลพวกค่าภาษี ค่าดูแล ประกัน

เอาแค่งบผ่อน ดูอย่าให้มีพวกบอลลูนพ่วงท้าย ก็น่าจะพอแล้วครับ

ที่เหลือก็เลือกที่ชอบ วิ่งเยอะ แต่ทางยาว ผมว่าเบนซิน หรือดีเซล คงไม่ต่างกันมากนัก ถ้าเส้นทางไม่เจอรถติดหนักๆ

ในตัวเลือกนี้ผมเชียร์ F30 iconic ครับ
ขอบคุณครับ

• Newbie
  • *
  ที่จริง ผมว่าที่มีอยู่ ก็น่าใช้ดีอยู่แล้ว

ส่วนที่ขอความเห็น  เน้นไปทางขับสี่ 

ผมว่า gla  มันเล็กไป  (ผมจอง c220d ใหญ่กว่าหน่อย ได้รถแถว ๆมีนาฯ ดูรีวิวแล้วก็พอไหว ปัญหาถ้ามีคงไม่หนักเท่าไร กันสะเทือนเป็นคอยล์สปริงธรรมดา ผ่อนคงตามที่คุณว่า)

ดังนั้นลองมองไปทางบีเอ็มดูครับ  สวยดีด้วย
เดี๋ยวแอบดูข้อมูล c220d บ้าง ขอบคุณครับ

• Newbie
  • *
XC40 นี่  option มาเต็มหมด ขาดแค่ sunroof กับกล้อง 360 องศา มังครับ แต่ไม่มีรถ รอกัน ไตรมาส 2 ปีหน้าแน่ะ
รอนานเลยครับ โดยรวมรถออพชั่นดี ไม่ซีเรียสเรื่อง ซันรูฟกับกล้อง 360 ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
ถ้าเป็นผมจะไปแคมรี่ครับ งบผ่อนเท่านี้ผมว่าไม่พอ แล้วน่าจะตึงพอสมควร ถ้างบผ่อน30K-40K ผมถึงจะเชียร์ครับ แต่ถ้าคิดว่าจะลองเสี่ยงก็ลองดูก็ได้ครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Devil13

ถ้าเป็นผมจะไปแคมรี่ครับ งบผ่อนเท่านี้ผมว่าไม่พอ แล้วน่าจะตึงพอสมควร ถ้างบผ่อน30K-40K ผมถึงจะเชียร์ครับ แต่ถ้าคิดว่าจะลองเสี่ยงก็ลองดูก็ได้ครับ

+1 ครับ
ดูแล้วใช้รถเยอะ เลขกิโลคงขึ้นไวแน่
เชียร์รถญี่ปุ่นครับ ถ้าซีดานก็แคมรี่ตัวท๊อปเลยพึ่งเปิดตัวใหม่ ไม่ตกรุ่น ใช้ได้สบายใจแน่นอน

แต่ถ้าเน้นภาพลักษณ์ หรืออยากลองรถยุโรปก็ตาม คห. บนๆเลยครับ ลองชั่งใจดูว่าชอบแบบไหน

ออฟไลน์ BN`

ถ้าเน้นเรื่องการดูแลรักษาและการเช็คระยะ เลือก BMW ดีกว่าครับ เพราะได้ BSI 10 ปี หรือ แสนโล

อยู่ที่ว่าระยะไหนจะถึงก่อน ซึ่งจะช่วยให้แบ่งเบาภาระค่าใช้จ่ายไปได้เยอะครับ

ส่วนจะเลือก 320d Iconic หรือ X1 20d M Sport ขึ้นอยู่กับความต้องการของจขกท.เลยครับ

ถ้าต้องการรถซีดานก็ 320d ถ้าอยากได้รถSUVก็ X1 ครับ

แต่ถ้าต้องการใช้ระยะยาวจริงๆ ผมแนะนำรถญี่ปุ่นครับ เพราะถ้าวิ่งเยอะ เกรงว่าจะใช้ BSI ไม่คุ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2018, 15:53:45 โดย LED` »

ออฟไลน์ WASADM

• Sr. Member
ถ้ายุโรปเชียร์ X1 20d ครับ ออกต่างจ่างหวัดบ่อย เรื่องความสูงของรถและวิสัยทัศ อาจทำให้ขับสบายขึ้นบ้าง

แต่ถ้าคิดว่ามันตึงๆ กับการผ่อนเท่านี้ แนะนำลดลงมาเหลือญี่ปุ่นครับ อันนี้เลือกตามใจชอบเลยครับ
เพราะดูจากการใช้รถจากคันเก่าแล้ว แสดงว่าใช้รถนาน ถ้าผ่อน 25k เริ่มตึงๆแล้ว หลังจาก 5 ปีไปแล้วจะตึงหนักกว่าเก่าอีกครับ มีปัญหาขึ้นมาทีปวดหัวเลย ไหนจะค่าต่างๆ ที่แพงกว่า เช่น ค่าล้างรถ(อันนี้ไม่เข้าใจว่าทำไมมันแพงว่า ถ้า C-class ราคาล้างรถเท่า Camry และ E-class เลยครับ ไม่เข้าใจเหมือนกัน), ค่าประกัน ซึ่งแพงกว่าแน่นอน

