ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันเครื่องร้อนขนาดไหนถึงต้องมีออยล์คูลลิ่งครับ?  (อ่าน 13380 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
รถเป็น BRZ Redline อยู่ที่ 7400 RPM

ส่วนใหญ่ผมใช้ไม่เกิน 3000 RPM เท่านั้น

นั้นก็คือยังไม่ถึงครึ่งของรอบที่มีให้ใช้ครับ

ส่วนใหญ่ขับตอนเย็น ๆ ถึงค่ำ อุณหภูมิ นมค ขึ้นไปประมาณ 110

มันเป็นกราฟแท่ง เลยต้องประมาณเองครับ ไม่ขึ้นเลขชัด ๆ

110 องศา C จัดว่าร้อนไหมครับ กับเงื่อนไขสิ่งแวดล้อมที่ผมบอกข้างบนครับ?

น้ำมันเครื่องร้อนขนาดไหนถึงต้องมีออยล์คูลลิ่งครับ?

** บอกเล่าสู่กันฟัง **

หลังจากที่ใช้ นมค ติดรถมา ซึ่งเป็นเบอร์ 0w20

พอเปลี่ยนเป็น 5w30 ตอนออกตัวนี่รู้สึกเลยว่าอืด แบบตกใจมากว่า "รถเป็นอะไรวะ?"

พอเลี้ยวออกจากซอยปุ้บ เร่งเครื่อง มันอืดชัดเจนมาก

ทั้ง ๆ ที่ นมค ก็ใช้ของดี (mobil 1) คาดว่า คือช่วงนี้อากาศเย็นแน่ ๆ เลยทำให้เป็นแบบนี้ครับ

ใจก็คิดนะครับ ว่าเราจะอยู่กับ 0w20 ไปเลยดีไหมหนอ?

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
อยากทราบเหมือนกันครับ ปกติจะเจอแต่อุณหภูมิน้ำยาหล่อเย็น (ปกติเห็นไม่เกิน 95°c หรือเต็มที่ไม่เกิน 98°c) แต่อุณหภูมิน้ำมันเครื่องไม่ค่อยมีใครพูดถึงเลยครับ แต่ที่แจ้งมา 110°c ตอนเย็นถึงมืดและใช้รอบเครื่องไม่เกิน 3,000 คิดแบบไม่มีควมมรู้ก็ว่าสูงมากเลยนะครับ หรือเพราะน้ำมันเครื่องระบายความร้อนได้ไม่ดีเท่าน้ำยาหล่อเย็นจึงมีความร้อนสะสมมากกว่า อันนี้ก็มั่วๆเอาครับ แต่ถ้าใช้รอบสูงๆ(ตามสไตล์รถที่น่าจะใช้) อุณหภูมิที่สูงขึ้นไปอีกจะทำลายเครื่องยนต์มากน้อยแค่ไหน อันนี้ก็อยากทราบเช่นกันครับ ถ้าติดออยล์คูลเลอร์แล้วลดลงมาได้เยอะพอควรก็น่าติดอยู่นะครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ newtonian

• Newbie
  • *
ผมว่า น่าจะร้อนเกินไปนะครับ

รถผมน้ำมันเครื่องจะอุณหภูมิประมาณไล่เลี่ยกับของน้ำหล่อเย็นคือ ประมาณ 85 องศา

ซัดหนัก ๆ หน่อย อุณหภูมิน้ำมันเครื่องไม่เคยเกิน 95 เลยครับ

ปล รถ evo VII มีออยคูล และน้ำมันเครื่องเบอร์ 50 ครับ

ออฟไลน์ Turin

บางสูตรบอกว่า นมค 110 c ตามหลักแล้วปกตินะครับ (อุณหภูมิ นมค. จะสูงกว่าน้ำหล่อเย็น และ ควรสูงกว่าจุดเดือดน้ำ)

แต่บางสูตรก็บอกว่าควรจะพอๆกับอุณหภูมิน้ำ

.... ไม่ได้ช่วยเลย 555

ส่วนเรื่องเบอร์ นมค. จำได้ว่าตอนออกมาใหม่ๆมีดราม่ากันอยู่เรื่อง 0W-20 ของศูนย์ ... จำไม่ได้ว่าจบกันยังไง อาจต้องไปลองหาๆดู (ไม่แน่ใจว่าคุณ Koko จะทราบไหม)

ออฟไลน์ Max_Nut

• Full Member
อุณหภูมิน้ำมันเครื่องปกติจะสูงกว่า  อุณหภูมิของน้ำหล่อเย็นอยู่แล้วครับ
แต่ก็ใช่ว่าน้ำมันเครื่องร้อนจะไม่ดี  จริงๆ แล้วมีช่วงอุณหภูมิที่เหมาะสมของน้ำมันเครื่อง
ซึ่งข้นอยู่กับค่าความหนืด และกับชนิดของน้ำมันเชื้อเพลิง
เคยมีรุ่นพี่ที่ทำงานเอาน้ำมันเครื่องไปเข้าแล็ปเทส เป็นเครื่องดีเซล อุณหภูมิจะอยู่ที่ 120-140 องศา(จำตัวเลขชัดๆไม่ได้)
ถ้าเครื่องเบนซินน่าจะต่ำลงมาอีกครับ

ส่วนอุหภูมิเท่าไหร่ จะจะต้องมีออยคูลเลอร์ ก็ต้องติดเกจวัดว่า อุณหภูมน้ำมันเครื่องรถเราเกินจากสเปคของน้ำมันเครื่องหรือปล่าว
ถ้าเกินก็คงต้องหาวิธีทำให้อยู่ในช่วงที่เหมาะสม  ผมเองก็ไม่ค่อยชัวร์ รอผู้รู้มาเสริมอีกทีครับ

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

ตามท่านบนบอกครับ นมค จะร้อนกว่าน้ำหล่อเย็นเป็นเรื่องปกติครับ ดูคลิปนี้พอไปถึงตอนท้ายคลิป
ก็ขึ้นไปแตะ 100 องศาแล้ว ขนาดว่าขับเรื่อยๆอากาศเย็นๆ

ถ้าขับซิ่งๆจะขึ้นไปถึง 110-120 องศา ก็ไม่แปลกครับ

ออฟไลน์ FyGI

ผมใช้ Forester อุณหภูมิ นมค. ปกติจากจอ MID อยู่ในช่วง 94-98

ผมว่าของ จขกท. BRZ เครื่องรอบสูง อุณหภูมิปกตินะ

ถ้าไม่เคยอัดจนเข้า save mode ผมว่า oil cooler ยังไม่จำเป็น

ออฟไลน์ mothsan

BMW 116 i  น้ำมันเครื่องศูนย์ 0W-30
ปกติ นมค Temp 116-118 องศา
ปกติ น้ำ Temp 106-108 องศา
Oil temp = Water temp + 10 องศาครับ

ออฟไลน์ koko86

ผมเองไม่รู้เรื่องอุณหภูมิเป๊ะๆนะครับว่าจะต้องไม่เกินเท่าไหร่
แต่เอาเป็นว่าตั้งแต่ซื้อมา ลงสนาม น่าจะเกิน20ครั้ง ใช้ ows na racing 5w30 ลาก6000-7500รอบตลอด รอบละ20-30นาที ไม่ติดออย นมค ก็ยังไม่เจอปัญหาอะไรครับ

ออฟไลน์ akewizard

ถ้าขับแบบรถติดๆในเมือง อุณหภูมิน้ำมันเครื่องจะขึ้นเกิน 100 ก็คงไม่แปลกครับ แต่ขึ้นไปถึง 110 ก็น่าแปลกใจหน่อยนึง
แต่อาจจะเป็นลักษณะเฉพาะของเครื่องชักสั้น FA20 ก็ได้ครับที่อุณหภูมิจะสูงกว่าปกติหน่อยนึง

ผมขับ XV ในเมืองลากรอบไม่เคยเกิน 2500 อุณหภูมิน้ำมันเครื่องยังอยู่แค่แถวๆ 96-98 ใช้เบอร์ 0W20 ของโมตุล
เคยขับจนน้ำมันเครื่องแตะ 110 องศา ก็ตอนลากรถขึ้นดอยอินทนนท์จากแม่แจ่ม 5-6 กิโลต่อเนื่อง เท่านั้นเอง....