แต่ถ้าคิดว่าไม่เป็นปัญหา และยังสบายๆกับ 25k เชียร์ X1 ครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

รถ 1 คัน มันไม่จบแค่ค่าผ่อน ค่างวด ซิครับ

ยังมีประกันทุกๆ ปี และ คำบำรุงรักษาตามระยะตรวจเช็ค และ ซ่อมแซมเวลาหมดประกันตัวรถไปแล้ว

ถามตัวเองว่าไหวไหม มันใช่ใช่ไหม ถ้าตอบว่า ใช่ มั่นใจว่า ไหว ก็จัดเลยครับ

ออฟไลน์ aun014

• Jr. Member
  • **
เชียร์รถญี่ปุ่นครับ รถใช้เยอะ ค่าซ่อมบำรุงใหญ่ ๆ ก็จะมาค่อนข้างเร็ว จากตัวเลือกส่วนใหญ่เลือกเครื่องดีเซล อยากให้มองดูกลุ่ม PPV ถ้ารับได้กับความสะเทือนที่มากกว่าแต่ค่าบำรุงรักษาก็ต่ำกว่าเช่นกัน

ออฟไลน์ YZA

คนอื่นตอบไปหมดแล้ว

ถ้างบพอก็ 320d หรือ X1 ก็ได้ครับ
ถ้ารถญี่ปุ่นในตัวเลือก ก็ CRVดีเซลครับ (CX5 ดีเซล เป็นผมไม่กล้าเสี่ยง)

ปล. ถ้าจะเอา camry ลองไปนั่งดูก่อนนะครับ เพราะมี sunroof ตั้งแต่ตัว 2.5..... ผมสูง 184 หัวเกือบติด รู้สึกอึดอัดมาก)​
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2018, 16:13:30 โดย YZA »

ออฟไลน์ TunGzl

• Full Member
ผมว่า จขกท. อายุน่าจะไม่น้อย น่าจะมีการวางแผนการใช้เงินอย่างดีอยู่แล้ว

อีกอย่างรถคันนี้ก็ไม่น่าจะใช่คันแรกที่ผ่อน น่าจะรู้อยู่แล้วว่ามีค่าแอบแฝงอะไรบ้าง

น่าจะตัดประเด็นเรื่องค่าใช้จ่ายเกินกำลังนี้ทิ้งได้เลย

ถ้าให้ผมแนะนำใช้รถเยอะ เชียร์ Camry ครับ

ออฟไลน์ flat6

เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ raygun

.
.
งบผ่อนเท่านี้มันไม่พอสำหรับรถยุโรปรึเปล่าครับ
อย่าง GLA 250 ผ่อน 60 เดือน ดาว์น 20% ก็น่าจะ 3 หมื่นนิดๆ
นอกจากจะยอมผ่อนบอลลูน ซึ่งไม่เห็นด้วยอย่างแรง

ออฟไลน์ CHANOM

F30 Iconic ถ้าจะผ่อนแบบไม่มีบอลลูนนี้ ค่างวดจะอยู่ที่ประมาณ 30k ต้นๆนะคะ ถ้าจะผ่อนใน 20-25k อาจจะต้องผ่อนแบบมีบอลลูน

ส่วนตัวคิดว่าถ้าใช้ CR-V อยู่แล้วไม่มีปัญหาอะไรกับรุ่นนี้ ก็อาจจะเปลี่ยนเป็น G5 ก็น่าจะโอเคนะคะ :)
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ vitavas

• Full Member
เป็นผม ผมจะเลือก Chr ครับ เพราะ
1 ระยะเวลาผ่อน สั้นลง
2. ตัวถังสูงกว่า sedan เจอน้ำ จะได้กังวลน้อยกว่า
3 ศูนย์บริการมีมาก ไม่ต้องคอยคิวเหมือนรถยุโรป หรือ Mazda
4 รับรถได้เร็ว
5 ช่วงล่าง การขับขี่ดี
6 ข้างหลังนั่งสบาย (ไม่เกี่ยวกับทัศนวิสัย)

ส่วนจะเลือก hybrid หรือไม่ ขึ้นอยู่กับว่าคุณต้องการระบบความปลอดภัยแค่ไหน

ออฟไลน์ panjap

รถยุโรป ด้วยเงินผ่อนเท่านี้ เกรงว่าเขาจะไม่ให้ผ่อนนะ มันน้อยไป จะวางดาวน์มากๆ เขาก็ไม่ให้ด้วยสิ

ออฟไลน์ AkE

ถ้าผมๆเอา camry & accord ครับ สบายๆสมรรถนะก้ดีครับ

ออฟไลน์ Odrecranon

ผมแนะนำ CX-5 2.0 S หรือ SP ครับ
ผ่อน 20-25k กำลังสบาย ๆ ภาษี ประกันต่ำปีไม่แพง
ดูจะใช้รถเยอะพอสมควรครับ ไม่ค่อยอยากแนะนำรถยุโรป