เคยมีเรื่องราวของน้ำมัน W20 ในกลุ่ม Subaru อยู่ช่วงนึง อย่าเรียกว่าดราม่าเลยเอาเป็นว่าคุยๆกันเชิง Technical ดีกว่าครับ
ช่วงที่ XV เปิดตลาดเคยมี BRZ อยู่คันนึงใช้เบอร์ W20 ที่ศูนย์เติมให้ (คือเบอร์นี้ไว้ใส่กับ XV,Forester 2.0 NA)
ใช้ไปสัก 4-5 หมื่นโลแล้วเจ้าของอยากโมฯเครื่อง ก็เลยแกะเครื่องออกมาเพื่อทำไส้ในใหม่  ปรากฎว่าแคมชาร์ฟสึกเป็นรอยพอสมควร

พูดง่ายๆว่าเบอร์ W20 ที่เป็นน้ำมันกรุ๊ป 3 มันทนการใช้งานหนักไม่ไหว โดยเฉพาะกับรถที่ขับแบบรอบชน redline 7000 รอบบ่อยๆ
แต่กับรถบ้านใช้งานปกติเนี่ยสบาย... โดยเฉพาะ W20 ที่เป็นกรุ๊ป 4-5 ก็จะมีคุณสมบัติที่ดีกว่าอีกหน่อย

BRZ ของ จขกท. ถ้าชีวิตประจำวันขับปกติไม่อัดไม่ลากรอบบ่อยๆเบอร์ W20 ก็ใช้ได้ครับ
แต่แนะนำให้ลองดูพวก Amsoil Signature ,Redline หรือไม่ก็ Motul Xcess จะดีกว่าพวกเกรดที่มีขายทั่วไปหน่อย
(Mobil 1 0W20 ตัวนำเข้าจาก usa ผมเคยลองใช้แล้ว สู้ Amsoil กับ Redline ไม่ได้)

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
เรียงลำดับความรู้สึกลื่นๆพุ่งๆตามที่ใช้เบอร์ 20 มานะครับ
1.Motul 300v 0w20 (API SM)​
2.Gulf GT20 0w20 ญี่ปุ่น
3.Speedmaster CODE901 0w20
4.Mobil1 0w20 ญี่ปุ่น
5.Moty M110 5w20 (API SM)​
6.Shell Helix ultra 0w20 แกลอนสีชมพู
7.Amsoil Signature 0w20
8.Amsoil XL 0w20

*รายการที่ไม่ได้วงเล็บว่า (API SM)​ จะเป็น API SN ทั้งหมด

ตัวที่เป็น API SM ผมใช้แค่1พันโล ตัวอื่นๆก็ 2พัน 5พันบ้าง แล้วก็ดูดเปลี่ยนจึงไม่ทราบความทนในระยะยาว และผมไม่ไม่มีที่วัดอุณหภูมินะครับ

ปล.มีอีกตัวที่อยากใช้มากคือ BARDAHL SynPulsar-N 0W-20 ที่ญี่ปุ่นเค้าว่าเด็ดกว่า 300V แถมเป็น API SN เรียบร้อย ถ้าหาคนขายในไทยไม่มีผมไปเที่ยวรอบหน้าจะหิ้วมาเองแล้ว

ออฟไลน์ IS2000

ที่เฉลี่ยจากรถที่เคยใช้มาทั้งหมด ขับรถติดๆหรือในเมืองน้ำมันเครื่องอุณหภูมิจะไม่ถึง 100 ครับ แต่ถ้าขับบนทางด่วนยาวๆจะมีร้อยกว่าๆ ถ้าซัดหน่อยก็ขึ้นไปช่วง 110 ได้ แต่ถ้าขับจนเกินระดับ 120 ผมว่าควรต้องติดออยคูลเลอร์ครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ shikima

• Full Member
    • CMDEVHUB
WRX เครื่องเดียวกับ BRZ แค่มี turbo ถ้าจอดแช่ตามแยกสัก 20 นาทีขึ้นไป ก็ราวๆ 98-100 แล้วละครับ
อัดยาวๆ รอบเกิน 5000 ไปถึง 110 นี่ธรรมดามากๆ แต่พอยกเท้า ก็ลงมา 2-3 องศาแล้ว
วิ่งไปอีกนิดก็เหลือราวๆ 100
เคยอัดเยอะสุดตอนลงพีระ ไม่ได้มองว่าความร้อนสูงสุดเท่าไหร่ แต่ก็อยู่ราวๆ 120-125
ถ้าไม่แช่ยาวๆ มันก็ไม่มีปัญหาหรอกครับ