ถ้าไม่มีปัญหาเรื่องเงินดาวน์ผมว่า ดาวน์ 50% กำลังดีครับ ผ่อนสบาย ๆ 3-4 ปี ช่วง 20000 ได้อยู่
แต่บ้างที่ก็ไม่ยอมให้ดาวน์สูง บอกว่า Finance ไม่ยอมลองถามดูก่อนครับ

แต่ยังไง รถยุโรปก็ให้ความรู้สึกพิเศษกว่ารถญี่ปุ่นครับ

ออฟไลน์ sukhontha

เดี๋ยวแอบดูข้อมูล c220d บ้าง ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ axister

ผมคงแนะนำญี่ปุ่นบนๆครับ

ใน pricelist ผ่อนบอลลูน สำหรับผมถือว่าไม่เบา ซัก 30 นิดๆ กำลังดีถ้าแบบปกติ ดาวซัก 30

แต่ถ้าชอบยุโรปผมก็ว่าไม่มีปัญหานะ ตึงมือหน่อย แต่คงไม่ถึงขั้นลำบาก

แค่รู้สึกว่าปัจจุบันญี่ปุ่นก็ทำได้ดีขึ้นมาก ยิ่งเทียบญี่ปุ่นตัวบนกับยุโรปตัวล่าง ผมว่าญี่ปุ่นทำได้ดีกว่าหลายๆด้าน เรื่อง option กับวัสดุ

gla cla พลาสติกไม่ค่อยสมราคาเท่าไหร่ ขนาดนิคงแล้วแต่คนชอบ ผมชอบเล็กๆ มันก็โอเค

หรือขยับมา C หรือ 3 หน่อยละกัน ปลาย model ลดเยอะม๊ากกก ดึงดูดสุดๆ maintenance ปีละประมาณ 5 หมื่นละกันตีเผื่อๆไว้ก่อนแต่รถก็โล้นไปหน่อยนึง

ออฟไลน์ XyteBlaster

3 iconic ต่อสุดได้ราว ๆ 2 ล้าน ก็พอไหวครับ เข้าใจว่าจะขาย crv ไปดาวน์ g3 จะขายได้ซัก 2-3 แสนได้มั้ยครับ ?
 เห็นบอกดาวน์ไม่สนคือมีเงินสดดาวน์เพิ่มอีกใช่มั้ยครับ ถ้าดาวน์ซัก ล้านนึง ผ่อน 2 หมื่นนิด ๆ 4 ปีน่าจะได้นะครับ

ออฟไลน์ bodin

F30 Iconic ถ้าจะผ่อนแบบไม่มีบอลลูนนี้ ค่างวดจะอยู่ที่ประมาณ 30k ต้นๆนะคะ ถ้าจะผ่อนใน 20-25k อาจจะต้องผ่อนแบบมีบอลลูน

ส่วนตัวคิดว่าถ้าใช้ CR-V อยู่แล้วไม่มีปัญหาอะไรกับรุ่นนี้ ก็อาจจะเปลี่ยนเป็น G5 ก็น่าจะโอเคนะคะ :)

เห็นด้วยครับ อ่านแล้วนึกถึง CR-V G5  8)

เงินตึงๆชีวิตไม่ดีครับอย่าไปทุ่มให้รถแค่ของใช้งาน

ออฟไลน์ Gαz

• Jr. Member
  • **
ออกต่างจังหวัดบ่อยๆ เห็นตัวเลือกมี cx5 crv 

งั้นผมขอแนะนำ XV แล้วกันสำหรับกลุ่มนี้

ยกสูงหน่อย มีขับ4แท้ๆ ต่างจังหวัดมีประโยชน์โดยเฉพาะเวลาฝนตก

แต่ถ้ารถเก๋ง 320D ก็น่าสนนะครับ ส่วนลดเยอะดี รถดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2018, 21:53:36 โดย Gαz »

ออฟไลน์ seeker

เป็นผมไป crv top ดีเซลครับ
เก็บเงินที่เหลือไว้พาลูกเที่ยว มีความสุขมากมาย
หรือไม่ก็ทำประกันสุขภาพของลูกก็ดีครับ
สำหรับผมรถเก๋งไม่พอครับ ของเยอะมาก

ปล
ไม่ทราบอายุลูกจึงจออนุมานว่ายังเล็กอยู่

ออฟไลน์ FyGI

ใช้รถเยอะตัด ยุโรป และ CX-5 ดีเซลออก

เหลือ CR-V ดีเซล เคยใช้ตัวเก่าอยู่แล้ว ตัวใหม่สบายครับ

ออฟไลน์ ho-mannie

เรียนตามตรงครับว่างบผ่อนเท่านั้นถ้ารถยุโรปดาวน์แบบไม่มีคนค้ำ มีบอลลูนพ่วงท้ายแน่ๆครับ ขนาดเล็กๆพวก gla250 ดาวน์25% ผ่อน5ปียังมี  30,000+เลยมั้งคับ