ผมเคยแช่ยาวสุดก็ ลำปาง - ตาก 160 - 200 ความร้อนมันก็ไม่เกิน 110 อยู่ดี

แต่ถ้าอยากสบายใจ ติดออยคลูเพิ่มก็ได้ ไม่ว่ากัน
2010 - Mazda2 hatchback (DE 3rd Gen) - sold
2013 - Subaru XV - sold
2014 - Nissan Sylphy SV - sold
2016 - Subaru WRX (VA)
2016 - Subaru Forester (SJ) 2.0ip
2019 - Hyundai H1

ออฟไลน์ sukhontha

เวลารถติด+ขึ้นเขาชัน+ เมื่อหล่อเย็นขึ้นไปร้อยกว่า น้ำมันเครื่อง ก็บวกไป10-15 องศา ถ้ารักษาเครื่องยนต์ทำให้อยู่ไม่เกิน 110 ดีที่สุด ส่วนวิธีไหนก็เลือกเอาครับ

ออฟไลน์ the kit

ขับปกติ นานๆอัดที อัดไม่ยาว ไม่ต่อเนื่อง อัดทางโล่ง เดิมๆ จากโรงงานก็เพียงพอ
แต่ถ้าเกินกว่านี้ หามาใส่ก็ช่วยได้อีกพอควร
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ร้อน มันร้อนอยู่แล้วครับ แล้วแต่คัน รถผมประมาณ 95-100 องศา(ดูผ่าน ODB) แต่ส่วนมากที่มีออยล์คูลลิ่ง เพื่อช่วยลดความร้อนสะสมมากกว่า ยิ่งประเทศเขตร้อน ยิ่งควรจะต้องมี

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามากตอบกันมากมายนะครับ

ผมเพิ่งนึกขึ้นได้ว่า ในหน้าจอมีบอกอุณหภูมิของภายนอกด้วย ผมลืมไปครับเพราะยังใหม่อยู่

ผมจะลองเทียบกัน ลองสังเกตุความสัมพันธ์ แล้วค่อยเอามาถามเพื่อน ๆ อีกทีครับ

ผมเคยขับทางไกลช่วงกลางวัน ซัดบ้างเป็นบางครั้ง ดูแล้วมีช่วงที่เกิน 110 ครับ แต่อาจจะไม่เกิน 120

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ dekdemo

• Sr. Member
เครื่อง FB20 ที่ผ่านมามีใช้

Motul 10w-40(ของศูนย์),
Motul 5w-30(ของศูนย์),
Shell Helix Ultra 5w-30(ของศูนย์),
Shell Helix Ultra 0w-40(ของศูนย์),
Motul h-tech100 plus 0w-20,
Amsoil Signature 0w-20

ตัวเลขความร้อนเกือบเหมือนกันหมด คือวิ่งปกติ ได้ประมาณ 94-98 เหมือนท่านข้างบนกล่าว ถ้าจอดรถติดเครื่องเปิดแอร์นานๆ ก็ดีดขึ้นไปถึง 101 ได้ครับ (หากจอดรถติดเครื่องเปิดแอร์นานๆ ผมแก้ด้วยการเปิดฝากระโปรง เพื่อช่วยระบายความร้อนครับ)

ปัจจุบันใช้ยี่ห้อนึง 5w-30 ของไทย ค่อนข้างถูกใจครับ
ตอนนี้กำลังสั่ง โมบิล1 5w-30 กับ shell ชมพู 0w-20 มาลองใส่อยู่ครับ เจอเจ้าของกระทู้กล่าวถึง โมบิล1 แล้ว เอิ่ม... คิดถูกไหมเน้อเรา 555

ออฟไลน์ madboy

เท่านั้นไม่ต้องติดก็ได้ครับ แต่ส่วนตัว ผมคงใช้น้ำมันเครื่องที่หนืดหน่อย 30 หรือ 40 แม้มันจะไม่ได้ช่วยเรื่องอุณหภูมิ แต่ค่อนข้างอุ่นใจกว่าเบอร์ใสๆ อย่าง 20 เพราะ ร้อยกว่าองศามันจะใสขนาดไหนหนอ  ;D

Shell Helix Ultra 5w-30(ของศูนย์),
Shell Helix Ultra 0w-40(ของศูนย์),

ตัวเลขความร้อนเกือบเหมือนกันหมด คือวิ่งปกติ ได้ประมาณ 94-98 เหมือนท่านข้างบนกล่าว ถ้าจอดรถติดเครื่องเปิดแอร์นานๆ ก็ดีดขึ้นไปถึง 101 ได้ครับ (หากจอดรถติดเครื่องเปิดแอร์นานๆ ผมแก้ด้วยการเปิดฝากระโปรง เพื่อช่วยระบายความร้อนครับ)

ปัจจุบันใช้ยี่ห้อนึง 5w-30 ของไทย ค่อนข้างถูกใจครับ
ตอนนี้กำลังสั่ง โมบิล1 5w-30 กับ shell ชมพู 0w-20 มาลองใส่อยู่ครับ เจอเจ้าของกระทู้กล่าวถึง โมบิล1 แล้ว เอิ่ม... คิดถูกไหมเน้อเรา 555

ขอบคุณครับ

เรื่องที่ผมบอกว่าอืดขึ้นคือตอนยังเย็นอยู่ครับ

อืดชนิดที่ว่า ผมต้องก้มดูเบรคมือว่าเอาขึ้นหรือยัง มันขนาดนั้นเลยครับ

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
คหสต.นะครับ ถ้าสไตล์การขับแบบ จขกท ไม่เกิน3พันรอบไม่จำเป็นต้องติดก็ได้ครับ

แนะนำให้ใช้น้ำมันเครื่องเกรดดีๆพรีเมี่ยม จะเหมาะสมกว่าการขยับเบอร์ครับ เบอร์20เกรดดีๆตอนนี้มีให้เลือกมากมายครับลื่นหัวแตกกว่าที่ใช้อยู่แน่นอน

ออฟไลน์ FyGI

ผมใช้ Mobil1 5-30 มาหลายชุด ค่อนข้างพอใจระดับนึง ลื่นคงเส้นคงวาครับ
ยังมีคิดว่าจะไปลอง Amsoil เดี๋ยวรอตอนรอบแสนโล ว่าจะลองใช้ดูครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
เอาจริงๆในระดับเครื่องยนต์ ถ้าViscosity บนผิวที่หล่อลื่นต่ำกว่า10cSt เรียกว่า เริ่มมีรอยขีดข่วนระหว่างชิ้นงานแล้วครับ

ุแล้วมันจะหนักขึ้นถ้าHTHS ตกลงไปต่ำกว่า2.6

ในการใช้งานจริง การสึกหรอมันมีตลอดเวลา ช้าเร็ว มากน้อยแล้วแต่การใช้งานและสภาพโดยรวมของเครื่องยนต์ครับ

ตอบให้ตรงคำถามก็ต้องบอกว่า ไม่ต้องติดก็ได้ครับ ถ้าอัดบ่อย น้ำมันเสื่อมเร็วจากshear ก็ถ่ายบ่อย  แสนสองแสนโลขายรถทิ้งไม่ทันเจอว่ามันหลวมครับ

ออฟไลน์ madboy

เอาจริงๆในระดับเครื่องยนต์ ถ้าViscosity บนผิวที่หล่อลื่นต่ำกว่า10cSt เรียกว่า เริ่มมีรอยขีดข่วนระหว่างชิ้นงานแล้วครับ

ุแล้วมันจะหนักขึ้นถ้าHTHS ตกลงไปต่ำกว่า2.6

ในการใช้งานจริง การสึกหรอมันมีตลอดเวลา ช้าเร็ว มากน้อยแล้วแต่การใช้งานและสภาพโดยรวมของเครื่องยนต์ครับ

ตอบให้ตรงคำถามก็ต้องบอกว่า ไม่ต้องติดก็ได้ครับ ถ้าอัดบ่อย น้ำมันเสื่อมเร็วจากshear ก็ถ่ายบ่อย  แสนสองแสนโลขายรถทิ้งไม่ทันเจอว่ามันหลวมครับ

-20 ก็จะเสียวๆหน่อยครับ  ;D